ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขี้ตาเยอะในตอนเช้า
  • สอบถามผุ้รู้ขอคำแนะนำครับสุนัขที่บ้านอายุประมาณ 5 เดือน ตอนเช้ามีขี้ตามาก เป็นเฉพาะตอนเช้าครับ
    อ่านกระทู้เก่าบอกให้ถ่ายพยาธิ ถ่ายแล้วยังเยอะอยู่เหมือนเดิม
    มีวิธีอย่างไรบ้างครับ ตามตัวสุนัขโดนยุงกัดเป็นตุ่มเยอะด้วยมีส่วนไหมครับ
    ขอบคุณครับ
  • อืม ของผมก็เป็นนะครับ แต่ว่าถือว่าไม่เยอะผิดปกติอะไร เพราะปกติตอนเช้าก็จะมีขี้ตาเยอะกว่าธรรมดาอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องยุงกัดเนี่ย ให้ฉีดยาป้องกันโรคพยาธิหนอนหัวใจไว้ด้วยนะครับ จะได้ไม่เสียใจตอนหลัง มีระยะการฉีดอยู่นะ

แล้วหาทางไม่ให้ยุงกัดมันไม่ได้หรอครับ ให้นอนในบ้าน ติดมุ้งลวดให้ จุดยากันยุง หรือ ทายากันยุงให้ มีหลายวิธี

เลือกเอานะครับ เราโดนกัดเรายังคันไม่สบายตัว หมามันก็ไม่ต่างจากเรานะคับ แก้ไขแล้วจะได้สุขภาพดีขึ้นนะคับ
  • เรื่อง ขี้ตาผมใช้ยาหยอดตาคนหยอดให้ดีขึ้นนะครับ :o037:
    เรื่องยุงก็เก็บหมาแต่วันครับ:o047:
  • ปัญหาขี้ตาเยอะน่าจะมาจากอาหารที่มีโปรตีนสูงครับ หากสุนัขได้มีการออกกำลังกายก็คงไม่มีปัญหาอะไร
    แต่ถ้ากินๆนอนๆล่ะก็ ระบบร่างกายจะมีผลกระทบ 2 ส่วนคือ 1. ถ่ายเหลว 2. ขี้ตามากครับ

ลองลดปริมาณอาหารดูนะครับ
  • :o013: งืมความรู้ใหม่เลยนะเนี๊ยะ ขอบคุณท่าน moobull ครับ ผมเข้าใจว่าขี้ตาเยอะคือ มีพยาธิเยอะครับ เหอๆเข้าใจผิดเลย
  • ถึงคุณ pitbullwa

ปัญหานี้ผมเองก็เคยเจอครับ คุณหมอท่านให้ข้อสังเกตุว่าหากสุนัขมีขี้ตาเยอะมาก โดยที่ตาสุนัขไม่มีการอักเสบ ( หมายถึง นัยส์ตาขาวปกติ หากผิดปรกติตาจะแดงนัยส์ขาวจะมีเส้นเลือดแดงๆ เป็นจำนวนมาก ) ปัญหาส่วนหนึ่งมากจากอาหารที่มีโปรตีนสูง หากสุนัขของท่านทำกิจกรรมทุกๆวันการให้อาหารโปรตีนสูงก็จะเป็นผลดีครับ เปรียบเทียบง่ายคือลักษณะของคนที่เล่นกีฬา โปรตีนจะช่วยเข้าไปซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอและมีประโยชน์ต่อร่างกาย ผมเองลองลองปริมาณอาหารก็ได้ผลครับ ผมไม่ได้เป็นเซียนหรือเจ้าพ่อทฤษฏีแต่อย่างใด อาศัยประสบการณ์ที่เลี้ยงมานาน 12 ปี ลองผิดลองถูกกันมากับเพื่อนๆในกลุ่ม ผมเลี้ยงพิทบูลที่ละตัว ในชีวิตที่ผ่านมาก็ตัวที่ 3 แล้ว หวังว่าข้อมูลคงเป็นประโยชน์นะครับ
    ไฟล์แนบ
    P6242822-1.jpg 46K
  • น้ำตาถูกสร้างจากต่อมน้ำตา 2 กลุ่ม ได้แก่
    1. ต่อมน้ำตาที่เป็นเซลล์เล็กๆ ซึ่งฝังตัวอยู่บริเวณเยื่อเมือกที่คลุมตาขาวและด้านในของเปลือกตา มีหน้าที่ผลิตน้ำตาออกมาหล่อลื่นตาตลอดทั้งวันในภาวะปกติเรียกว่า Basic Tear Secretion
    2. ต่อมน้ำตาใหญ่ อยู่ใต้โพรงกระดูกเบ้าตาบริเวณหางคิ้ว มีหน้าที่ผลิตน้ำตาออกมาเฉพาะเวลาที่มีอารมณ์ต่างๆ เช่น อาการเจ็บปวด ระคายเคืองตา เรียกว่า Reflex Tearing

ดังนั้นการมีขี้ตามาก อาจจะเกิดจากสาเหตุดังนี้
    1. ตาแห้ง เนื่องจากท่อน้ำตาอุดตัน
    2. ตาติดเชื้อ เช่น จากแบคทีเรีย ไวรัส หรือ โปรโตซัว เป็นต้น
    3. ฝุ่นละออง ที่ก่อระคายเคือง
    4. ภูมิแพ้
    5. สารเคมีบางชนิด เช่น แชมพู แป้งโรยตัว เป็นต้น
    6. ขาดสารอาหารบางชนิด เช่นไวตามิน เอ และ อี เป็นต้น

ดังนั้นขี้ตาคือ ส่วนของเซลล์เยื่อบุผิวตาที่เสื่อมสภาพรวมกับน้ำตา จะถูกเปลือกตาพัดโบกมารวมตัวอยู่ที่หัวตา ถ้ามีมากอาจจะพบกระจายอยู่เต็มช่องเปิดของตา

หมอ พิทบูล
  • คุณหมอ หายไปนานเลย
  • ของผมก็เป็นครับควรทำไงครับ
  • คุณ moobull พูดมามีส่วนมากๆครับเพราะผมถ่ายพยาธิแล้วย้ายกรงทำหลายอย่างแต่ยังเหมือนเดิม
    แต่อาหารผมให้ไก่ต้มบดเป้นตัวๆผสมไข่แดงและนมแพะทุกมื้อครับ บางครั้งใส่แคลเซียมเม็ดครับ
    จะลองลดดูครับ
    และดีใจมากที่ได้เจอหมอพิทบูลครับ ที่ให้ข้อมูลข่าวสารความรู้ในเชิงลึกมาโดยตลอดครับ
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาแนะนำมากๆครับ
  • ถึงคุณ Therock

จริงๆแล้วอาหารสำเร็จรูปก็มีสารอาหารเพียงพออยู่แล้วนะครับ ไม่จำเป็นต้องเสริมมากขนาดนี้นะครับ
    ของผมส่วนใหญ่จะให้อาหาร 2 มื้อ และช่วงดึกจะให้ นม+ไข่ ในช่วง 2-10 เดือนแรก จากนั้นก็จะค่อยๆเพิ่มปริมาณ
    อาหารให้มากขึ้น พออายุได้ 20 เดือนขึ้นไปก็ค่อยๆลดเหลือ 1 มื้อครับ ส่วนเรื่องเสริมก็จะให้เฉพาะวันที่มีการออกกำลังกาย
    เท่านั้น ไม่ได้เสริมทุกๆวันครับ โทรสอบถามข้อมูลได้ครับ 089-6839037 Moo
    ไฟล์แนบ
    jpg.jpg 35K
  • :o001: หมาสวยครับ ล่ำเชียวนะครับ ผมก็เสริมวันพาไปวิ่งครับ นมวัวแดง
  • การดูแลสุนัขที่มีขี้ตามากเบื้องต้น

1. ถ้าตาติดเชื้อควรแก้โดยการใช้ยาหยอดตาที่มีสารปฏิชีวนะ เช่น Dexopth และ polyopth เป็นต้น หยอดวันละ 3-4 ครั้ง นาน 1-2 สัปดาห์
    2. ถ้าท่อน้ำตาอุดตัน มักพบในวัยpuppy พอโตขึ้นมักหายเองได้ ส่วนถ้าเกิดในวัยโตเต็มที่ ต้องรักษาโดยการศัลยกรรมครับ ยังไงก็ต้องพบคุณหมอครับ
    3. ควรหลีกเลี่ยงฝุ่นละออง ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ ให้เช็ดตาทุกวันด้วยน้ำสุกอุ่น ซึ่งช่วยได้มากครับ
    4.พยายามอาบน้ำหรือโรยแป้งให้ห่างจากดวงตา
    5. ถ้าสงสัยเกิดจากภูมิแพ้ พาไปพบคุณหมอเพื่อตรวจหาสารภูมิแพ้ครับ
    6. ให้อาหารที่มีกลุ่มสารไวตามินเอ และอี เช่น มะละกอ แครอท หรือน้ำมันตับปลา

แต่การแก้ไขเบื้องต้น ก็ควรเช็ขี้ตาออกทุกวันด้วยน้ำสุกอุ่น วันละ 1-2 ครั้งก็เพียงพอครับ

หมอ พิทบูล