ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จากประสบการณ์ ( HEAT STROKE)
  • เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับฮีทสโตรกคะ
    ฮีทสโตรก ( HEAT STROKE) หรือ ภาษาบ้านเราเรียก “โรคลมแดด” โรคฮีทสโตรก เกิดได้ 2 แบบคือ
    1. Classical Heat Stroke จะเป็นอาการที่เกิดขึ้นได้จากสภาพอากาศที่ร้อนจัด และส่งผลกระทบต่อตัวสุนัข

2. Exertional Heat Stroke อาการจะเกิดในขณะที่สุนัขออกกำลังกายที่มากเกินไปในอากาศที่ร้อนจัด

อาการ ฮีทสโตรก เกิดจากการที่ภายในร่างกายได้รับความร้อนมากเกินกว่า 40 องศา หัวใจจะเต้นเร็วผิดจังหวะ ปอดบวม ความดันในเลือดต่ำฉับพลัน เกิดการอุดตันของหลอดเลือด ช็อค และถ้าเกิดดูแลไม่ทันอาจทำให้เสียชีวิตได้นะค่ะ วิธีป้องกันเบื้องต้นคือหมั่นสังเกตุอาการสัตว์เลี้ยงว่ามีความผิดปกติบ้างหรือเปล่านะค่ะ เช่นหอบมากผิดปกติ น้ำลายยืด เกร็งชัก หรือนิ่งช็อค และควรหมั่นให้น้ำกับเค้าอย่าให้ขาดนะค่ะ อย่าลืมดูแลควบคุมอุณหภูมิให้อยู่ในอุณหภูมิที่เหมาะสมด้วยนะค่ะ จากประสบการณ์วิธีดูแลเบื้องต้นหากเกิดอาการฮีทสโตกให้รีบนำน้ำเย็นหรือน้ำแข็งมาประคบ ให้อุณหภูมิ ในร่างกายเย็นให้ไวมากที่สุด เอาพัดลมจ่อได้ยิ่งดีค่ะ ทำเช่นนี้จะช่วยได้ในเบื้องต้นได้ค่ะ และนำตัวสัตว์เลี้ยงพบแพทย์เพื่อตรวจร่างกายโดยละเอียดอีกครั้งก็จะดีนะค่ะ หวังว่าประสบการณ์ฮีทสโตรกไม่มากก็น้อยคิดว่าน่าจะพอช่วยเพื่อนๆพี่ๆได้ในเวลาเกิดเหตุนะค่ะ

ขอบคุณคะ ราตรีสวัสดิ์
    image
    ไฟล์แนบ
    LOGO-KING-GR6.jpg 91K
  • มีประโยชน์มากๆ เลยครับสำหรับคนที่ไม่เคยเจอแบบนี้ =D>
  • ขอบคุณมากครับคุณฝน ว่าแต่ไอ้ตัวในรูปนี่ มันลากยางกับเขาไหวด้วยเหรอครับ ^_^
  • :063: แจ๋วเลยครับ..
  • แจ๋วเลย :)>-
  • ขอบคุณครับ :m15:
  • เอ่อถ้าหมาเป็นพยาธิเม็ดเลือดมาก่อน หรือพยาธิหัวใจ มีโอกาศเสี่ยงสูงต่อการเป็น HEAT STROKEในอานคตหรือไม่คับ
  • ขอบคุณค่ะ
  • หมามีโรคหัวใจไม๊คับ
  • เยี่ยมครับ
  • ส่วนตัวผมว่าไม่เกี่ยวนะครับพยาธิ ต่างๆคิดว่าน้อยมากๆที่จะมีผลต่อเนื้องมาเกี่ยว ยังไงรอผู้รู้มาอีกทีนะครับ
  • เยี่ยมเลยครับ ^^
    ที่บ้านไซบีเรียนเคยเป็นเหมือนกันครับ ทีแรกเห็นนอนนิ่ง เกร็งทั้งตัว
    ไม่รู้ว่าต้องทำยังไง เลยรีบอุ้มลงน้ำ(แม่น้ำ)เลย หายทันที วิธีรักษาของผมมั่วสุดๆ^^
  • image

ขอบคุณทุกคนนะคะไว้มีประสบการณ์ดีดีจะมาแบ่งกันอีกคะ

ลากไหวสิพี่โหตายมาว่าไออ้วนของฝน

จากที่เคยได้มีโอกาสคุยกับสัตวแพทย์ สุนัขที่เป็น หรือ เสียชีวิตด้วย อาการ HEAT STROKE ส่วนน้อยที่มีสาเหตุเกี่ยวพันจากการที่เคยเป็นพยาธิเม็ดเลือดและพยาธิหัวใจมาก่อนนะค่ะ แต่อาจจะมีส่วนก็ได้นะค่ะแต่คิดว่าคงต้องลงลึกกันจริงถึงจะพบสาเหตุที่แท้จริงคะ แต่เบื้องต้นคิดว่าสิ่งแวดล้อมและอากาศคะ

ขอบคุณนะคะ ราตรีสวัสดิ์
    ไฟล์แนบ
    LOGO-KING-GR-on-w6.jpg 117K
  • ขอบคุณครับ
  • ยินดีคะ