ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

10 กฎทองของน้องหมา

• กฎ 10 ข้อของคนที่คิดจะเลี้ยงสุนัข ที่เรารู้กันดี

ผิดด้วยหรือ ที่เกิดมา ในชาตินี้
    เพราะกรรมมี จึงได้เป็น เดรัจฉาน
    มีชีวิต มีโลหิต มีวิญญาณ
    แต่ทำทาน สร้างบุญน้อย ด้อยกว่าคน
    เพื่อนบางตัว โชคยังดี มีคนเลี้ยง
    อาจลำเอียง รักมากยิ่ง ดังลูกหลาน
    มีปลอกคอ ใส่เสื้อผ้า พาออกงาน
    มีสนาม บ้านกว้างใหญ่ ให้หลับนอน
    แต่หลายตัว ที่โชคร้าย กลายเป็นหมา
    เกิดออกมา ต้องหากิน ริมถนน
    คุ้ยขยะ ค้นเศษซาก ประทังตน
    ต้องดิ้นรน ดำรงชีพ ไปวันวัน
    บ้างพิการ เคราะห์มาซ้ำ กรรมมาซัด
    นี่แหละสัตว์ ที่พวกท่าน เรียกว่าหมา
    รักชีวิต กลัวความตาย ทุกเวลา
    โปรดเมตตา อย่ารังแก และซ้ำเติม
    ไม่ต้องการ อะไรมาก ในชาตินี้
    ขอแค่มี ที่พออยู่ น้ำอาหาร
    ยามเจ็บไข้ ได้ป่วย ดูอาการ
    หากสังขาร มอดม้วย ช่วยปิดตา...
  • image
    ไฟล์แนบ
    J8230635-2.jpg 189K
  • image
    ไฟล์แนบ
    J8230635-3.jpg 151K
  • image
    ไฟล์แนบ
    J8230635-4.jpg 117K
  • image
    ไฟล์แนบ
    J8230635-5.jpg 165K
  • image
    ไฟล์แนบ
    J8230635-6.jpg 140K
  • image
    ไฟล์แนบ
    J8230635-7.jpg 134K
  • image
    ไฟล์แนบ
    J8230635-8.jpg 137K
  • image
    ไฟล์แนบ
    J8230635-9.jpg 101K
  • image
    ไฟล์แนบ
    J8230635-10.jpg 143K
  • อันนี้ช่วยเตือนสติสำหรับคนที่คิดจะเริ่มเลี้ยง

โอ้ชีวิต คิดไป ไยแสนเศร้า

อยากหาเพื่อน คลายเหงา เจ้าน้องหมา

เร่งรีบไป ร้านเพ็ทช็อป ไม่รอช้า

เจ้าของร้าน ชี้ข้างฝา อ่านกฎทอง

กฎสิบข้อ ของน้องหมา เขาว่าไว้

เป็นเจ้าของ ต้องเข้าใจ ไม่ขัดข้อง

เพราะน้องหมา ก็มีใจ ใช่ทดลอง

อย่าเลี้ยงเล่น แล้วไม่มอง ให้หมองใจ

กฎข้อหนึ่ง ต้องรู้ซึ้ง ถึงอายุ

ฉันจะอยู่ เพียงไม่นาน ต้องจากหาย

หากจะเลี้ยง ดูแลกัน จงทำใจ

ให้รู้ซึ้ง อย่าห่างหาย ก่อนวันลา

กฎข้อสอง ต้องเข้าใจ ในตัวฉัน

ให้เวลา แบ่งปัน ฉันโหยหา

เพื่อให้เธอ แน่ใจ ในอุรา

เธอรักฉัน หรือเพียงว่า แค่เหงาใจ

กฎข้อสาม ตามที่ฉัน จะขานกล่าว

จงเชื่อมั่น อย่าหูเบา แล้วทำร้าย

ถ้าเธอหวั่น ฉันยิ่งหวาด กว่าสิ่งใด

จงคิดตรอง ให้มากไว้ ก่อนลงมือ

กฎข้อสี่ อย่าทุบตี อย่ากักขัง

แม้นผิดหวัง ในตัวฉัน โปรดอย่าถือ

เธอมีเพื่อน มากมาย หลายร้อยชื่อ

แต่เพื่อนฉัน หนึ่งนั้นคือ เธอผู้เดียว

กฎข้อห้า โปรดพูดจา กับฉันบ้าง

อย่าทิ้งขว้าง ให้อ้างว้าง และเปล่าเปลี่ยว

ฉันเข้าใจ ความหมาย ง่ายนิดเดียว

จากน้ำเสียง ใหญ่ เล็กเรียว หรือแหลมดัง

กฎข้อหก อย่าตกใจ ถ้าบอกเล่า

ว่าพวกเรา จำแม่น แน่นใจฝัง

จะตั้งใจ หรือไม่ ให้ระวัง

ทุกสิ่งยัง จดจำได้ ไม่ลืมเลือน

กฎข้อเจ็ด เกร็ดเล็ก ๆ แต่ดูร้าย

คืออย่าได้ ทุบตีกัน นะผองเพื่อน

ฉันมีเขี้ยว ฟัน เล็บใหญ่ อยากขอเตือน

อย่าให้ฉัน ทำร้ายเพื่อน ด้วยจำเป็น

กฎข้อแปด หากออดแอด อิดเอื้อนบ้าง

อาจเกียจคร้าน ดื้อดึงอย่าง ไม่เคยเห็น

โปรดถามหา สาเหตุ สิ่งจำเป็น

เจ็บป่วยไข้ หนาวร้อนเย็น หรือเหตุใด

กฎข้อเก้า ยามเก่เฒ่า ชราภาพ

อาจเชื่องช้า เนิบนาบ อายุขัย

โปรดดูแล ด้วยตัว และหัวใจ

เพราะเธอเอง ย่อมแก่กาย ไม่ต่างกัน

กฎข้อสิบ สุดท้าย สำคัญมาก

ยามเศร้าโศก ยามจาก ยามอาสัญ

เธอจงอยู่ เคียงคู่ เป็นเพื่อนกัน

อย่าทิ้งห่าง จากฉัน เพราะอาลัย

อย่าพร่ำกล่าว ว่าแสนเศร้า ไม่อาจอยู่

อยากให้รู้ เธอคือหนึ่ง คือความหมาย

แม้นมีเธอ อยู่เคียงข้าง ไม่ห่างกาย

คงสุขใจ ยามได้ตาย ใกล้ใกล้เธอ

สิ่งสุดท้าย.................อยากบอกซ้ำ

ให้ตอกย้ำ จำไว้ ในใจเสมอ

ชีวิตฉัน มอบไว้ ในมือเธอ

จะปรนเปรอ ด้วยรักมั่น นิรันดร
  • :063: คิดถึงไอ้แสบเลย
  • เยี่ยมเลยครับ
  • ขอแชร์ครับ
  • :063: :057: :057: :057: :057: :057: เอาไปเต็มๆ ครับ :)
  • :002: :002: :002: ขอดราม่าหน่อย
    ครั้งแรกที่เสียน้ำตาหน้าจอเลยนะเนี่ย จินตนาการตามความรู้สึกแล้วมันกินใจ มั๊ก มาก :063:
  • อ่านแล้วทำความเข้าใจ ด้วยนะครับ

สำหรับผู้ที่คิดจะเลี้ยง จะทิ้ง หรือหวังจะเพาะพันธุ์ เพื่อการค้าเพียงอย่างเดียว

คุณพร้อมจะรับผิดชอบ กับภาระเหล่านี้ได้มั๊ย

คนใจหมา หมายถึง คนซื่อสัตย์ แต่คนไม่มีหัวใจ มันต่ำยิ่งกว่าสัตว์เดรัจฉานนะครับ
  • ชอบครับ โดนมาก คิดถึงตัวเองเลย แต่ผมก็ทำหมดทุกข้อละนะ 5555+
  • เท่ห์จัง ก็อปปี้เค้ามาสร้างการยอมรับ เย้!! :-bd =D>
  • xinal พี่ขอนะครับ อย่าโต้ตอบ
    กระทู้ดีๆมีไว้ให้คนเข้ามาอ่านแล้วอมยิ้มดีกว่า :">
  • สังคมมีทั้งคนดีคนไม่ดีเราไม่สามารถปฏิเสธได้และจำเป็นต้องอยู่ร่วมกัน
    เพื่อเรียนรู้ในความเป็นมนุษย์ ดูหนังดูละครจะสนุกต้องมีครบทุกรส
    ขาดพระเอก นางเอก ตัวร้าย ตัวอิจฉา ตัวตลก ตัวโกง ตัวใดตัวหนึ่งไป แล้วมันจะสมบูรณ์ได้อย่างไร
    เพราะ โลกนี้ก็ คือละครโรงใหญ่ดีๆนี่เอง
  • image
    ไฟล์แนบ
    7mafia.jpg 257K
    mafia6.jpg 211K
  • image
    ไฟล์แนบ
    6mafia.jpg 237K
  • image
    ไฟล์แนบ
    new.jpg 289K
  • มีแฟนพันธ์แท้ตัวจริงของจริง 555
  • ดีดีครับ
  • ป้าขอต้นฉบับหน่อยจะทำรวมเล่มแจก นี่พูดจริงๆนะ
  • เหมือนกันคับคุณpower_pit ผมอ่านครั้งแรกก็ขนลุกคับ น้ำตาซึมตรงข้อสุดท้ายเลย
  • ขอแชร์นะครับ^^
  • เชิญคับแชตามสบายคับ เพราะผมก็เอามาแชเหมือนกัน
  • ข้อ 4 โดนมาก
  • ข้อ4 ที่สุดจริงๆครับ อ่านทีไรวึ้งทุกที
  • ขอยกนิ้วให้สําหรับคนที่เขียนบทกลอนสิบกฎขึ้นมา และขอขอบคุณคนที่แชร์ ให้ชาวพิทบูลได้ตระนักถึงเพื่อนร่วมโลกด้วยกัน สุดยอดครับ =D> =D> =D>
  • =D> ยอดเยี่ยม
  • เป็นประโยชน์มากๆเลยครับกระทู้นี้ :063: :006:

• ไม่ว่าจะเปิดอ่านกี่ครั้งก็ให้ความรู้สึกที่ซาบซึ้งจริงๆๆ
    :m89: :m89: :m89:
  • ซึ้งมากคับ เขาก็มีชีวิตจิตใจเหมือนเรา อย่าเลี้ยงแบบทิ้งๆ ขว้างๆ นะคับทุกๆคน