ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• สวัสดีคับผมชื่อฮาร์ท อยู่จ.อยุธยา
    ผมเลี้ยงหมาแดง อายุเกือบ7เดือนแล้ว
    ผมมีคำถามมาสอบถามผู้มีประสบการณ์หน่อยคับ
    1. เวลาจูงหมาเดินเล่นถ้าเป็นพื้นดินหมาจะจมูกไม่พ้นดินไม่สนใจ ถึงจะขี้เยี่ยว กินอิ่มแล้ว มีวีธีฝึกอย่างไร แต่ถ้าเป็นพื้นปูนเดินได้เรื่อยๆ
    2. พาเดินเล่นโดยใช้ปลอกคอ2" หมาชอบดึงดึงมากจนบางทีหายใจขัดสำลักแห๊กๆๆๆ มีธีแก้ไขอย่างไร
    3. อาบนำสุนัขทุกว้นมีข้อเสียไหม?นื่องจากผมชอบพาไปว่ายนำบ่อธรรมชาติ ตอนนี้พาไปวันเว้นวันแต่ก็อยากไปไปติดๆกันบ้างแต่เล่นเสดก็อดอาบนำให้ไม่ได้ กลัวจะแพ้อะไร
    4.วิ่งเล่นว่ายนำจัดๆมีโอกาศช๊อคไหม มันหอบแรงบางทีพักครึ่งชม.ยังไม่หายเหนื่อยเลย

^^ ขอบคุณคับ เผื่อเจออะไรดีๆจะลองนำไปใช้คับ
  • คำถามพวกนี้ อยู่ในหมวดด้านซ้ายมือทั้งนั้นเลยครับผม ^^ ลองเปิดอ่านดูครับ สาระเพียบเลย
    ทั้งการจูงหมาในสายจูง การออกกำลังกาย การอาบน้ำ การว่ายน้ำ หมาหอบหลังออกกำลังกาย อะไรอย่างนี้
    ลองเปิดๆ อ่านดูครับ ดีไม่ดี อาจจะได้คำตอบอื่นนอกจากคำถามที่ถามมาก็ได้ครับ ^^

-- ขอให้สนุกกับการเลี้ยงพิทบูลแบบถูกหลักครับ --
  • ขอบคุณคับผม
  • คุณฮาร์ท เคยเรียนอยู่ลำพูนรึปล่าวครับ
  • อืมมม คำถามสามข้อนี้ผมอ่านข้อมูลก็ยังไม่เจอคำตอบครับคุณ จขกท แต่ข้อ 4 ผมเคยได้ยินว่าตากแดดนานๆ พิทบูลมีโอกาส ช๊อคได้ครับ
  • ผมอยู่อยุธยาคับ ปวช.พระรามหกเทคโนโลยี มหาลัยพระจอมเกล้าพระนครเหนือคับ
  • ข้อ1ไม่ข้าใจคำถาม
    2 ถ้าเห็นว่าลากจนกินแรงเราเกินไปปรับปลอกคอขึ้นมารั้งไว้ที่หลังหูจับสายจูงให้สั้นลง ถ้ายังขืนแรงกระตุกสายจูงเตือน อีกอย่างจะหอบก็ให้มันหอบไป ดึงดีกว่าไม่เดิน
    3 อาบน้ำทุกวันอาจมีผลทำให้ผิวแห้ง หมาเกิดการระคายเคือง ของผมเล่นน้ำทุกวันแต่อาบน้ำอาทิตย์ละครั้ง
    4 ดุตามสภาพหมาว่าใหวมั้ยถ้าไม่ไหวก็อย่าไปฝืนมัน เดิน วิ่ง ดูสภาพอากาศด้วยถ้าร้อนจัดๆก็อย่าโหมมาก
    ทั้งหมดนี้คือวิธีที่ผมใช้กับหมาทั้ง2ตัวที่บ้าน ท่านอื่นวิธีอาจไม่เหมือนกัน
  • ขอบคุณท่านchadodamคับ ผมก็เลี้ยง2ตัวเหมือนกันเล่นกันไม่เลิก
    คอกเดียวกันตัวผู้ทั้งคู่ มีอะไรแนะนำเกี่ยวกับการเลี้ยงรวม2ตัวไหมคับ
  • ผมไม่ได้เลี้ยงพิทคับ เป็นGSDกับหมาไทย เพียงแต่ทำกิจกรรมทุกอย่างด้วยกันเวลาเริ่มเล่นกันแรงก็จะโดนปราม หมาช่วงอายุขนาดนี้ผมว่าเรื่องเล่นกันเป็นเรื่องปกติของมันนะแค่คอยดูเวลาเล่นกันอยู่แล้วเริ่มจะแรงเวลานั้นผมว่าสำคัญที่สุดที่จะหยุดหรือว่าจะเริ่มเรื่อง
    ทุกหมาผมคิดว่าพื้นฐานวิธีการเลี้ยงๆเหมือนๆกันหมด เพียงแต่บางสายพันธ์อาจต้องระวังเป็นพิเศษสำคัญที่สุดคือเจ้าของว่าจะทำให้หมายอมรับได้หรือเปล่า ขอให้มีความสุขกับ2ตัวนะครับ
  • ผมว่าในข้อ 1 น่าจะหมายถึง เวลาพาเดินลงดิน หมาจะก้มดมพื้นตลอดเวลาเลยรึปล่าวครับ
    ถ้าใช่ น่าจะมาจาก เค้าสำรวจพื้นที่บริเวณนั้นอ่ะนะครับ ไม่น่ามีอะไรผิดปกติวิสัยหมานะครับผม ^^
    ไม่ก็ เค้าอาจจะอยากทำการขยายอาณาเขตของเค้าเอง ดมไป ฉี่ไป ไรงี้อ่ะครับ

ผิด ถูก ขออภัย อธิบายตามความเข้าใจครับ ^^
  • ผมมันลักษณะหิวตลอดเวลา อยากจะหานู่นนี่กิน ทั้งๆที่ให้กินก่อนทำกิจกรรมประมาณ1-2ชม. แต่ก็นะ บางทีก็
    ก็เข้าใจลองปล่อยๆดมๆเลียๆ พักนึงมันก็เล่นคับ แต่ก็ยังดีที่มันไม่หงอย