ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยหน่อยจ้าทั้งขู่ทั้งกัด
  • ตอนเอามาอายุ1เดือนยังไม่มีอะไรอยู่ไป1อาทิดเริ่มออกลายเริ่มขู่ ผมทั้งตี ทั้งว่า ทั้งบีบปาก ทั้งกดคอ ทำทุกอย่าแล้วมานไม่จำเลยสู้อีก ม่ายรุ้ทำงายดีงับแนะนำหน่อย ผมเคยเลี้ยงรอดวายเรอมานม่ายขนาดนี้เลย งง กะมานจิงๆๆเอาจายใส่มานตรอดม่ายสำนึกบุนคุนเลย เซงงงงงง แต่รักมานมากมาย ขอบคุนงับ อยู่จังหวัดเพดบุรีงับเอาลูกหมามาจากพี่หมกงับ หมาเปนหมาสายเก่างับเรดโนดตัวแดงจมูกแดง
  • ลืมบอกไปตอนนี้มานอายุ2เดือนกับอีก7วันวานนี้มานพึ่งกัดผมเลือดออกเลยละ งอลมานมากตอนนี้
  • ช่วยผมหน่อยนะงับนั่งแสบนิ้วอยู่นี้อิอิ
  • แต่หมาผมตัวนี้มองท่าทางฉลาดดีสอนง่ายสั่งนั่งก้อนั้งตามคำสั่งดีบอกม่ายกัดผ้ามานก้อเชื่อแต่การขู่กับการกัดแบบจิงจังรับม่ายด้ายจิงๆเสียจายมากมาย
  • เงียบเลยม่ายมีคนตอบเลยแฮะมานร้อนใจมากๆ
  • ภาษาไทยพังหมดครับ
  • โทษทีครับท่านจะปรับปรุงนะครับ
  • ผมว่าหมาตัวนี้ มีแววว่าจะดุ นะครับ แปลกๆ รอท่านอื่นมาตอบดีกว่าครับ อาจจะมีทางแก้ไขครับ
  • ต้องเห็น พฤติกรรม จิง จะดูออกว่ามันกวน หรือ เอาจิง คอกนี้ของผมมันก็กวนสุดๆๆเหมือนกัน
  • ผมว่ามันเล่นมากกว่าครับ ลูกหมาอายุสองเดือน ดุขนาดกัดเจ้าของเป็นไปไม่ได้ครับ
  • โห เอาเรื่องทีเดียว เป็นกำลังใจให้ครับ

ของผมแค่กดคอ(ทำนิ้วเหมือนแม่หมาคาบลูกแล้วพลิกตัวหมาให้นอนตะแตง)
    จนกว่าจะนอนนิ่งๆ ทำบ่อยๆ กับ ม้วนกระดาษ ตีให้มีเสียงดัง

อ้อ เสียงที่คุณดุ ต้องกระชับ เข้ม
    สีหน้าคุณต้องเอาจริงด้วยนะ
  • ถ้าขู่เจ้าของนี่หมาผมก็เป็นคับ ตอนอายุประมาณ 1 เดือน มีขู่เจ้าของด้วย ผมจะเอาสายจูงนี่แหละหวดเลย หมาผมห้ามขู่เจ้าของตัวไหนขู่ผมหวดไม่เลี้ยง

ส่วนตัวที่ขู่หมาตัวอื่น โดยมากจะเป็นตัวเมีย ผมก็จะพามันไปเล่นกันหมาตัวอื่นบ่อยๆ ถ้ามันขู่ก็จะดุเอาคับ

ปล. คงเป็นประโยชน์ไม่มากน้อยนะคับถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยคับ:o008:
  • ใจเย็นๆ คับอย่ารุนแรงกับมันเด็ดขาด...เพราะว่ามันจะจำคับแล้วมันจะยิ่งก้าวล้าวมากยิ่งขึ้นไปอีก คุณต้องนิ่งๆ แล้วทำตัววางอำนาจเหมือนเป็นจ่าฝูงหรือแสดงตัวเป็นเจ้าของพื้นที่แล้วให้มันรู้ว่ามันคือลูกฝูงของคุณ เวลาออกคำสั่งอย่ายิ้มนิ่งๆ ออกคำสั่งเป้นคำสั่นๆ กับภาษามือที่เป็นเครื่องหมายของคำนั้น.....ไม่ได้พูดขำๆ นะคับจิงๆ คับ......ส่วนจะทำอย่าไรนั้นที่เหลือคงต้องพึ่งผู้เชี่วยชานพฤติกรรมสุนัขแล้วหละคับ...หรือดู Zeza ทาง UBC หน้าจะช่อง Explorer 1 ไม่ก็ 2 ไม่ก็ 3 ไม่แน่ใจว่ายังมีโปรแกรมออกอากาศอยู่หรือป่าว...แต่น่าจะมีอยู่นะคับ ดูแล้วได้ความรู้เยอะเลยคับ.....
  • คุณ Mafia มันไม่ได้เล่นหลอกคับ เมื่อก่อนผมก็มีลูกหมาอายุประมาณนี้แหละคับ...อาการอย่างนี้เลยเปะๆ แต่โตมามันก็น้อยลงกว่าเดิม....เพราะมันเจอพ่อของผม...(โหดกว่า) มันเลยยอม...พ่อผมเป็นเจ้าถิ่นไม่ใช้มัน.....

recoba เป็นห่วงคับ...เป็นห่วงจริงๆ พยายามต่อไปนะคับ....อย่าพึ่งท้อนะคับสงสารหมามัน
  • ผมชักเริ่มเป็นห่วงแล้วครับ พิทบูลมันเสีย เพราะเจ้าของขาดประสบการณ์
    มันถึงเวลาแล้ว ที่คนจะเลี้ยงพิทบูล ต้อง มีความรู้พื้นฐานในการเลี้ยงสุนัขมากกว่านี้
    บางคนในชีวิตไม่เคยเลี้ยงหมาเลย ลูกหมาตัวแรกก็เป็นพิทบูลแล้ว อันนี้ที่น่าห่วง

พิทบูล มันไม่ได้เหมาะกับคนทุกคน มันเหมาะกับคนที่เข้าใจลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์ของมันแล้วเท่านั้น

พิทบูลมันต้องการเจ้านายที่ มีความรู้ มีความรัก เข้มแข็ง เด็ดขาด และมีวินัย
    มันไม่ต้องการเจ้าของที่เลี้ยงตามกระแสครับ และพิทบูลก็ไม่ค่อยจะเหมาะกับ ผู้เลี้ยงสุนัขประเภทมือใหม่ครับ

สำหรับใครก็ตามที่กำลังจะคิอเป็นเจ้าของพิทบูล ลองถามตัวเองก่อนหลายๆครั้งนะครับว่า
    ตัวเราเอง มีคุณสมบัติมากพอที่จะเป็นเจ้าของพิทบูลแล้วหรือยัง
    ประเภทที่ถามแทบทุกเรื่อง ไม่มีความรู้อะไรเลย เกี่ยวกับสุนัขสักอย่าง ก็อย่าเพิ่งเลี้ยงพิทบูลเลยครับ
    เพราะปัญหาที่เกิดมาส่วนมาก มันเกิดจากเจ้าของ แทบทั้งนั้น

สิ่งท่านเจ้าของกระทู้เล่ามา ผมถือว่าเป็นลัษณะนิสัย ตามปกติของพิทบูลครับ
    เราเลี้ยงพิทบูล เพราะเราชอบในความกล้า ความแข็งแรง กัดเก่ง และนิสัยชอบเอาชนะ จริงไหมครับ
    หากชอบหมาติ๋มๆ คงไม่ใช่พิทบูลแน่

ลูกหมา มันก็ดื้อ มันก็ซนไปตามเรื่อง อย่าไปคาดหวังอะไรจากมันมาก อย่าลืมว่ามันคือหมา เราคือคน ภาษาที่เราใช้มันคนละภาษา แรกๆจึงยังสื่อสารกันไม่รู้เรื่อง
    มันก็เหมือนเด็กๆ ที่ไม่มีเหตุผล อยากได้อะไรแล้วไม่ได้ ก็ร้องไห้ ก็โกง ชักดิ้นชักงอ เด็กเวลาโดนขัดใจเป็นแบบนี้เกือบทุกคน โตขึ้นมาก็พูดรู้เรื่องมากขึ้น

ผมมั่นใจว่าหมาไม่มีปัญหา แต่คนกำลังจะมีปัญหา มีปัญหาเพราะไม่เข้าใจธรรมชาติของมัน
    และเหตุเพราะมันเป็นพิทบูล กิตติศัพท์ ชื่อเสียงของมันร่ำลือ จนทำให้เราไปยกระดับความกังวลใจให้มากกว่าปกติ แต่นั่นมันหมาโตเต็มวัยครับ
    ผมไม่เคยกังวลเลยกับลูกหมา ไม่ว่าพ่อแม่มันจะดุขนาดไหน ขอเพียงไม่ใช่หมามีปัญหาจิตประสาทก็พอ
    แต่ผมกังวลมากกับลูกหมาที่เลี้ยงดูมาแบบผิดๆ เพราะนิสัยบางอย่าง หากเสียแล้ว มันติดถาวร แก้ไม่ได้ครับ

ลูกพิทบูลก็คือหมาน้อย ธรรมดา ไม่มีพิษส่งอะไร อาจจะดื้อกว่า ซนกว่า แข็งแรงกว่า และมึนกว่าเท่านั้นเอง อย่าไปกังวลมาก เลี้ยงดูไปตามปกติ ค่อยๆ บอก ค่อยๆ สอน มันฟังบ้างไม่ฟังบ้าง เป็นเรื่องธรรมดา

ทำตัวสบายๆ สิ่งสำคัญคือ คุณอย่าไปแสดงอาการว่าคุณกลัวมันอย่างเด็ดขาด คุณยังมีเวลาอีกมากกกกกกกกกกกกก ที่จะบอกจะสอน ให้มันยอมรับว่าคุณเป็นนายมัน

ผมไม่มีทางเชื่อเด็ดขาดว่าลูกหมาอายุแค่นี้ มันจะดุมากขนาดกล้ากัดเจ้าของ
    และผมเจอมาคือ เจ้าของ รักมาก กังวล มาก จนประสาทแดกไปเอง
    เลี้ยงแบบตามอกตามใจ

สิ่งที่ควรกังวล คือหมาใหญ่มากกว่า เพราะพิทบูลโตเต็มวัย พลังในการทำลายล้างสูง ยิ่งเจอหมาที่มีนิสัยที่ไม่พึ่งประสงค์ฝังแน่นไปแล้ว เจอแบบนี้ก็ทางใครทางมัน
    แต่วันนี้มันยังเป็นแค่ลูกหมา มันยังทำอะไรคุณไม่ได้หรอกครับ แต่ถ้าเจ็ดแปดเดือนมันยังมีนิสัย ก้าวร้าวกับเจ้าของ ก็ยิงทิ้งไปซะ แสดงว่า จิตประสาทผิดปกติแล้ว

ขออภัยหากพูดตรงและแรงเกินไปนะครับ :001:
  • สำหรับความคิดผมนะคับ การที่หมาของเราแม้แต่เจ้าของยังตีให้มันเจ็บไม่ได้
    แสดงว่าถ้ามีคนอื่นแม้แต่คนในบ้านมาทำให้มันเจ็บมันคงจะก้าวร้าวคืนอย่างเช่นขู่หรืออาจจะกัดคืน
    การที่เราตีหมาเรา สำหรับผมคือการทำโทษในสิ่งที่มันทำผิดรุนแรง ไม่ได้ตีจนเหมือนเป็นการทารุณ
  • ขอร่วมติเรื่อง ภาษา อีกคนนะครับ คือ อ่านยากไปหน่อย

ส่วนเรื่องหมานี่ ผมว่าหมาเด็กมันนึกสนุก ฟันมันแหลมก็เจ็บหน่อยครับ ถ้าไม่อยากให้มันกัดก็ไม่ยาก ตีครับ

ตีให้แบบมันร้อง อิ๋ง..ๆ ไปเลย ไม่งั้นมันไม่รู้เรื่อง บางอย่างมันทำผิดเราก็ต้องตีครับ ถ้าตีไม่แรงมันก็นึกว่าเราเล่น

อืม แล้วมันสอนง่าย แสดงว่ามันยอมอยู่ภายใต้การปกครองเราเพราะมันเชื่อฟังคำสั่งเรา ผมว่ามันคงเล่นแรงไปหน่อย

เหมือนที่พี่มาร์ค บอกอ่ะครับ ยังไงลองดูก่อน แต่ผมเลี้ยงมาผมก็ตีตลอดพถ้ามันผิด
  • อย่าคิดว่าหมาพันนี้จะเลี้ยงแบบหมาพันอื่นได้นะคับ
    ที่มันกัดแบบนี้อย่าคิดมากครับ
    เพราะของผมมันซนแบบนี้แหละคับค่อยฝึกไปเรื่อยๆเด๋วมันก็จะเลิกกัดไปเองแหละคับ
    ป.ล.หมาพันนี้ไม่รู้เปน.....รัยคับตอนเด็กๆซนชิบหายซนจนน่ากระทืบเลยคับ
  • http://www.cesarmillaninc.com/
    นี่เลย...ซีซ่า มิลาน สุดยอด ติดจานของTrue ดูช่อง 45
    สอนเรื่องการฝึกนิสัยสุนัข ใครเลี้ยงสุนัข โดยเฉพาะพิทบูล ต้องดูครับ.
    เมื่อคึนดูตอน 5 ทุ่ม มิลานโดนบ๊อกเซอร์กัดมือด้วย 55+
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์คครับ ตอนนี้มันเหมือนเด็กกำลังซนพอโดนขัดใจหรือเล่นอะไรเกินเลยไปโดยที่มันไม่รู้ตัว ของผมตอนเล็กๆก็เป็นทำอะไรทำไปแต่เมื่อไรกัดเราหรือชุดที่เราใส่ผมจะตีที่ปลายจมูกทันที่แต่ไม่ได้ตีแรงตีให้รู้ว่าไม่ต้องการให้ทำพร้อมบอกว่าอย่าทุกครั้ง พอมันหยุดก็แกล้งยื้นมือไปไกล้ๆปากมันอีกทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ถ้าอ้าปากจะกัดอีกก็ตีอีก ทำทุกครั้งที่จะกัดเราเค้าจะรู้ไปเองว่าสิ่งนี้เป็นสิ่งที่เราไม่ต้องการไห้เค้าทำ พฤติกรรมแบบนี้หลังอายุ 4-5 เดือนก็จะหายไปก็จะไปทำลายอย่างอื่นแทนครับอิๆ แต่การกัดของเค้าจริงๆก็คือเค้าจะเล่นกับเรานั้นแหละครับแต่เล่นแรงไปหน่อยอิๆเป็นเรื่องธรรมดาของพิตบูล
  • ใช่ๆครับ พี่คิม รายการนี้ดีมากๆเลยครับ เมื่อคืน บลูด๊อกมันดุกับเจ้าของครับ น่าสนใจมาก ผมดูทุกครั้งเลยที่มี
  • เห็นด้วยกับพี่ มาร์คครับ ที่บ้านก็ยังเล็ก และก็กัดแต่เขาจะเล่นกับเรามากกว่า แต่ถ้าสนุกมากและกำลังมัน และติดลมจะมีเสียงขู่ด้วย เราไม่ต้องกลัวมันนะครับแต่ต้องระวังตัวเองเพราะมันเล็กและไม่รู้ด้วยว่าเล่นกับเราแรงเกินไป.
    ที่บ้านมีลูกสาวเล่นกับมันทุกวันได้แผลทุกวันเพราะไม่ระวัง
    ไม่ต้องกลัวครับ เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆ :062::062:
  • ลองเช็คนิสัยทางพ่อแม่ของพิทคุณดูครับ
    บางตัวจิตประสาทไม่นิ่ง ส่งผลต่อลูกหลานด้วยครับ
    แต่ถ้าพ่อแม่นิสัยดี แสดงว่ามันอาจจะยังเด็กอยู่ครับ ยังมีเวลาฝึกอีกเยอะ
    วิธีเลี้ยงให้ได้ใจมันมีเยอะครับ หลากหลายตำรา ลองศึกษามากๆ ในบอร์ด
    แล้วทำตาม น่าจะได้ผลครับ
    ของผมตอนแรกชอบกัดมือครับ ตอนนี้ 3 เดือนครึ่งกลายเป็นหมาขี้อ้อนไปแล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG0094A.jpg 28K
    IMG0175A.jpg 42K
  • :o004::o066:คุณต้องเล่นกับเขามากๆและบ่อยครั้งหน่อย ที่สำคัญนำเสียงของคุณต้องทำให้เขาแยกแยะให้ออก ว่านี่เป็นการเล่นหรือคำสั่งที่เขาต้องทำตาม

คุณ auto dog แนะนำมาตัวเขาเองยังรู้จักpitbull ไม่หมดเลย ยังมาถามว่าพิตบูลมีกี่แบบ กี่สายพันธ์เลย บอกคนอื่นแบบว่ท่องมาจากหนังสือเลย

ให้เขาไปหาหนังสืออ่านเองดีกว่า พิตบูลกว่าผมจะได้เลี้ยงเขาผมต้องศึกษานานถึง 3-4 ปีเลยมันไม่ง่ายเลยนะคับกับการมีพิตไว้ครอบครอง คุณ

ต้องมั่นใจว่า เวลา อารมณ์ และประสบการณ์คุณมีพอให้กับสุนัขพันธุ์นี้มากแค่ไหน ทบทวนดูให้ดีๆนะคับ เขาเปรียบเหมือนระเบิดเวลาที่วางไว้ที่บ้านของคุณ

• :015:เจ้าตัวเล็กที่บ้านก็เหมือนกัน เมื่อตะกี๊นี้เอง เดินออกไปเอาของ เค้าก้อเดินมางับขากางเกง แล้วดึงๆๆ ทำยังไงก้อไม่ยอมปล่อย ยกขาให้ลอย เค้าก้อไม่ปล่อย แต่พออุ้มเค้าเท่านั้นค่ะ เค้าก้อหันมาเลียแผลบๆเลย
  • ถึงคุณ redpit ผมเป็นคนนึงที่ไม่ชอบว่าใครๆ โดยที่ตัวเองยังไม่รู้จักคนๆ นั้นดีพอหรือยังไม่เห็นหน้ากันสักครั่งเลย....การที่คุณพอออกมา

แบบนี้มัน...สื่อถึงตัวคุณด้วยเหมือนกัน คุณเองต้องใช้เวลาศึกษาถึง 3-4 ปี จนจะเข้าใจ แต่อย่าคิดว่าคนอื่นเค้าสมองช้ากว่าจะเข้าใจ

เหมือนคุณนะคับ...อีกอย่างข้อมูลที่ผมให้ไปในความคิดเห็นข้างบน...มันไม่ถูกต้องตรงไหนคับ บอกผมทีผมจะได้แก่ไขตัวเอง...หรือเก็บ

ไว้เป็นความรู้ต่อไป.....คุณเคยดู Zeza ทาง ช่อง UBC บ้างป่าวคับ เค้าดูกันทั่วบ้านทั่วเมือง ถ้ายังไม่ได้ดูก็ไปหา UBC มาติดซ๊ะ....

ตอนนี้เค้าติดให้ฟรี....หรือถ้าดูอยู่ก็หัดจำเข้าสมองด้วย....ในรายการนี้มันไม่มีบอกสายพันธ์ของ pitbull คับผมเลยถามไปในทู้ของผม

ผมเองผมก็พอรู้บ้างแต่ไม่ระเอียดเทานั้นคับ....แล้วผมไม่มีสิทธิ์ที่จะสามารถเลี้ยง pitbull หลอคับ หมาผมเองก็เชื่อฟังนิสัยก็ปกติเหมือน

ส่วนใหญ่ที่เค้าเป็นกันอ่ะคับ....ผมมั่นใจกับหมาของผมคับ....หมาผมผมรับผิดชอบเองคับผมไม่ทำให้วงการ pitbull เสื่อมเสียไปมากว่านี้

หลอกคับ....ผมเป็นคนนึงที่รัก pitbull เหมือนคุณแหละคับ.......

ขอโทษชาว pitbull zone สำหลับคำบางคำที่ไม่เหมาะสม แต่ผมไม่ชอบให้ใครมาทำแบบนี้กับผม หรือคุณชอบหละคับ
    แสดงความคิดเห็นกันดีๆ มันก็ดีอยู่แล้ว อย่าทำอย่างนี้กันเลย...มันดูไม่ดีหลอก เวลาที่คนอื่นที่ไม่ได้เป็นสมาชิก เข้ามาดูกัน เค้าจะคิดอย่างไง ถ้าได้อ่านความคิดเห็นที่มีแต่ ว่ากันไป ว่ากันมา ผมเองก็เข้ามาสมัคสมาชิกด้วยความรัก pitbull และอยากหาข้อมูลในเว็ปนี้ และเห็นคำแนะนำจากหลายๆ คนที่มีให้กัน รู้สึกดีคับเลยสมัก....แต่มาโดนอย่างนี้.............มันเหมือนอะไรคับ....มันเหมือนหมากัดกันเองใช้ป่าวคับ.....แล้วยิ่งเป็นหมา pitbull อีกต่างหาก ข่าวก็มีออกมา....ในเว็ปยังจะเหมือนในข่าวอีกหลอ........คิดกันดูให้ดีนะคับ บ้านเมืองก็แต่กแยกทางความคิดกันจนประเทศชาติพังยับเยินกันหมดแล้ว แต่นี้มีความคิดเดียวกันยังตีกันเองอีก....ถ้าไม่คิดมากก็ทำกันต่อไป........แต่! ถ้าคิดได้คุยกันดีๆ ดีกว่าคับ รู้สึกอบอุ่นและดีกว่ากันเยอะเลยสำหลับเราที่รัก pitbull เหมือนกัน...
  • ขอบคุนทุกท่านๆมากๆๆนะตรับจะสู้ต่อไป ส่วนเรื่องกัดนั้นมันกัดผมเลือดออก2ครั้งแววนะอิอิเมื่อวานตีมันมันแว้งกัดตามสันชาดยานมันแผลยาวเกิบนิ้วผมละเซงเลยเมื่อวาน ยังไงก้อขอบคุนอีกครังนะครับ
  • ลืมบอกไปผมไม่เคยตามใจหมาเลยผมเลียงหมามา ลอดวายเลอ หลังอาน ผมฝึกมันม่ายเคยตามใจซักตัวเจอตัวนี้เข้าไปต้องเอาใจใส่มันห้ายหนักกว่านี้ผมจะพยายามนะครับ มันจะต้องดีห้ายได้งับอิอิยังไงขอบคุนอีกครั้งงับทุกท่าน
  • รบกวนฝึกการพิมพ์สักนิดนะครับ :028: :028:
  • ใจเย็นครับ หักล้างกันด้วยเหตุผล คิดต่างเพราะประสบการณ์แตกต่าง
    เอามาความต่าง ที่มีเหตุผล มาเรียนรู้ เราจะยิ่งรู้มากขึ้นครับ

โชคดีเด้อ :005::063:
  • อ้ายนรกเอ้ย...ร ร มรึงสอนพิมพ์เเบบนี้หรือว๊ะ
  • ใช้วิธีตีให้เจ็บครับ ต้องเจ็บนะครับ ถึงจะจำ ต้องให้มันรู้ว่าคนกัดไม่ได้ครับ ผม ใช้วิธี นี้ กะหมา สายกัด ที่เลี้ยงอยู่เป็น สิบตัว ไม่มีปัญหา ตีตอนเล็กๆเนี่ยครับ ดี จะได้จำ ถ้าโตแล้ว ไม่ต้องทำโทษมากมันรู้หมดแล้ว ( การตีหมาโตเสี่ยงทุกกรณีครับ) ถ้าตีหลายครั้งแล้ว ยังกัดคน ไม่ต้องให้โอกาสแล้ว จิตประสาทไม่ดีครับ เอาไว้ไม่ได้ เดี๋ยวจะได้ลงหน้าหนึ่งโดยไม่พึงประสงค์
    ปล. สำหรับคนที่มาให้ความรู้กับคนอื่น เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ต้องมาจากความจริงเท่านั้น ไม่ใช่ความเห็นส่วนตัวครับ เพราะพิทบูล ไม่เหมือนหมาอื่น เทคนิคของซีซ่า มิลานใช้ได้เป็นบางอย่างครับ เค้าเองก็มีคำเตือนว่าห้ามเลียนแบบ
  • คนแบบซีซ่าร์ คงมีคนเดียวในโลกครับ
    เขาเป็นผู้เชี่ยวชาญ แต่ไม่ได้หมายความว่า เราจะทำแบบเขาได้ทุกอย่าง
  • อ่านตั้งนาน มีแต่ผู้ใช้ทฤษฎีเสียส่วนใหญ่ แต่ผมว่าวิธีของคุณทาโร่แมนถูกต้องที่สุด มันจะจำผังใจเลยครับว่าเราคือจ่าฝูง
  • ตอนนี้ผมใช้ปลอกคอสำหลับฝึกช่วยผมว่ามันดีขึ้นครับแล้วก็ตั้งกฎต่างๆซะใหม่เพื่อให้เป็นระเบียบมากยิ่งขึ้น หมาผมตัวนี้ผมว่ามันฉลาดดีครับสั่งอะไรก็ทำแต่จะดื่อเท่านั้นเอง ไม่ได้หมายความว่าผมชมหมาตัวเองนะครับผมเอามาวานแรกๆผมยอกรับเลยว่าเริ่มฝึกเลยตอนเดือนนิดๆ ผมเป็นคนคาดหวังอะไรสูงคาดหวังว่ามันจะดีกว่านี้อะไรประมาณนี้ละครับเพราะผมทุ่มสุดตัวในการเลี้ยงหมาอยู่แล้วเป็นธรรมดาที่ผมกังวลละผมว่าเพราะไม่เคยโดนหมาที่ตัวเองเลี้ยงก่อนหน้านี้เป็นสิบๆตัวกัดเลยเจอตัวนี้กัดเป็นตัวแรกเลยกังวลเป็นธรรมดาครับ ผมไม่เคยกังวลเรื่องข่าวต่างๆนาๆที่ออกไปเลยว่าพิตบูลนั้นกัดเจ้าของตายหรือเจ็บหนักผมคิดว่าผมชอบและรักมันก้อพอแล้ว ก่อนหน้านี้ผมคิดหนักพอสมควรเลยทีเดียวก่อนจะเลี้ยงก้อศึกษาสิ่งต่างๆมาพอควรไม่มากก้อน้อยผมใช้เวลาคิดนานพอควรเลยทีเดียว3-4ปีตอนนี้จบแล้วเลยตัดสินใจว่าจะเลี้ยง ตอนนี้เริ่มมีแนวโน้มไปทางที่ดีขึ้นมันสามารถเข้ากับหมาที่ป้านได้แล้ว ล๊อกวายเลอย์ เพศเมีย สุดท้ายนี้ขออภัยในเรื่องภาษาที่เขียนก่อนหน้านี้นะครับรวมถึงประเด็นที่ตั้งทำให้คนบางคนกลุ่มบางกลุ่มนั้นทะเลาะกันขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ แล้วขอบคุณทุกๆความเห็นทุกๆท่านด้วยจากใจจริงเอาไว้ผมจะอับรูปให้ติชมกันนะครับ อยากแอบบอกเห่อลูกคนนี้มากๆรักมันมากๆๆแต่ก้อต้องดูแลอีกตัวที่บ้านด้วย
  • :o015: แนะนำไม่ถูกอ่าครับ เพราะไม่เคยเจอแบบนี้ ยกบทความปราบหมาหัวโจกมาให้ครับ ไม่รู้ใช้ด้วยกันใด้หรือป่าว จะแนะนำให้อดข้าวเพื่อใหสำนึก หรือ จะพาไปให้มันโดนหมาโตแกล้ง แล้วปกป้องมัน ก็คงไม่ใช่เรื่องดีเลยครับและไม่ถูกต้องแน่ๆ แนะนำอันนี้ครับ จูงมันเดินเล่นทุกวันสิรับ จะใด้สนิทสนนกันมากๆขึ้นครับ ผมว่าตอนโตมันคงจะดีขึ้นครับเพราะหมาผม เวลาผ่านไปนิสัยมันก็เปลี่ยนครับ รู้มากและฉลาดซะด้วย การตียิ่งจะทำให้มันกลัวครับ ถ้าโตยังเป็นคงต้องส่ง ศูนย์ฝึกหล่ะครับ
    http://www.pantown.com/group.php?display=content&id=322&name=content13&area=4
  • ไม่รู้เหมือนที่บ้านหรือเปล่า ดุเขาแล้วก็ไม่สนใจเขาไปเลย ซักพักเขาจะเข้ามาหาเองนะ ตัวที่บ้านตอนเล็กเป็นเหมือนกันนะ แต่เขาไม่เคยกัดนะ
  • ขอแนะนำช่อง 45 ครับ ซีซ่า ทำตามได้ผลจริงๆครับลองมาแล้ว