ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถ้าพิทบูลที่คุณรักตายทำไง
  • ถ้าพิทบูลที่คุณรักตายทำไง <ของผมยังไม่ตายนะคับ>

คิดไว้ก่อนถ้าอยู่ดีดีมันตาย

เราจะทำไงกับมันดี
  • ตั้งสติก่อน แล้วทำใจ และทำศพ ต่อจากนั้นคงนึกถึงภาพวีรกรรมที่เคยร่วมทุกข์ ร่วมสุขกันมา ยังงัยมีพบก็ต้องมีจาก แต่ตราบใดที่เรายังอยู่ด้วยกันเราก็ต้องรักและดูแลกันจะได้ไม่ต้องมานั่งคิดเสียใจภายหลัง
  • สิ่งมีชีวิต มีเกิด แก่ เจ็บ ตาย ล้วนแต่เป็นอนิจจังครับ เราคิดที่จะเลี้ยงเค้าแล้ว ต้องเตรียมกับปัญหาเหล่านี้ที่จะตามมาด้วยครับ ในทุกวันนี้ เค้ายังมีชีวิต ก็จงดูแลเค้าให้ดีที่สุดเถอะครับ เพราะอย่างน้อยถ้าเค้าจากเราไปจริงๆ เราจะได้ไม่ต้องโทษตัวเอง เราดูแลเค้าได้เต็มที่แล้ว ให้ความรักเค้าได้เต็มที่แล้ว เสียใจได้ แต่ อย่านาน!!
  • ทุกคนคงไม่อยากเสียสิ่งที่ตัวเองรักไป
    แต่ในเมื่อเราเสียเค้าไปแล้ว แล้วเอากลับคืนมาไม่ได้
    เราก็ต้องทำใจค่ะ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม :022:
  • ฝังครับ เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา แต่จดจำแต่สิ่งดีๆยามอยู่รวมกันเอาไว้ครับ
  • ถ้าเราจะทำอะไรซักอย่างให้หมาที่เรารักล่ะ

พอดีผมเข้าไปดูวิธีการสต๊าฟมา

ผมเลยได้รู้เรื่อนนี้มากขึ้น และมีคนรับสต๊าฟหมาด้วย

มีใครเคยทำหรือยังคับ

ผมว่าก้อดีนะคับ ถ้าจะช่วยให้เราจดจำในสิ่งดีดีของหมาเรา และในเวลาเดียวกัน

หมาก้อยังอยู่กับเราด้วย

แต่ไม่รู้เรื่องราคาซิ ไม่น่าจะเกินหมืนนะ
  • เผาครับ เก็บเถ้ากระดูกเป็นที่ระลึก อีกหนึ่งทางเลือก
    วัดคลองเตยใน ค่าเผาประมาณ2000
  • คงน่ากลัวหน้าดูเลยพี่ ถ้าเกิดเราสต๊าฟแค่หัวมันอะ

• ถ้าสต๊าฟก้อคงทั้งตัวคับ :o040:
  • เคยเกิดขึ้นแล้ว เล่นเอาเซ็งกันทั้งบ้านเหมือนกันครับ แต่ เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันหมุนตามอายุไข ดูแลตอนมันอยู่ให้ดีที่สุด ครับ คิดแค่นี้ ณ เวลานี้ครับ
  • ยินดีครับ จะได้ไปเกิดเป็นคน หรือไม่ต้องเกิดอีกแล้วยิ่งดีครับ และจะไม่โทษตัวเองเลยถ้าเลี้ยงมันจนแก่ตาย :045:
  • กะทู้นี้ทำให้ผมรู้ว่าความรักของคนกันหมามันใหญ่มาก

ผมอยากให้ความรักของคนกันหมาอยู่แบบนี้ตลอดไป

• ก็คงจะต้องทำใจครับ คิดว่าสักวันมันก็คงจะต้องมาถึง แต่ยอมรับว่ากว่าจะทำใจได้คงยากครับ หากว่ามันไปแบบกระทันหันพลันด่วนนี่ยิ่งเศร้าครับ แต่ถ้ามันเจ็บป่วยนอนทรมานอยู่สักระยะ ก็คิดว่าคงจะทำใจไปเรื่อยๆ จนมันไม่ไหวเราก็อาจจะโล่งใจก็ได้ที่มันไปสบายแล้ว คุณเจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้นี้มาก็ต้องขอขอบคุณมากครับ เป็นกระทู้ที่ได้เตือนสติเพื่อน ๆ สมาชิกเจ้าของสุนัขทุกตัวว่า วันนี้วันที่มันมีชีวิตอยู่ เราได้เลี้ยงดู ดูแลเอาใจใส่ มันดีแล้วหรือยัง ถ้าเราได้ทำอย่างดีแล้ว ต่อจากนั้นหากมันจะจากเราไป ก็ขอให้เป็นเรื่องของ ความทรงจำที่ดีที่มีต่อกัน ก็แล้วกันครับ
  • ทำใจ แล้่วก็ซื้อใหม่ :m07:
  • ลูกชายผมพึ่งจากไปเมื่อวานนี้เอง ผมอยู่บ้านไม่ได้เลยครับ เห็นแต่ภาพเก่าๆ เห็นของของลูกชายทุกชิ้นที่เป็นของเค้าน้ำตามันก็ไหลมาเอง
  • เสียใจด้วยคับคุณgsx750
  • เสียใจด้วยเช่นกันคับ :024:
  • ขุดหลุมฝัง ส่วนสต๊าฟนี่ผมว่ายิ่งเห็นนี่มันยิ่งสะเทือนใจมากกว่านะโดยส่วนตัว :-((
  • ฝังครับ แล้วกลับมานั่งทบทวน ย้อนรอย ว่าเราทำอะไรด้วยกัน พอเริ่มฟิวส์มาก็เปิดเบียร์เปิดเพลงซักหน่อย ให้มันกระชาก อารมณ์
  • ของผมก็ฝังครับ พิทบูล 4 ลาบาดอร์ 1 โกลเด้น 3 หมาไทย 2 ส่วนตัวทำใจได้ครับ แต่เมียผมนี่สิน้ำตาแตกเพราะทุกตัวทำคลอดเองหมดยกเว้นหมาไทย ไอ้ผมก็เหนื่อยสิครับขุดอยู่คนเดียว ++ :002:
  • หลังบ้านครับ
  • แฟนผมเคยซื้อชิวาว่ามาสองวันตายคับ เศร้าเลย เพราดูดฝุ่นห้องเลยวางไว้บนเตียง หันมาอีกทีมันโดดยังกับสุเปอด๊อก :o051: :o052:

เศร้ามากภาพยังติดตาอยู่เลย :m70:

เลยฝังไว้หลังบ้าน ตอนนี้ปล่อยให้เช่า กลัวเป็นเหมือนลัดดาแลน :m72:
  • แค่คิดน้ำตาก็จะไหลแล้ว แต่คงต้องทำใจ และเก็บมันไว้ในความทรงจำ
    image
    ไฟล์แนบ
    kimji 3.jpg 51K
  • หมาผมเป็นอัมตะครับ ! อิอิ
    ร่างกายมันตายจากเราได้ แต่ความทรงจำของมันในตัวเราจะไม่ตายจากไปอย่างแน่นอน
  • สต๊าฟทั้งตัว แล้วเอาไปติดปีกทำเครื่องบินบังคับ
  • ก้อดีนะคับ น่าสนใจดี555555555
  • ทำใจได้เลย :002:
  • ตอนนี้ของผมก้อ อายุประมาณเกือบปีละ
    แต่กว่าจะถึงเวลานั้น ก้อคงอีกนาน
    แต่ถ้าเวลานั้นมาถึงจริงละก้อ คงทำใจยากนะ
    ก้อคงมี กอดคอกันร้องไห้กันทั้งบ้านอ่ะ
    เพราะที่บ้านรักมาก... :022:
  • ทำใจอย่างเดียวครับ
  • ก่อนตายอย่าให้เค้าทรมาน เท่านั้นพอครับ และคิดว่าเราทำดีที่สุดแล้ว :o055: ดรามาแล้วก็ไปเตะบอลดีกว่า
  • ตายก็ฝังซิครับ...

แต่ผมจะฝังในพื้นที่บ้านใต้ต้นไม้ใหญ่จะได้ร่มรื่นแก่เค้า(และเป็นปุ๋ยชั้นดี) เพราะผมมีความเชื่อที่ว่าถึงเค้าจะตายจากเราไปแล้วแต่ความผูกพันธ์กัน ผมเชื่อว่าเค้าก็ยังวนเวียนอยู่ในพื้นที่บ้านและอยู่กับสิ่งที่เค้าผูกพันธ์อยู่ครับ

เป็นความเชื่อส่วนบุคคล(และประสบเหตุกับตัวเอง)
  • ส่งไปวัดคลองเตยเผาดิ แล้วก็เตรียมตัวเลี้ยงตัวใหม่ที่รัก :m07: :m07: :m07:
  • สต๊าฟไว้ ยิ่งเห็นยิ่งคิดถึงนะครับผมว่า
  • คงให้มันกลับไปสู่พื้นดินภายในรั๊วบ้านตัวเองนี่หล่ะครับ และเก็บรูปภาพต่าง ๆ แขวนไว้เต็มบ้านครับ