ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฉีดยา ivermectin ให้หมา2วันแล้วบวม
  • ผมฉีดให้หมาเมื่อวันพฤหัสสบดีแล้วพึ่งมาบวมวันเสาร์อ่ะครับเกี่ยวกันป่าวครับมันบวมกว้างประมาณฝ่ามือย้อยๆเหมือนมีน้ำอยู่ในนั้นเป็นอะไรรึป่าวครับแล้วต้องทำยังไงครับ
  • แสดงว่าฉีดไม่เป็น ฉีดแล้วยาไม่กระจายตัว จนเกิดอาการอักเสพ ต้องผ่าเอาหนองออกครับ
    อย่าผ่าเองนะครับ ให้หมอที่มีความชำนาญเขาทำ เพราะหากแผลติดเชื้อจะไปกันใหญ่ เข้าตำราเสียน้อยเสียยากไป
  • ตอนฉีดก็ครึงแล้วน่ะครับแต่กลัวว่าจะฉีดไปเข้ากล้ามเนื้ออ่ะซิครับคือว่าฉีดไปสองแล้วก็ครึงเหมือนกันน่ะแต่ข้างอีกข้างไม่เปนไรแต่อีกข้างบวมอ่ะครับ
  • แบบที่พี่มาร์คบอกแหละครับ ฉีดผิดวิธี
    โทรมา 086-3699364 เดี๋ยวบอกให้ว่าแก้ไขยังไง :-D
  • ถ้าเข้ากล้ามควรรีบพาไ่หาหมอ. เพราะถทธิ์ของยาจะทำให้หมาตาบอดหรือเป็นอัมพฤกได้ ซึ่งกรณียาค่อยทำงานวันที่สองหรื่สามจะเริ่มมีอาการ เพราะโดสหนึ่งต่อสิบก็จัดว่าสูงมากอยู่แล้ว
  • เข้ากล้ามก็มีโอกาสบวมได้ครับ หรือไม่ก็เข็มไม่่สะอาดก็มีโอกาสบวมได้ครับ วิธีแก้ก็ผ่าออกหรือถ้าไม่ผ่าปล่อยไว้ก็จะสลายไปเองแต่นานหน่อยครับ
  • ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แนะนำครับ
  • ยาตัวนี้โดนมือยังร้อนเลยครับ หากใครไม่เป็นผมว่าปรึกษาผู้รู้หรือหมอดีกว่า
  • อาการต่อไปนะครับ ถ้าเป็นเเบบนี้ เนื้อข้างในจะตายครับ เเล้วหมาเรามันก็ เลียๆ ๆ ๆ จนเป็นเเผลเปิด ทีเเรกรูก็จะเท่าหัวเเม่มือหรือเล็กกว่านั้น เเล้วจากนั้นมันจะขยายใหญ่ขึ้น บางทีเส้นผ่าศูนย์กลางเท่าลูกมะนาวก็อาจเป็นได้ครับถ้าปล่อยไว้จนเป็นขนาดนี้ก็รักษานานหน่อนครับ หากโชคดีไม่ติดเชื้อ ไม่มีหนอน ก็ดูเเลง่ายหน่อยครับ เเต่ไม่ต้องตกใจครับ มันจะหายในไม่ช้า เเต่ต้องดูเเลกันหน่อยนะครับ
  • สวัสดีครับป๋า และพี่ยุทธ เวลาผมฉีดจะต้องคลึงตรงที่ฉีดให้ยากระจายนะครับ
  • ของผมก็เป็น แบบที่จขกท บอกมาเลย คลึงแล้วเหมือนกัน แต่มันก็ยังขึ้นมา แต่ผมปล่อยไว้เฉยๆ ก็หายเอง คุยกับหมอมาหมอบอก เพราะเราฉีดเข้าไปมันละคายเคืองจึงปล่อยเม็ดเลือดขาวหรือน้ำเหลืองออกมา น้ำที่รู้สึกได้นั้นแหละ อันนี้แล้วแต่ประสบการณ์ของแต่ละคนและอยู่ที่อาการของแต่ละตัวด้วย แต่ข้างบนนี่บอกหมาเราก็จะเลียๆ จนแผลเปิด งง ไม่ทราบว่าฉีดตรงไหนหรอครับ เหอะๆ ปกติเค้าฉีดหลังคอบนหัวไหล่ซึ่งหมาเราเลียไม่ถึงอยู่แล้ว

ปล. ตอนนี้ ivermectin มีแบบไม่แสบแล้วนะจ๊ะ ของนอก หาดูนะ
  • ของผมหายแล้วครับไม่ได้เป็นแผลและหนองด้วยครับปล่อยไว้เฉยๆมันก็หายไปเองครับเหมือนที่คุณ tosdavi บอกครับขอบคุณทุกท่านที่แนะนำน่ะครับ