ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อย่าเป็น"ดาว มหา'ลัย"
  • ขอแสดงความคิดเห็นครับผมนั่งอ่านในหลายๆกระทู้แล้วบางทีรำคาญครับ เบื่อพวกเซนซิทีฟมากจนเกินไป ผมเข้าใจในความรักความผูกพันธุ์ที่มีให้ต่อพิทบูลครับ แต่ผมอยากให้หลายๆท่านเข้าใจว่าแต่คนที่เข้ามาโพสเพื่อหาบ้านใหม่ให้น้องมานั้นบางคนคงมีเหตุจำเป็นจริง ขอย้ำว่าเหตุจำเป็นจริงๆเขาถึงเข้ามาโพส ที่เขาเข้ามาที่นี่ก็เพราะว่าที่นี่มีแต่คนหลงใหลในพิทบูล มีความรักความเข้าใจ เขาถึงเลือกมาโพสที่นี่ แต่ก็มีพวกน้องดาว มหา'ลัยทั้งหลายที่สุดแสนจะเซนซิทีฟ คอยด่าว่าต่างๆนาๆ ถ้าเป็นคุณบางล่ะ ใครมันจะไปรู้อนาคตอย่าให้มันมากไปครับ "พวกน้องดาวทั้งหลาย"
  • ที่นี่คือศูนย์รวมดาวมหาลัยครับ ถ้าไม่ไช่ดาวมหาลัยไม่เหมาะกับหมาพันธุ์นี้หรอกครับ :-D
  • ปัญหาโลกแตก ผมว่าเรามาช่วยกันดีกว่าคับ ทางออกดีดีมีอีกมากคับ
  • ผมพิมพ์ไม่คล่องและไม่มีเวลาพอ
    ผมจะทำใจว่าดอกบัวมี4ระดับตั้งแต่ ใต้โคลนตม จน พ้นเหนือน้ำ
    แนะนำให้คุณกลับไปอ่านข้อมูลในเว็บนี้ใหม่ให้ละเอียดและครบถ้วนแล้วจะเข้าใจสมาชิกเหล่านั้น
    ว่าเค้ากำลังทำเพื่อสังคมกันอยู่ แล้วคุณจะได้ไม่ต้องออกมาประจานตัวเองแบบนี้
  • อ่านความเห็นของพี่ power_pit ทีไร แทบจะไม่ต้องพิมไรเลย พี่ สุดยอดจริงๆครับ นับถือจากใจครับพี่ ทั้งหลายๆกระทู้ผ่านมา คนแบบพี่น่ากลัวจริงๆ อ่านเกมขาด ฮ่าๆๆ :063:
  • ว่ากันตรงๆครับ พิทบูล เป็นหมาที่ดุ และกัดคนตาย ไม่ใช่ว่าใครอยากเลี้ยงก็เลี้ยงได้ ดังนั้นควรเริ่มต้นที่คนอย่างที่พี่มาร์คพูดครับ ถ้าคิดให้ลึกซึ้งจริงๆ ทางแก้อยู่ที่ "คน" จริงๆครับ หมาพันธ์อื่นๆคนแบบไหนเลี้ยงก็ได้ครับจะแจกใครก็ได้ครับ แต่พิทบูลขอเถอะครับ บางทีไม่เกิดกับตัวก็ไม่รู้ ถ้าพิทบูลคนอื่นกัดลูกหลานเราสักวันถึงจะรู้ก็สายเกินแกงครับ

• ผมกับคิดสวนทางกับท่านเจ้าของกระทู้นะ ผมอยากให้คนรุ่นใหม่กล้าคิด กล้าทำ กล้าริเริ่ม กล้านำเสนอ กล้าคัดค้าน เพื่อที่จะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลง เรื่ิองบางเรื่องผมรู้ว่ามันเป็นความจำเป็น มันเป็นเหตุสุดวิสัย แต่มันก็เกิดขึ้นอย่างซ้ำซากในสังคมไทย ทั้งที่มันป้องกันได้ ดังนั้นการทำอะไรเราต้องพร้อม ต้องคิดเยอะๆ คิดไกลๆ ไม่ใช่เห่อกันแค่ชั่วครั้งชั่วคราว การเลี้ยงหมามันเป็นความสุขในช่วงสั้นๆ โดยเฉพาะตอนที่ยังเห่อ แต่มันเป็นภาระในระยะยาว ดังนั้นก่อนจะรับหมามาเลี้ยงสักตัว อยากให้มองไปอีกสิบปีข้างหน้า ว่าเราสามารถที่จะรับภาระชีวิตเขาได้ตลอดรอดฝั่งหรือเปล่า การหลงใหลในพิตบูลแต่ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องครอบครองหากตนเองยังไม่พร้อมครับ

การเห็นอกเห็นใจกันมันเป็นสิ่งดี แต่การทำพลาดในเรื่องที่ไม่ควรจะพลาด มันก็ควรยอมรับในผลกระทบของมันเช่นกัน สังคมไทยเป็นสังคมที่เอื้ออาทรต่อกัน คนส่วนมากมักจะเลือกการเป็นคนให้รางวัลมากกว่าการเป็นคนลงโทษใคร และบางกรณีเราให้อภัยกันง่ายจนคนไม่เห็นคุณค่า บางคนก็ผิดซ้ำแล้วซ้ำอีกในเรื่องเดิมๆ หากเราไม่เริ่มเปลี่ยนกันวันนี้เราจะรอไปจนวันไหนครับ

ผมไม่เห็นวี่แววของคนรุ่นเก่าๆ ที่กล้าจะลุกขึ้นมาทำอะไรเพื่อวงการ นอกจากการสงวนท่าที ลอยตัวอยู่เหนือปัญหา แถมบางคนยังทำตัวเป็นปัญหาเสียเอง วันนี้ผมจึงสนับสนุนให้คนรุ่นใหม่กล้าที่จะเปลี่ยนแปลง เพื่อก้าวไปสู่สิ่งที่ดีขึ้นครับ

พวกแก่กระโหลกกะลา อย่าทำตัวเป็นไอ้เข้ขวางคลองอีกต่อไปเลยครับ

• พวกแก่กระโหลกกะลา อย่าทำตัวเป็นไอ้เข้ขวางคลองอีกต่อไปเลยครับ :063: :063: :063:
  • ฮืม.... คำว่าจำเป็น จำเป็นเเค่ไหนครับ ทุกคนก็พูดทั้งนั้นเเหละครับ...

เเต่ถามว่าก่อนที่จะเลี้ยง ทำไมไม่คิดให้ดีก่อนล่ะครับ เคยถามตัวเองบ้างใหมครับ....
    บางคนจนจะไม่มีกิน เขายังเลี้ยงหมาต่อไปเลยเลยครับ ถึงจะอดๆอยากๆ กินบ้างไม่ได้กินบ้าง ก็ขอให้มันอยู่กับเจ้าของตลอดไปเถอะครับ...

อย่ามาโทษคนอื่นว่าเขาเป็นดาวเลยครับ คนที่เขากำลังรณรงค์ เขากำลังทำความดีเเต่คุณกลับมาต่อว่า คนที่ทำความดีว่าเป็นดาว...

คุณกำลังตั้งกระทู้มาเพื่อฆ่าตัวเอง.... กำลังเเสดงตัวตนที่เเท้จริงให้คนอื่นเห็นว่าคุณน่ะไม่เหมาะกับการเลี้ยงพิตเท่าไร..... ทีหลังทำอะไรคิดก่อนครับ จะเลี้ยงหมาก็ดูก่อนว่า หน้าที่การงานเป็นยังไง บ้านมีพื้นที่ใหม มีเงินพอกับค่ายาอาหารใหม เเล้วถ้าตัวเราไม่ว่างจะมีคนเลี้ยงใหม.... ไม่ใช่สักเเต่ว่าจะเลี้ยง พอเลี้ยงไม่ไหวก็เเจก

พอเเจกเเล้วมีคนเข้าไปตำหนิ...คุณก็ว่าคนพวกนั้นเป็นดาว คนพวกนั้นไม่ดี เเต่ตัวคุณล่ะ เคยถามตัวเองบ้างรึยังว่าเหตุการที่มันเกิดขึ้นเพราะใคร ก็เพราะตัวคุณเองนั่นเเหละ!

ถ้าคิดจะเเจกหรือให้ ไม่ว่าเหตุผลใดๆก็ตาม..... คุณก็ต้องยอมรับเสียงที่มันดังกระทบตามมาข้างหลังได้ครับ..
    ด้วยความเคารพครับ....
  • คุณเจ้าของกระทู้ครับ นี่มันยุคสมัยอะไรแล้ว
    มันไม่ใช่ยุคที่ ผู้ใหญ่ต้องถูกหมดเสมอ ความคิดเด็กไม่ว่าจะดีแค่ไหน
    ก็ผิดเพราะมันเป็น"เด็ก" ประเทศไทยที่มันไม่เจริญไปไหนทุกวันนี้เพราะอะไรครับ
    เพราะว่า ไม่ยอมเปิดรับฟังความคิดของคนรุ่นใหม่ ที่เค้ากล้าคิดกล้าทำงัย
    เพราะสมองคิดอยู่อย่างเดียวว่า กูเป็นผู้ใหญ่ ยังงัยกูก็ต้องถูก ถูกๆๆๆๆๆๆๆ

คิดอย่างนี้มีแต่พวกแก่กะโหลกกะลาเท่านั้นแหละ
  • พี่มาค สุดยอด

ผมเลี้ยงมาสามปีกว่า รักมันตัวเดียวไม่เปลี่ยนแปลง
    ยังบริสุทธิ์ ไม่คิดหาคู่หรือผสมกับใคร
    มรึงอยู่กะกรู เป็นพอ :-D
  • "เขาเข้ามาที่นี่ก็เพราะว่าที่นี่มีแต่คนหลงใหลในพิทบูล มีความรักความเข้าใจ เขาถึงเลือกมาโพสที่นี่"
    แน่ใจหรือว่าเค้าคิดแบบนี้ เ้ค้าอาจจะคิดว่าการมาโพสที่นี่ทำให้ผลักภาระจากเค้าก็ได้เพราะโพสไปยังงัยก็มีคนเอา แล้วที่บอกว่า "เค้าอาจมีความจำเป็นจริงๆเลยต้องมาโพส" ถามหน่อยครับ ถ้าไม่พร้อมแล้วเค้าจะเอามาให้เป็นเวรกรรมทำไมตั้งแต่แรก ตอนมีอยากจะมีกับเค้าบ้าง แต่พอเลี้ยงไม่รอดก็มาทิ้งหรอ เหอๆๆๆๆ
  • จริงๆแล้วไม่ได้ตำหนิคุณ xxxline อะไรหรอก แต่เป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนของคุณมากกว่า จริงๆแล้วพวกเรารณรงค์ว่า หากไม่มีความจำเป็นมากที่สุด(คำว่าที่สุด) แล้ว อย่าหาบ้านใหม่ให้หมาเลย เพราะเหตุผลอะไรหลายๆอย่าง ที่จะตามมา เรารณรงค์ให้คนที่รัก และที่เลี้ยงพิทบูลทุกคน เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ เลี้ยงพวกมันไปตลอดรอดฝั่ง เพราะพวกเรารู้ว่าหมาพันธ์นี้มันเป็นหมาที่เป็นพันธ์พิเศษกว่าพันธ์อื่น มันแข็งแรง แข็งแกร่งกำลังเยอะ หากเจอตัวที่ดุมันจะเป็นอันตรายกับคนรอบข้าง หรือกับใครก็ได้ที่ไม่ใช่เจ้าของ หวังว่าน้อง xxxline คงจะเข้าใจ
    อีกอย่างเพื่อเป็นการป้องกันให้บุคคลที่ยังไม่พร้อมหรือมองอนาคตแล้วน่าจะมีปัญหา อย่าเพิ่งรีบเลี้ยงเพราะมันคือ ภาระถึงแม้เราจะรัก จะชอบอย่างไรก็รอให้ความพร้อมเป็นหลักไว้ก่อน เพราะเมื่อเราเลี้ยงแล้วไหนจะเรื่องค่าอาหาร ค่ายา ค่ากรงเลี้ยง ค่าสายจูง อะไรอีกจิปาถะ หรือปัญหากับคนรอบข้าง คนบ้านใกล้ เรือนเคียง ประเภทบ้านเช่า ห้องแถว หรืออพาร์ทเม้นส์ คอนโดฯ ผมว่ายังไม่ควรรีบ ที่จะนำมาเลี้ยง เพราะปัญหาตามมาแน่ไม่ว่าเสียงเห่ารบกวน ขี้เหม็นรบกวนคนข้างห้อง หรือบ้านข้างๆมีเด็กๆ สักวันมีแน่ปัญหา อันนี้ที่อธิบายมาจากประสบการณ์ตรง โดยตัวเองเลย หวังว่าคงเข้าใจนะครับ "ติเพื่อก่อ"
  • เจ้าของกระทู้หายจ้อย
  • หายไปไหน
  • ผมคิดว่าไม่มีใครอยากโดนด่าคับ ใจเย็นๆๆๆๆๆ คับ
  • มันมีทั้ง บวก และ ลบ นะครับ ถ้าเพื่อเข้าเกิดความจำเป็นจริงๆ(จำเป็นจริง) ประกาศ ให้คนที่เขาพร้อมดีกว่ามั้ยครับ อย่างน้อยก็ยังรับผิดชอบอยู่บ้างนะครับ ถ้าเขาเปิดกระทู้ แล้วถูกว่า หรือโดนตำหนิ มากไป แล้วเขาเอาไปปล่อยวัดเลย ไม่ก็เอาไปให้คนที่เขาไม่รู้เรื่องพิตบูลเลย โดยที่เขาไม่ลงประกาศ เพราะเขารู้ว่าถูกด่า ถูกตำหนิ แล้วจะทำยังงัยหล่ะครับ .... ( เป็นเพียงออกความคิดเห็นนะครับอย่ามาว่าผมหล่ะ ) :-D
  • การออกความเห็นได้อย่างอิสระเสรี โดยไม่ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของใคร สามารถกระทำได้ รับฟังและคิดตามซึ่งกันและกัน เห็นด้วยและคัดค้านอย่างสามัญชนคนธรรมดาก็ยังมีหลายรูปแบบ แต่อย่าแตกแยกแค่นั้นพอ
    การออกความเห็นมีหลายเจตนาหลากหลายความแอบแฝงในทุกสังคม อ่านแล้วมันส์ดี
  • ได้โปรดอย่าด่าคับ
    เอาแค่ประนามแล้วเหยียบซ้ำก็พอ อิอิ

ลองจ้องไปในตาพิทบูลสิคับ แล้วจะรู้ว่ามันไม่ต้องการอะไรนอกจากความรัก แล้วก็f1ม่วง แล้วยังจะทิ้งมันลงคอหรอ
  • ผมว่าพิทบูลเป็นหมาที่ยกให้ใครไม่ได้ครับ ดูภาพโบโบตอนแรกนะครับน่ารักจริงๆimage
    ไฟล์แนบ
    โบโบ้.JPG 69K
  • "การหลงใหลในพิตบูลแต่ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องครอบครองหากตนเองยังไม่พร้อมครับ" ชอบคับชอบ เพราะผมก็เป็นหนึ่งในกรณีนี้ อยากเลี้ยงคับ แต่ทำได้แค่หาข้อมูลมาเกือบสิบปีแล้ว
  • ปัจจุบันผ่านไม่ไม่นานตอนนี้ยกให้ใครไม่ได้แน่ๆครับ เพราะดุกับคนอื่นแน่ๆครับ ดูจากหน้าครับimage
    ไฟล์แนบ
    รูปภาพ[1].JPG 30K
  • ยิ่งโตคงยิ่งดุกว่านี้ครรับ สรุปเลยคือพิทบูลใครซื้อมาเลี้ยงต้องเลี้ยงให้จบครับ
  • พิตบูลไม่ใช่พุดเดิ้ลคับไม่ใช่กัดแล้วเขียวๆช้ำๆ แล้วก็ขอโทษขอโพยคู่กรณีแล้วจบ มันกัดเอาตายคับแค่คำขอโทษคงไม่พอนะคับ หมาไม่ได้มีอายุแค่3วันแล้วตาย มันอยู่เป็น10ปีและมันก็คือความรับผิดชอบของคุณที่ตัดสินใจรับเค้ามาเลี้ยงตั้งแต่แรกคับ หมาไม่เหมือนเมีย เมียไม่พอใจก็เลิกกันไปต่างคนต่างมีคนใหม่ แต่หมามันเลิกกับเราไม่ได้คับ ..ขอโทษนะคับที่มาโพสปกติผมจะไม่ค่อยมาโพสในกระทู้ของคนอื่น แต่เท่าที่เห็นที่อ่านดูอยากให้ทุกคนช่วยกันทำให้สังคมพิตบูลดีขึ้นกว่านี้เถอะคับ มีข่าวมาทีเค้าไม่ได้ว่าแค่หมา คุนAคุนBผิด แต่เค้าเหมารวมพิตบูลทั้งหมดคับ ทุกวันนี้เวลาผมพาหมาไปวิ่งไปเดินเล่น คนจะถามว่าพันธุ์นี้ใช่มั๊ยที่กัดคนตาย ฟังแล้วรู้สึกยังไงคับ ผมก็แค่สามารถอธิบายให้กับคนที่เข้ามาถามที่สงสัยได้ แต่มีอีกกี่คนละคับที่เค้าคิดว่าพิตบูลเป็นหมาไม่ดีเป็นหมาที่น่ารังเกียจ เวลามีคนมาถาม ผมจะบอกเลยว่าหมามันไม่ผิดหรอกคับ มันผิดที่คนเลี้ยง

"เลี้ยงด้วยรัก ใส่ใจ รับผิดชอบต่อสังคมคับ"
    ขอโทษที่เข้ามารบกวนนะคับ
  • นี่ละครับคือสังคมในอุดมคติ ที่ผมอยากเห็นมานานแล้ว ผมเบื่อพวกมือไม่พาย ที่มาอาศัยแค่ชั่วคราว
    ผมอยากได้คนรุ่นใหม่ที่กล้าจะเปลี่ยนแปลง ไม่ใช่ยึดติดแต่ความคิดเดิมๆ ไม่กล้าเผชิญกับความจริง
    เมื่อเห็นสิ่งที่ไม่ถูกต้องเหมาะสมต้องกล้าที่จะเปลี่ยน เพื่อให้มันดีขึ้น ไม่ใช่ปล่อยไว้โดยไม่คิดจะแก้ไข
    เว็บนี้อาจจะไม่ค่อยเหมาะกับคนบางจำพวก โดยเฉพาะคนที่ไม่มีจิตสาธารณะครับ
  • เหรียญมีสองด้าน ดาบนั้นไซร์ ก็มีสองคม
  • จะจำเป็นจริงๆ หรือไม่จริง ไม่มีใครเขาทราบดีกว่าเจ้าของหรอกครับ คนจะเอากับจะไม่เอามันพูดยังไงก็ได้ ฉะนั้นจงก้มหน้ายอมรับคำด่า และหาทางให้คนมารับหมาที่ตัวเองไม่ต้องการต่อไป ไม่ใช่มาขอความเห็นใจหรือด่าคนที่เขาด่า

ทุกวันนี้เพราะไอ้ความมักง่าย ที่อ้างว่าจำเป็นนี่แหละ ทำให้ประเทศนี้มันกลายเป็น "นครแห่งหมาจรจัด" หมาอายุเป็นสิบๆ ปีถ้าไม่มั่นใจว่าทนเลี้ยงได้ถึง อย่าหามาเลี้ยง

แถมเลี้ยงแค่ปีปีกว่าก็จำเป็นต้องทิ้งซะแล้ว (บางทีไม่ถึงซะด้วยซ้ำ) พฤติกรรมแบบนี้เรียกไม่เจียมตัว หรือทำอะไรมักง่ายครับ ทั้งยังสนับสนุนให้เกิดการปั๊มหมา เกินความต้องการจริงๆ หมาไม่ใช่ปลาแรด ตอนชอบก็จับใส่ตู้ พอเบื่อก็จับลงหม้อ

อ้อ...ผมเองก็ดูมาแล้ว 3-4 ปี ศึกษาไปเรื่อยๆ แต่ "เจียมตัว" คิดว่าตัวเองยังไม่พร้อม ก็เลยยังไม่มีพิตบูลของตัวเอง ตั้งใจว่าถ้าครบ 5 ปีแล้ว ชีวิตพร้อมกว่านี้เมื่อไหร่ "อาจจะ" มีเลี้ยงสักตัว ขอบคุณทุกท่านที่รับฟังครับ

:o034:
  • สุดท้ายอยากบอกว่า หมาที่พวกคุณไม่ต้องการ หากสุดท้ายก็ไม่มีใครเอา แนะนำว่าฆ่ามันทิ้งไปเลยดีกว่า อย่าเอาไปปล่อยวัดหรือทิ้งข้างถนน เพราะหมามันต้องตรอมใจอีกนาน ทรมานมากกว่าจะตาย แถมอาจสร้างปัญหาให้สังคม

อย่ากลัวบาป หรืออ้างว่าสงสารและเป้นเรื่องโหดร้าย เพราะถ้าคิดทั้งหมดได้จริง คงไม่ต้องมาถึงจุดนี้
  • อยากเห็นความคิดเห็นของเจ้าของกระทู้ครับ ตอนนี้คุณคิดอย่างไร
  • ไม่มั่นใจก็อย่าเลี้ยงคับ ที่ว่าไม่มีใครรู้อนาคตมันฟังไม่ขึ้นคับ จริงคับไม่มีใครรู้ แต่เอามาเลี้ยงแล้วก็รับผิดชอบการตัดสินใจของตัวเองหน่อยคับ ไม่ใช่ให้หมาหรือให้คนอื่นรับผิดชอบ
  • บ้านเราน่าจะมีกฏหมายแบบนี้บ้าง จำเป็นแค่ไหนไม่รู้ แต่เอามาเลี้ยงแล้วทิ้ง ก็สมควรโดน

"ภายใต้กฎหมายคุ้มครองสัตว์ปี 2006 ของอังกฤษ กำหนดโทษผู้ที่ปล่อยปละละเลยสัตว์เลี้ยงจนเป็นเหตุให้มันต้องพบกับความทุกข์ ทรมาน จะต้องถูกจำคุก 6 เดือน และ/หรือ ปรับเป็นเงิน 2 หมื่นปอนด์ (ประมาณ 1 ล้านบาท)"

http://pet.kapook.com/view41738.html?state=6575f34134c4fcfba95c3fb4a69bcb78&code=AQDU3Rwe3pFWQ0WSJowfOjujx0ldwR8PeCasYYOfFFjjzBnJS98S8wGOIJBgBgG-IAYkoJprsQPr3ihD3XHHMc73XU2Jg0OEEU4tkwDsO0eBgQgLRH-4glkE7TcFrWixAuuu86Sxo7nlc_RjfBOqQQQbBi949b-Ra6z_-fuPbODFhJGiaC2Y-sM91HqaU5tXpLY#_=_
  • (ยอมโดนด่าครับ)คำตอบมันอยู่ที่กฎข้อแรกที่จะเอาพิตมาเลี้ยงอยู่แล้ว เวลา รับผิดชอบ เรียนรู้นิสัย อย่าตามกระแส ใจรัก สถานที่ หมามีหัวใจเหมือนกัน กรุณาศึกษานิสัยเฉพาะพันธ์ก่อนนำมาเลี้ยง ศึกษาให้ดี คิดให้ดี แล้วจะได้ไม่สร้างปัญหาให้กับสังคม
  • เจ้าของกระทู้แมร่รรรรงเงียบเลย กระทู้มันเป็นดาว มหาลัย ไปแล้ว
  • แจกหมาแล้วแถมอาหาร F1 เดือนละ 2 กระสอบด้วยซิคับ อย่างนี้ซิถึงจะได้ชื่อว่ารับผิดชอบ 55555555555

ขำขำ อย่าคิดมากคับ :-D
  • เวลาเปลี่ยน ใจคนเปลี่ยน

ใจคน เปลี่ยนง่าย เหมือน สายน้ำ..................
  • เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วข่าวพิทบูลยังไม่แรง จะพาหมาเดินรอบหมู่บ้านชิวๆทุกวันมีความสุขทั้งหมาทั้งคน...
    แต่ทุกวันนี้เซ็งมากเลย... เวลาพาหมาไปเดินเล่น... จะพาไปเดินแถวสโมสรที่มีสนามหญ้ากว้างๆก็ไม่ได้ คนมองด้วยสายตาเหยียดหยาม ชี้นิ้วมาที่หมาเราแล้วก็ซุบซิบกันซะเสียงดังว่า "นี้ไงหมาบ้านนั้น เลี้ยงได้ไง ไม่กลัวมันกัดตายเหรอไง ยังพามาเดินอีก" เหออออเซ็งงงงหดหู่สุดๆ จะสู้เดินต่อไปก็ได้แต่เราไม่อยากฟังเขาด่าเราผิดๆ ไม่ต้องการตอบคำถามพวกคนที่ไม่ยอมเปิดใจ... ต้องเลี่ยงไปเดินที่อื่น รปภ หมู่บ้านยังเป็น.. เบื่อจริงๆ หมาเรา..เราก็เลี้ยงอย่างดีดูแลไม่เคยสร้างปัญหาให้ใคร หมาไม่เคยหลุดออกไปข้างนอก เดินเล่นก็มีเชือกจูงตลอด ไม่เคยปล่อยหมาวิ่งมั่วซั้วอย่างบ้านอื่นเขา แต่เขากลับมาด่าเรา...ตอบเขาไปก็เท่านั้นหล่ะ พวกนี้เขาเสพสื่อกันจนไม่ฟังเราแล้ว.. มันน่าน้อยใจมั้ย คิดดูแล้วกันคะ...
  • วันนี้พากรามล๊อคไปงานแถลงข่าว เสร็จแล้วก็ไปกินข้าวแต่นั่งโต๊ะข้างทางริมฟุตบาท
    ตอนกำลังนั่งกินมีคนโผล่หน้ามาจากร้านตรงข้ามถามว่าพันธ์นี้ใช่ไหมที่กัดคนตาย ... เซ็ง

ที่เซ็งก็คือ เขาไม่กล้าเดินออกมา เปิดแง้มประตูออกมาถาม เขารู้ว่ามันคือพันธ์พิตบูล
    แต่ทำไมเขาไม่รู้ว่ามันเป็นเพียงลูกหมา และอายุแค่สี่เดือนนี่อะนะ มันน่ากลัวตรงไหนว่ะ
  • เหนื่อยครับ^ ^ กับทุกสถานการ์ณ ร่วมมือร่วมใจผ่านมันไปให้ได้ด้วยกันครับ :062: