ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

น้องหมาหนูเป็นลำไส้อักเสบ!!
  • ช่วยด้วยค่ะ พอจะมีวิธีไหนที่รักษา น้องปอน ของหนูหายจากโรคลำไส้อักเสบบ้างค้ะ
    หนูเป็นห่วงเค้ามาก พึ่งซื้อมาเลี้ยงได้เดือนนึงเอง ตอนนี้น้องอายุได้2เดือน15วัน เป็นลำไส้อักเสบพึงเป็นเมื่อตอนเย็นของวันนี้เอง อาการของเค้า อึออกมาเหลว3ครั้ง อาเจียนออกมาเป็นอาหารที่กินเข้าไปเยอะมาก3ครั้ง แต่อาการท่าทางของเค้าไม่ซึมเรยร่าเริงเหมือนลูกสุนัขทั่วๆไป ตอนนี้พาไปให้ คลินิคหมอตั้มเค้าฉีดยาให้ หนูก็ไม่รู้ว่าเค้าเป็นโรคนี้ได้ยังไงเพราะเลี้ยงเค้าอย่างดีไม่เคยพาออกไปนอกบ้านเลย
    **หนูสงสัยอยุ่ข้อนึงคือตอนเค้าอายุ50วัน หนูพาเค้าไปฉีดวัคซีนเข็มแรกที่ คลินิคแถวสาย1ที่หาดใหญ่
    พอเค้าฉีดให้ เค้าบอกว่า เข็มที่2 ให้รอฉีด อีกทีเดือนหน้า (ปกติเค้าไห้เว้น2สัปดาห์รึป่าว แล้วมาฉีดซ้ำ)
    แต่ทางคลินิคนี้บอกว่าไห้รอ ฉีด 15 มิ.ย * เข็มแรกฉีด 7 เม.ย
    ******ขอคำแนะนำด้วยนะค้ะ ขอร้องล่ะค่ะ*******
  • ไม่มีอะไรมากครับ ฉีดยาฆ่าเชื้อ ให้น้ำเกลือ งดน้ำและอาหาร
    จนกว่าจะดีขึ้น เพราะน้ำเกลือจะช่วยทดแทนอาหารไปเอง

บางครั้งการที่คุณไม่เคยพาหมาออกไปไหนเลย ก็ไม่ต่างจากการเลี้ยงลูกแบบพ่อแม่รังแกฉัน
    ไม่เคยเจออะไรเลย พอเจออะไรเข้าหน่อย เค้าก็ไม่มีภูมิ พอเป็นก็จะเป็นหนัก
  • เห็นว่าโรคนี้รักษายาก หนูกลัวว่าเค้าจะไม่หายค่ะ
  • แต่ยังงัยก็ขอบคุณมากน้ะคะ สำหรับคำแนะนำ
  • ไปหาหมออีกทีครับ พร้อมแจ้งอาการ
    หากจะประทังอาการ(จากประสบการณ์)ใช้น้ำแดงเฮลส์ลูบอยผสมผงเกลือแร่ของคน ป้อนให้กินทีละหน่อย ประมาณ 1-2 ชม.ทีนึงครับ
  • หมั่นทำความสะอาดบริเวณที่น้องหมาขับถ่ายทิ้งไว้ด้วยนะครับ เอากระดาษทิชชูุ่เช็ดให้สะอาด แล้วเอาไฮเตอร์ที่ใช้ซักผ้าเช็ดซ้ำเพื่อฆ่าเชื้อไวรัสครับ น้ำยาล้างพิ้นยี่ห้ออื่นฆ่าเชื้อลำไส้ไม่ได้ครับ ทำแบบนี้ทุกครั้งที่มันถ่ายเพื่อป้องกันเชื้อไวรัสครับ เพราะเชื้อไวรัสสามารถอยู่ได้นานครับถ้าไม่กำจัดมันทิ้งซะ จะดีขึ้นแล้วอาจทำให้อาการกลับมาเป็นใหม่ได้
  • ใช่ครับ ไฮเตอร์เท่านั้นนะ ไม่งั้นเชื้อไม่หาย
    ทั้งนี้ทั้งนั้นยากไม่ยากอยู่ที่หมาด้วยครับว่ามันสู้รึป่าว
    ไอ้วุ่นวือของผม เปนทีแทบร้อง ผมทั้งเฝ้าเองให้น้ำเกลือเอง เจาะเข็มน้ำเกลือเอง เพราะหมออยู่ไกล
    ให้ยาเอง จนมันหายในที่สุด พยายามอย่าให้หมาทัยสายน้ำเกลือนะ ถ้าเฝ้าได้ก็เฝ้า
    อย่าพาไปโรงบาลสัตว์เลย(สุรศักดิ์) เค้าดูแลไม่ดีเท่ากับเราดูเองหรอก
    ตอนนี้ไม่ว่าคุณจะไปหาหมอที่ไหน เค้าก็ทำเหมือนกันคือ ให้น้ำเกลือ ฉีดยาฆ่าเชื้อ แล้วรอดูอาการครับ
    โรคนี้เจ้าของอาจจะเหนื่อยหน่อยนะ แต่ถ้าไหวก็สู้ๆครับ
  • โซดาเป็นมาแล้ว รักษาสิบกว่าวัน ที่โรงบาล กลับมารักษาต่อที่บ้านอีกเป็นเดือน ให้อาหารทางสายยาง ฉีดยาอิฆ่าเชื้อประมาณห้าวัน หายได้ถ้าดูแลดีๆๆๆ โอกาสหายมีครับ
  • ก่อนยาอินเตอร์เฟรอนมั้ง ไงน้ำเกลืออาหารทางเส้นเลือด สิ่งจำเป็น
  • ให้น้ำเกลือเข้าหลอดเลือดดำ หากที่เดิมที่ให้การรักษาอยู่นั้นเป็น โรงพยาบาลอยู่แล้วก็คงต้องขอให้เปิดเส้นเลือดดำ แต่ที่เล่าอาการที่พบผมมองว่าอาการ ค่อนข้างแย่ซักหน่อย
    น้ำเกลือที่ให้ตอนนี้ควรเป็น Lactate ringer solusion เพราะเป็นน้ำเกลือกลุ่มด่างเหมาะกับสัตว์ที่ท้องเสีย +ยาบำรุงและยา antibiotic
  • 1.โรคลำไส้อักเสบติดต่อ จากเชื้อไวรัส (canine viral enteritis หรือ cve )
    เป็นโรคติดต่อที่ทำให้สุนัขเสียชีวิตมากที่สุด ทั้งในประเทศและต่างประเทศ
    โดยเฉพาะสัตว์ที่ไม่ได้รับวัคซีน แล้วมีการติดเชื้อเป็น
    สาเหตุ เกิดจากการติดเชื้อไวรัสพาโวไวรัส (รุนแรง) โคโลน่าไวรัส
    (ไม่รุนแรง) โรทาไวรัสหรืออาจติดเชื้อร่วมกัน
    ซึ่งจะทำให้อาการของโรครุนแรงยิ่งขึ้น (ติดเชื้อพาโวไวรัส ร่วมกับโคโรน่าไวรัส)

การติดต่อ เกิดจากการ กินหรือเลียสิ่งคัดหลั่ง และสิ่งขับถ่ายจากสุนัข
    ตัวที่เป็นโรค ได้แก่ อุจจาระ (มากที่สุด) , ปัสสาวะ , น้ำลาย
    อาการ สุนัขจะไม่แสดงทันทีหลังติดเชื้อ ใช้เวลาฟักตัวนาน 3?7
    วัน ซึ่งเป็นช่วงที่เชื้อเพิ่มปริมาณ ในร่างกายสัตว์ เมื่อสัตว์แสดงอาการ

อาการวันแรกที่แสดงออกคือซึม ไม่กินอาหาร อาเจียน เป็นอยู่ประมาณ 2 วัน
    วันที่ 3จะเริ่มถ่ายออกมาเป็นเลือด ไข้สูง (หรือไข้ขึ้น ตั้งแต่วันแรกแล้ว)
    อาการ ซึม ไม่กินอาหาร อาเจียน ยังมีอยู่ ตำแหน่งที่เชื้อไปอยู่ที่
    ร่างกายสัตว์ที่สำคัญ คือ ที่ เยื่อบุส่วนที่ทำหน้าที่ ดูดซึมอาหาร หรือ
    ที่เรียกว่า ?วิลไล? (villi) ได้แก่เชื้อโคโรน่าไวรัส
    และโรทาไวรัส ส่วนเชื้อพาโวไวรัสจะอาสัยอยู่ที่ฐานของวิลไล
    หรือที่เรียกว่า คริปท์ (crypt of liverkhun)
    เฉพาะบางครั้งเวลาสุนัขเป็นโรคนี้ จะถ่ายออกมาเป็นมูก
    หรือเป็นมูกแบบมีเลือด ปนเล็กน้อย อาการจะเป็นไม่รุนแรงยังร่าเริง
    แสดงว่าสุนัขติดเชื้อ โรทา หรือโคโรนาไวรัส (หรือเชื้อชนิดไม่รุนแรงอื่นๆ เช่นเชื้อแบคทีเรียบางชนิด หรือโปรโตซัว ) ส่วนกรณีย์ติดเชื้อพาโวไรรัส ร่วมด้วยจะพบว่ามีอาการสุนัขถ่ายเป็นเลือดสดๆ
    และจะเป็นการติดเชื้ออย่างรุนแรง สัตว์ที่ไม่เคยทำวัคซีนมาก่อน
    มักจะเสียชีวิต โดยเฉพาะสายพันธุ์ที่มีความไวต่อโรคนี้ ได้แก่ ดัลเมเชียล
    ร๊อตไวเลอร์ พุดเดิ้ล ลาบราดอร์ อัลเซเชียน เป็นต้น ส่วนสุนัขไทย
    มีความต้านทานต่อโรคนี้สูงกว่า

การักษา ไม่มียารักษา สำหรับฆ่าเชื้อไวรัสทั้ง 3 ชนิด ที่กล่าวมาได้เลย
    ไม่ว่าที่ไหนก็ต้องรักษาตามอาการเหมือนกัน ได้แก่ให้สารน้ำคือน้ำเกลือ
    ยาบำรุง ยาแก้อาเจียน ยาเคลือยบลำไส้ยาปฏิชีวนะป้องกันการติดเชื้อแทรกซ้อน
    สัตว์ตัวที่แข็งแรงมักตอบสนองต่อการรักษาดี ตัวที่หายมักใช้เวลา
    เฉลี่ย 7 วัน ส่วนตัวที่ไวต่อโรคมักเสียชีวิตภายใน 3 วัน
    หลังจากถ่ายเป็นเลือด การรักษาที่ดีที่สุดคือ
    การให้น้ำเกลือเข้าทางเส้นเลือดดำ ร่วมด้วยการให้ยาฉีด
    ซึ่งบางชนิดอาจฉีดวันละ 3- 4 ครั้งเช่นยาแก้อาเจียน ยาเคลือบลำไส้
    เพราะฉะนั้น สุนัขที่ได้รับการรักษาด้วยวิธีนี้จะมีโอกาสหายสูงกว่า
    สุนัขที่ได้รับน้ำเกลือทางเข้าผิวหนัง หรือไม่ได้รับน้ำเกลือเลย
    โรคนี้มักเป็นในสุนัข 2 เดือน- 1 ปี
    โดยเฉพาะสุนัขที่ไม่ได้ทำวัคซีนลำไส้อักเสบติดต่อมาเลย
    เนื่องจากสุนัขอายุน้อยไวต่อโรคมากกว่าสุนัข โต หรืออายุมาก
    แต่สุนัขโตก็มี

• อย่ากลัว หายเร็วๆๆนะ
  • อย่าหวังดีกับหมาโดยการให้น้ำและอาหารตอนนี้นะครับ
    เพราะถ้ามันอ้วกออกมา อาการจะยิ่งหนักกว่าเดิมอีก
  • ในบ้านผมเคยเป็นพร้อมกัน4ตัวแต่เสียไป1ตัว เอาใจช่วยนะคับ แต่อย่างที่บอกการให้นำ้เกลือป้อนเกลือเเร่หรือน้ำเเดงตลอดไม่ปัญหา บ้านผมที่ตายไป1ตัวคือเค้าเส้นจมให้น้ำเกลือไม่ได้
  • ชิวๆ ค่ะ อย่ากลัว สุนัขเล็กอ่อนแอ ถ้าถ่ายอย่างเดียวยังไม่อาเจียรร่วมด้วยก็ยังดีค่ะ ทำตามที่หมอแนะนำและค่ะ คิดง่ายๆค่ะ หลวงปู่ชาเคยกล่าวไว้ว่า "ไม่หายก็ตาย" เป็นธรรมดาของสัตว์โลก เอาใจช่วยนะค่ะ
  • pavovirus รักษาตามอาการครับ
    ทำอย่างไรก็ได้ไม่ให้สุนัขเสียน้ำ/ การเสียน้ำคือ อาเจียน กับ อุจจาระ
    ทางที่ดีงดน้ำ อาหาร ให้น้ำเกลือ
  • เอาใจช่วยครับ
  • ขอให้หายไวไวนะ
  • ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ
    ตอนนี้น้องหมาหายดีแล้วค่ะ แข็งแรงมากๆด้วย
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆค่ะ ^^