ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้เรื่อง bully
  • สวัสดีครับผมมีความสนใจสายพันธ์ของสุนัข พิทบูลที่เรียกว่า บูลลี่ ครับ(กำลังจะซื้อมาเลี้ยง) ที่ว่ามีสายต่างๆ มากมาย ผมลองหาในกูเกิล ก็มีแต่ข้อมูลแต่ standard pocket extreme bully แต่ที่เคยเห็นลงใน เวปพิทบูลโซน มีชื่อ หรือสายอื่น เช่น Razor Edge , Gottiline , Gaff ครับเลยอยากทราบว่า
    1.บูลลี่นี่ถือว่าเป็น สุนัขสายพันธุ์หนึ่งเลย หรือ ว่าเป็น พิทบูล ชนิด หนึ่ง ที่มีลักษณะแบบ บูลลี่
    standard pocket extreme เหมือนกับ Razor Edge , Gottiline , Gaff ไหมครับ
    2.Razor Edge , Gottiline , Gaff แล้วมีสายอื่นไหมครับ แต่ละสายลักษณะเป็นยังไงครับ
    3.
  • บูลลี่เป็นลักษณะหมาพิตบูลที่พัฒนาขึ้นมาใหม่ เนื่องจากสายพันธ์ยังไม่นิ่ง จึงแบ่งออกเป็น 5 แบบ ส่วน re gotti เป็นชื่อคอก
  • หาข้อมูลไห้ดีหาไห้มากๆครับ ก่อนซื้อมาเลี้ยงไห้ไปลองดูของเพื่อนก่อนว่าใช้ที่ใจเราต้องการมั่ย เดียวเหมือนผม ต้องเลี้ยงที่ไม่ใช้ใจเราชอบ กว่าจะรู้ใจตัวเองว่าต้อง เรดโนสสสสส
  • สวัสดีครับ. ผมมาให้ข้อมูลคร่าวๆนะครับ. มาช่วยเรียบเรียงความเข้าใจให้นะครับ เพราะคุณเข้าใจผิดอยู่บ้าง
    1. ปัจจุบันบูลลี่ก็ถูกพัฒนามาจนเรียกเป็นอีกหนึ่งสายพันธุ์ได้ว่า อเมริกัน บูลลี่ครับ
    2. ส่วน พ็อกเก็ต เอ็กตรีม สแตนดาร์ด. คือลักษณะของสุนัข ว่าเป็นแบบไหน. อย่างพันธุ์อื่นๆ. เช่น ปอมเมอเรเนี่ยน แบ่งเป็นหน้าหมี และ หน้าฟ็อก กึ่งๆก็พวกหน้าแมว คือแบบจิ้มลิ้ม. หรือพวกแข้งขาใหญ่ กับพวกดูเพรียวๆ มูฟเม้นดีกว่า.
    3.gotti rezer ที่คุณว่า ก็เป็นชื่อคอกหมาที่เค้าทำหมาออกมาดีเป็นที่ชอบจนเป็นสายที่คนนำมาใช้พัฒนาต่อ หรือบางครั้งอาจเป็นชื่อหมาตัวที่ดังไปเลยตัวนั้นๆครับ

คุณจะเลี้ยงต้องลองดูว่าเราชอบแบบไหน. เลือกจากข้อสอง อะครับ
  • เห็นด้วยกับ yayosonic ครับ ลองพิจารณาให้ชัดว่าเราชอบอะไรครับ

rednose สายกิจกรรม อีกหนึ่งเสียงครับ :o060:
  • ขออณุญาติออกความเห็น หลังจากศึกษามาพอสมควร.. (ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยเน่อ):067:
    พวกสายต่างๆก็มาจากชื่อคอก อย่าง razors edge, gotti ส่วนใหญ่จะเป็นต้นสายแรกๆของพิทบลูเพราะเป็นคอกแรกๆที่พัฒนาลักษณะของพิทบูล ซึ่งหลักๆบูลลี่บ้านเราก็จะเน้นๆมาจาก razors edge
    แต่คอกดังๆเดียวนี้มีเยอะมาก บางคอกจะพัฒนาลักษณะน่าตาหมาออกมาให้เป็นจุดต่างล่ะจุดเด่นจากคอกอื่น
    ความเห็นส่วนตัว..

สายหลักๆที่รู้จักกัน..

อย่าง gotti น่าตารูปร่างจะออก ฟรีคๆ ประหลาดๆ หัวบานๆ ตาห่างๆ
    image

razors edge จะดูดุดันกว่า..คมกว่า
    image

แต่สายเลือดพวกนี้ก็แตกออกมาพัฒนาต่อให้เกิดลักษณะใหม่หรือสายใหม่ๆต่อ..
    ตัวอย่างสายอื่นที่ดังๆในต่างประเทศ (แต่ไม่เคยเห็นบูลลี่สาย gaff อ่ะ)
    Remyline, Mikeland, Muglestone, EZ rider, Royal bloodlines..

ก่อนเลี้ยงอยากให้ลองศึกษาดูดีๆก่อนเนอะ :015:

ที่แบ่งออกเป็น 5 ส่วนก็คือสัดส่วนความสูงจากพื้นถึงอก
    Standard
    เมีย 16-19″ at withers; ผู้ 17-20
    image

Pocket
    เมีย ไม่สูงกว่า16″ at withers; ผู้ไม่สูงกว่า 17″ at withers
    image

XL
    เมีย over 19″ at withers; ผู้ over 20″ at withers
    image

Extreme ก็ตามชื่อ...
    image

Classic ก็คือพิทบูลนี้ล่ะ ต้นแบบของบูลลี่
    image
    ไฟล์แนบ
    1264276364gotti-line-pitbull-legend.jpg 16K
    Razors Edge Hitman of BNB Geno.jpg 38K
    standard.jpg 22K
    abkc_pocket.jpg 97K
    abkc_xl.jpg 99K
    extreme.jpg 48K
    classic1-222x300.jpg 17K
  • ก่อนตัดสินใจซื้อควรศึกษาถึงการเลือกซื้อลูกสุนัขให้ดีครับ...นอกจากความสมบูรณ์ของร่างกายสุนัขแล้วยังมีเรื่องของความสวยเข้ามาเกี๋ยวข้องอีก..... เลือกยังไงให้สวย....เพราะเค้าคือ หนึ่งชีวิต เมื่อคุณเลือกเค้าแล้ว สวยหรือไม่สวย เค้าต้องอยู่กับคุณตลอดชีวิตของเค้า.....
  • นานาจิตตังครับ แต่ผมขอออกความเห็นส่วนตัวนะครับ ห้ามด่าคืนนะครับ ทำไมผมมองว่า บูลลี่ เหมือน คางคก อะครับ :o039:
  • ขอบคุณครับที่ช่วยให้ความรู้ ที่ผ่านๆตาในเวปพิทบูลโซน แนวบูลลี่ จะเป็น razors edge, gotti ฯลฯ แล้ว ลักษณะ+รูปร่าง หน้าตา สี ต่างกันไหมครับ ยกตัวอย่างเช่น ถ้ามีสุนัข บูลลี่เดินมา ซัก 1 ตัว เราสามารถตอบได้เลยไหมว่าเป็นสายไหน ครับ ใครมีรูปแต่ละแนวหรือ สายของคอก ช่วยลงให้ดูหน่อยนะครับ
  • มีคนบอกผมเหมือนกันว่าหมาผมหน้าตาเหมือน คางคก :o014:
    image
    ไฟล์แนบ
    DSCF1987.JPG 121K
  • ก็ยกตัวอย่างให้ดูข้างบนแล้ว เรื่องสีไม่เกี่ยว ส่วนคอกอื่นๆอยากให้ศึกษาเองเพราะมันเยอะเหลือเกิน
    บางคอกก็น่าตาไม่ได้ต่างอะไรมากมาย เฉพาะบางคอกที่เขาพัฒนาจริงจังกับจุดต่างของเขาออกมา
    แล้วตั้งเป็นสายใหม่..

อย่างคอกตัวอย่างอันบน Remyline, Mikeland, Muglestone, EZ rider, Royal bloodlines..
    ลองไปค้นหาดู จะดูออกว่าเขาต่างกันยังไง

ถามว่าเราสามารถตอบได้เลยไหมว่าเป็นสายไหน... สามารถทำได้น่ะถ้าเรามีความชำนาญพอหรือสายไหนน่าตามีจุดเด่นก็เดาได้ (อย่างก็อตติดูง่ายน่ะ) แต่คิดว่ามันไม่ค่อยไม่จำเป็น.. :013:
  • มองเป็นกบอ้วนๆ น่าฝัดหน้ากอดได้มะ ^ ^
  • ของคุณbomsin สวยนะครับ
  • อึ่งอ่างชัดๆ
  • บางตัวก็เหมือนอึ่งอ่างผสมฮิปโป ฮาดี 555

สำคัญสุดที่มันเป็นหมาของเรา สวยไม่สวยไม่สน 555 :o035:
  • 1 อย่าที่สำคัญมากนะครับ คนเค้ามักจะมองว่า เจ้าของกับสุนัขหน้าเหมือนกัน ผมกลัวการ อ๊อสโมซีส ที่สุดเลยต้องเลือกหมาให้ดูดีๆหน่อยครับ :o008:
  • ตกลงหน้ากูเหมือนอึ่งอ่างชิมิ๊
  • อึ่งอ่างผสมฮิปโป... จริงๆด้วย 555555 :m72:
    image
    ไฟล์แนบ
    6-19-12 22-36-26.jpg 158K
  • ไอ้ตัวนี้ใช่เลย