ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไม่ให้หมากินอาหารคนแปลกหน้า
  • สวัสดีครับท่านผู้รู้ทั้งหลาย อยากจะทราบวิธีไม่ให้น้องหมากินอาหารของคนแปลกหน้าต้องสอนยังใงครับเพราะผมกลัวคนอื่นจะเอายามาเบือหมาครับ
  • จำได้มีคนเคยเอามาลงให้นะครับ เดี๋ยวผมลองค้นดูครับ ไม่รู้จะหาเจอไหมนะครับ
  • เค้าบอกว่าให้เราแอบไม่ให้หมาเห็นหรือได้กลิ่นเรา แล้วให้คนอ่ืนเอาอาหารมาโยนให้พอหมาเราจะเค้าไปกินให้ทำเสียงดังให้หมาตกใจ ทำแบบนี้ไปเลื่อยๆ จนกว่าหมาจะไม่กล้าเข้าไปกินอาหารที่คนอื่นโยนให้ แต่ข้อเสียคือ ถ้าคุณมีธุระละ ไม่อยู่บ้าน แล้วเอาหมาไปฝากคนอื่นเลี้ยง แล้วถ้ามันไม่กินอาหารจากคนอื่นคุณจะทำยังไง ไม่ค่อยมีใครทำกันเพราะเหตุผลนี้แระครับ [-X
  • ต้องมีวินัยครับอันดับแรกเราต้องไม่โยนอาหารให้มัน ถ้าจะให้มันกินก็ต้องใส่จานหรือถ้วยอาหารของมัน ห้ามให้จากมือ หรือ โยนอาหารให้มัน มันจะกินได้ก็ต่อมือ ใส่จานหรือถ้วยอาหารเท่านั้น 2 ฝึกครับ ลองโยนอาหารให้มันถ้ามันกินให้ตบปากมันแีรงๆหรือทำอย่างไงก็ได้ที่จะทำให้มันรู้ว่าไม่ควรกิน นอกจากใส่จานเท่านั้น ที่บ้านผม ตบปากอย่างเดียวเวลาโยนให้มันถ้ามันกินก็จะโดนตบปาก บางครั้ง ตบจนนิ้วมือของผมบวมเลยก็มี ทุกวันนี้โยนอะุไรมันก็ไม่กิน
  • ไม่ได้ป่วนนะครับ คิดแบบตรรกะแล้วถ้าคนแปลกหน้านำอาหารหอมๆใส่จานชามให้มัน มันจะกินไหมครับ
  • งั้นเราก็ฝึกไม่ให้กินอาหารจากคนแปลกหน้าด้วยสิครับ แต่ถ้าคิดไปคิดมามีน้อยมากที่คนแปลกหน้าจะเอาอาหารหมามาใส่จานชามให้หมาเรากินส่วนมากจะโยนให้มากกว่าครับ แต่ถ้ายังไม่วางใจก็ให้หมาเขามานอนในบ้านก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นบ้านผมเมื่อก่อนอย่าคิดว่าจะมาให้อาหารเลยเดินมาหน้าบ้านก็เสียวแล้วครับ
  • อันนี้เขาบอกมาอีกทีนะค่ะ เอาลูกชิ้นหรือของที่เขาชอบกินยัดด้วยพริกเผ็ดๆแล้วให้คนที่แปลกหน้าเอาให้เขากินต้องแปลกหน้าจริงๆนะค่ะเขาว่าแล้วมันจะเข็ด
  • ขอบคุณนะครับสำหลับคำแนะนำทุกวิธี โดยเฉพาะของคุณ faman วิธีนี้ใดผลครับ