ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิธีทำหมันแบบนี้มีในสุนัขไหมครับ
  • ก่อนหน้าที่จะเลี้ยงสุนัขผมเลี้ยงแมวเบงกอล แมวเบลกอลที่ผมได้รับเวลาเค้าทำหมันเค้าทำหมันโดยวิธี ตัดอัณฑะ สองลูกออกและแมวตัวนั้นยังมี ผสมพันธ์ได้ปกติแต่ไม่มีสิทธ์ติดลูกได้ครับ และความคึกความกระฉับกระเฉง และมีความต้องการผสมเหมือนปกติแต่ มีลูกไม่ได้แค่นั้นครับ

ไม่ทราบว่าในสุนัขจะทำหมันแบบนี้ได้ไหมครับ ถ้าทำได้ผมว่าจะพาไปทำหมันแบบนี้ครับ เพราะเค้ายังคงความเป็นชายอยู่ความกระฉับกระเฉงเหมือนเดิมไม่ต้องกังวลจะไปแพร่พันธ์ไปเรื่อยด้วยครับ
  • ทำหมันหมาตัวผู้ก็คือการผ่าตัดเอาไข่ออกนั่นแหละครับ (3 วันตัดไหม) ระหว่างนี้ก็ใช้ชีวิตอยู่ปกติ ไม่ต้องทำอะไร แค่หลีกเลี่ยงกิจกรรมรุนแรงและโดนน้ำแค่นั้นจริงๆ มันมีวิธีอื่นด้วยเหรอครับ

ส่วนตัวเมียก็ผ่าตัดใหญ่ตัดมดลูกออกไป (อันนี้ต้องดูแลเยอะหน่อย) ให้อยู่กรง หรือใส่คอลล่า จากนั้นอีก 7 วันตัดไหม การดูแลรวมๆ ก็แทบไม่ต่างกันครับ

ทำเถอะแล้วจะติดใจ ยิ่งตัวเมียมันจะเป็นสาวตลอด แข็งแรงมากๆ นมไม่ห้อย ไม่เลอะด้วย สุขภาพก็ดีกว่าแบบไม่ทำแน่นอน
  • "ยิ่งตัวเมียมันจะเป็นสาวตลอด แข็งแรงมากๆ นมไม่ห้อย ไม่เลอะด้วย สุขภาพก็ดี" อันนี้เห็นด้วยเลยตัวเมียที่บ้านทำหมั่นตั้งแต่ตอน 9เดือน หมาทำหมั่นไม่ได้ทำให้มันหมดความกระฉับกระเฉงเสมอไปน่ะค่ะ ความคึกความกระฉับกระเฉงมันอยู่การเลี้ยงดูน่ะ ถ้าเรามีกิจกรรมให้มันทำเรื่อยๆ เช่นพาเดินเล่นนอกบ้าน มันก็จะ active เอง แต่ถ้าเจ้าของไม่ active หมาก็จะเริ่มเฉื่อยตาม อ้วนง่าย ^^
  • ผมเคยเอาพิตตัวผู้ทำหมันหมอเขาตัดเอาไข่ออก หลังจากนั้นประมาณหกเดือนตัวเมียที่บ้านเป็นสัดตัวผู้ที่ทำหมันก็ขึ้นปี้ได้เป็นปกติ แต่ไม่ติดนะ
  • ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ^ ^ จะได้พาเจ้า bobo ไปทำหมัน ทุกทีเห็นหมาทำหมัน อ้วนซะจนน่าเกลียดเลยไม่กล้าทำครับ
  • หมาอ้วนเพราะเจ้าของให้กินเยอะ และไม่ได้ออกกำลังครับ ทำหมันมันอาจมีกระทบเรื่องเผาผลาญบ้าง แต่แค่เล็กน้อยจริงๆ ไม่ใช่สาเหตุหลัก
  • ใครว่าทำหมันแล้วจะเฉื่อยลง ผมขอค้านครับ ที่บ้านยังดื้อตามปกติ เพียงแต่มันไม่ยอมยกขาฉี่เท่านั้นเอง ถือว่าเป็นข้อดีที่ได้แถมมา คือมันไม่ฉี่มั่ว อิอิ
  • อีโกลเด้นทำหมันเรียบร้อย

ปัจจุบันหนัก 24 กก. ความจี๊ด ไม่ได้ลดลง

image

image
    ไฟล์แนบ
    ทำหมัน.JPG 35K
    EGolden.jpg 162K
  • เยี่ยมครับ สำหรับ"ผู้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ"ตัวจริงทุกๆท่าน :063: :063: :063:

=D> =D> =D>