ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามหน่อยครับ
  • หนังของเจ้าเสือผมมันตุ่มๆนะครับไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไรตุ่มเล็กตุ่มใหญ่บ้าง
    ผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อย
    ไฟล์แนบ
    04-18-09-154724.jpg 31K
    เสื่อ3.jpg 9K
  • โรคผิวหนังในสุนัขเกิดได้จากหลายสาเหตุ ได้แก่
    1.เชื้อแบคทีเรียทั่วไปจะทำให้เกิดการอักเสบเป็นหนองที่ผิวหนัง
    สุนัขมักจะเจ็บ คันบริเวณที่เป็น อาจจะมีการกระจายเป็นวงกว้าง
    แต่ส่วนใหญ่มักจะมีหนองคลุม หรือเป็นแผลมีหนองร่วมด้วย
    2.เชื้อรา มักจะมีขนร่วงเป็นวงๆ ผิวหนังตรงกลางเรียบส่วนขอบๆ
    ของรอยโรคจะขรุขระ แดงเป็นตุ่มๆ คันมาก บางครั้งอาจจะร่วมกับการมีสะเก็ดแห้งๆกระจายอยู่ทั่วตัว ส่วนเชื้อราจำพวกยีสต์จะทำให้ผิวหนังมีไขมันคลุมอยู่ขนร่วง คัน ผิวแดง มีกลิ่นสาปจะพบบ่อยในสุนัขพันธุ์คอกเกอร์
    3.กลุ่มปรสิตที่อยุ่ในรูขุมขน และ ที่อยู่บนผิวหนัง พวกอยู่ในรูขุมขนจะทำให้ขนร่วง ผิวหนังเป็นตุ่มแดงๆ ผิวแห้งๆ ไม่ค่อยคันมาก แต่ชนิดที่อยู่บนผิวหนังจะมีตุ่ม สะเก็ดแฉะๆ คัน เก่ามาก มักพบตามขอบใบหู ตามตัว แยกได้โดยการขูดผิวหนังไปตรวจหาตัวปรสิตดังกล่าว
    4.เกี่ยวกับอาหารที่สุนัขได้รับ ไม่เพียงพอต่อความต้องการหรือ
    ได้อาหารที่ไม่มีคุณค่าก่อให้เกิดปัญหาโรคผิวหนังได้เช่นกันทำให้ขนร่วง คันที่ผิวเกา จนเป็นแผลได้ หรืออีกกรณีคือการแพ้อาหารบางอย่างเช่นเนื้อวัว ก็ตอ้งมีการเปลี่ยนสูตรอาหารใหม่
    5.้เกี่ยวกับสิ่งแวดล้อมที่อยู่อาศัย เช่นมีการต่อเติมบ้าน มีเศษของปูนซีเมนต์ที่อาจจะก่อให้เกิดอาการแพ้ได้มาก ผิวจะแดงขนร่วง
    หรือมีเห็บหมัดมาก ไม่ค่อยได้อาบน้ำ ก็ทำให้มีอาการของโรคผิวหนังได้ กลางหลัง
    ข้อมุลจาก เว็ปคลินิกคุณหมอ ดร.สุพจน์
  • แล้วผมจะใช้ประเภทไหนดีครับ
  • เรามีผลิตภัณฑ์แก้โรคผิวหนัง ที่แบบไม่มีสารเคมี
    สนใจลองดูรายละเอียดได้ที่ www.petbioclean.com
    อยากสอบถาม ติดต่อได้เบอร์ 081-5534616 ไฟท์
    ถ้าสนใจลองดูนะครับของเราไม่มีสารเคมี100%