ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เศร้าเสียใจเซ็งเสียดายหดหู่
  • ต้องบอกก่อนว่า ผมเป็นพนักงานประจำเหมือนคนทั่วไป เงินเดือนอยู่ที่ 20000 บาทต่อเดือน พื้นฐานครอบครัวรวย บ้านอยู่สีลม บ้านมีด่านฟ้าเพื่อให้กรงสุนัขอยู่ได้ บ้านมีลิฟ มีลานจอดรถใต้ดินเพื่อให้่สุนัขวิ่งเล่นได้เพราะลานจอดรถทั้งหมดเป็นของเรา

เรื่องมีอยู่ว่า ก่อนหน้านี้ผมได้ตัดสินใจที่จะเลี้ยงพิทบูล ผมจึงได้ตัดสินใจเดินทางจากกรุงเทพไปเชียงใหม่เพื่อที่จะดูคอกลูกหมาเกิดใหม่ ซึ่งสุนัขตัวผู้เป็นของน้องชาย ( ญาติ ) สุนัขของเค้าสวยใช้ได้ หน้าแปลก ส่วนสุนัขตัวเมียเป็นของเจ้าของฟาร์มสุนัขร๊อตไวเลอร์แห่งหนึ่งในเชียงใหม่ สุนัขของเค้าสวยจริง แถมนิ่งแ้ละเป็นแชมป์ลาก

หลังจากกลับมาถึงกรุงเทพได้ไม่ถึงวัน ผมได้ตัดสินใจที่จะเลี้ยงพิทบูลอย่างจริงจัง โดยการได้เลือกสุนัขที่ตัวเองชอบ เมื่อเลือกแล้วจึงได้จ่ายมัดจำ 10% แล้วทางเชียงใหม่จะส่งลูกสุนัขให้ผมในอีก 30 วันถัดไป

หลังจากนั้นไม่นาน ผมก็ได้ไปหาซื้อ สิ่งของเตรียมไว้ รวมทั้งหาข้อมูลเกี่ยวกับพิทบูลให้มากที่สุด สิ่งของที่ซื้อไว้คือ โชค์เชน เอ๊กตรีมบูลลี่ เชือกจุง และปลอกคอ

ก่อนจะถึงวันที่ทางเชียงใหม่จะส่งสุนัขให้ผม 8 วัน ผมได้ตัดสินใจตั้งใจปล่อยสุนัขหลุดมัดจำ โดยมีเหตุผลส่วนตัวว่า กลัวตัวเองไม่พร้อม เงินชักหน้าไม่ถึงหลัง เพราะ่ค่าแรกเริ่มในการเลี้ยงค่อยข้างแพง ทั้งกรง ซึ่งอยากจะให้สุนัขของเราได้อยู่เป็นอย่างดี มีมุ่งรวด และไม่แคบจนเกินไป ซึ่งตกราคาประมาณ 5300 บาทรวมค่าส่ง ( ผมเข้าใจว่าในตลาดมีกรงสุนัขถูกๆกว้างๆเยอะแยะ แต่เราต้องก็ต้องซื้อมุ้งรวดมาครอบแล้วเราก็เข้าใจดีว่ามันขาดได้นะ เพราะว่าเราเลี้ยงลูกหมา แต่เราก็มีวิธีแก้ให้ลูกหมามันดึงเข้าไปเล่นได้ แต่ถึงกระนั้น เราก็ไม่อยากใช้วิธีนี้เพราะเรื่องมันเยอะ ) บวกกับเมื่อถึงเวลาเลี้ยงจริงๆกลัวไม่มีเวลาให้สุนัข ถึงแม้ว่าเราจะรู้ว่าการปล่อยสุนัขเป็นเวลา มีเวลาให้มันเช้าและเย็น เสาร์และอาทิตย์ ฝึกสอนมันอย่างดี มันก็สามารถเป็นสุนัขที่ดีและมีระเบียบได้ แต่เรื่องไม่ใช่แค่นั้น ผมเองเข้าใจว่าสุนัขต้องอยู่กับเราไปถึงสิบปี ถ้าหากผมไม่พร้อมจริง ผมก็ไม่อยากให้สุนัขที่ผมรัก ต้องมาอยู่ในกรงทั้งวัน ผมอยากให้สุนัขที่อยู่กับผมมีความสุข มีการเป็นอยู่ที่ดี รวมไปถึงสุขภาพจิตที่ดีด้วย

ส่วนผมตอนนี้บอกตรงๆว่า เศร้า เสียใจ เสียดาย เหมือนคนอกหัก เพราะสุนัขที่ว่าดีๆจริงๆ ถูกใจ หาได้น้อยมาก แต่ผมก็ตัดสินใจปล่อยหลุดมัดจำอย่างตั้งใจ

ผมอยากให้ทุกคนที่คิดจะเลี้ยงสุนัข ไม่ว่าจะเป้นสุนัขพันใดก็ตาม ไม่ใช่แค่พิทบูล คิดดีๆก่อนที่จะเอาเค้ามาเลี้ยง เพราะเค้าไม่ได้อยู่กับเราแค่เแป๊บๆ เพราะเค้าไม่ใช่หนูแฮมสเตอร์ หรือแมลง แต่เค้าเป็นสุนัขที่ต้องอยู่กับเราถึงสิบหรือสิบกว่าปี ต้องมีค่ายา ค่าอาหาร ค่าบำรุง ค่านู่นนั่นนี่เยอะแยะ โดยเฉพาะเวลา และความเอาใจใส่

คิดเยอะๆๆๆๆๆๆๆ

Chris R.
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/30471/ขายลูก-red-nose-cnx-สาย-stone-cold สุนัขคอกนี้ และตัวที่ผมตั้งใจปล่อยหลุดมัดใจไปคือ M3 ครับ
  • คนอื่นว่าอย่างไรไม่รู้ แต่ถ้าเป็นผมผมขอชื่นชมคนอย่างคุณครับ ดีกว่าพวกที่ก่อนเลี้ยงรับได้ทุกอย่าง แถมบางคนรับได้หลายตัวด้วย แต่สุดท้ายก็อยากเป็นพ่อที่ดี ผัวที่ดี อยากให้หมาเจอคนที่รักจริง มีความจำเป็น (คนเราความจำเป็นมักมาก่อนความพร้อมเสมอ) บ้านแตก หมามันเยอะดูไม่ไหว เหนื่อย บลาๆๆๆๆๆๆๆๆ

สรุปอีกทีว่าชื่นชมจริงๆ ครับ (ว่าแต่โทรบอกเจ้าของเขาหรือยังครับ)
    :o034:
  • บอกแล้วครับ
  • ขอบคุณ the_Doorครับ
    ยังไงผมคิดว่าสักวันถ้าผมพร้อม ถึงตอนนั้น เราก็จะสามารถหาพิทบูลดีๆได้ไม่ยาก แค่รอให้พร้อมจริงๆเท่าั้นั้น
  • :063: :063: :063: :063: :063:
  • :m73: สุดยอดหายากนะคนยังงี้
    อย่าหดหู่ไปเลย ถ้าเราได้มาตอนไม่พร้อมจะหดหู่กว่านี้เยอะ
    ถ้าเซ็งก็ไปนั่งเล่นกับน้องหมาตามฟาร์มก็ได้คับ แก้เซ็ง :o008:
  • ใกล้ผมเนี่ยมีตรงไหนให้ไปบ้างหล่ะครับท่าน xinal ผมไปเล่นกับหมาท่านได้ไหม :m56:
  • ^ ^ เอาใจช่วย จขกท ครับ พร้อมแล้วค่อยเลี้ยงน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ ส่วนพิทบูลที่ถูกชะตาต้องมีผ่านมาอีกเรื่อยๆแหละครับ
  • ไม่เป็นไรพี่ ไว้รอพร้อมก่อนก็ใด้คับ
  • :063: ขอบคุณครับ เชื่ออย่างที่พี่neouniversez พูดครับ "มีผ่านมาอีกเรื่อยๆ"
  • "เลี้ยงด้วยรัก และรับผิดชอบต่อสังคม" ถ้าท่องจนมันฝังไปในใจแล้ว จะไม่มีทางเลี้ยงมั่วซั่วหรือเพราะความอยากได้หลอก อย่างที่บอก เราัแสดงความ"รัก"แล้ว โดยการให้ลูกหมาไปอยู่ในที่ที่พร้อมกว่า เราแสดง"รับผิดชอบต่อสังคม"แล้ว เพราะถ้าไม่พร้อมหรือไม่มั่นใจพี่จะไม่เอามาเลี้ยงโดยเด็ดขาด เพราะถ้าแม่งเบื่อขึ้นมา เลี้ยงไม่ไหวขึ้นมา มีปัญหาอะไรก็ตามขึ้นมา มันจะเป็นภาระของสังคม
    ขาดแค่"เลี้ยง" ไว้มาเติมเต็มทีหลัง ก็ไม่มีวันสาย
  • มาเล่นกับเสือน้อยผมได้นะ อยู่บางบัวทองครับ
  • ผ่านเพชรบุรีก็แวะมาเล่นได้คับ เค้าชอบหาเพื่อนใหม่เล่นอยู่แล้ว
  • สุดยอดครับ นับถือเลย =D>
  • ผมเคยเห็นอยู่ตัวนึงแถวโรงแรมมโนราห์ สีลม ลองไปกะมันดู
  • พรุ่งนี้ไปเลยครับ รับรองเพียบ ทั้งหมา ทั้งสาว :o034:
  • พอเมาได้พี่ เหมือนคนที่ยอมปล่อยให้คนรักไปอยู่กับคนที่ดีกว่า 555 เน่าๆ เมาเพราะหมาจริงๆวันนี้ กร๊ากก!
    คุณ james_mis บางบัวทองไกลจากผมมากไหม เดี๋ยวผมขอดูแผนที่ก่อน ผมขอเบอร์ไว้ด้วยได้ไหมครับ ส่วนคุณxinal ผมขอเบอร์ไว้เช่นกันครับ เพราะผมพอรู้จัก ยังไงรบกวนพี่ james_mis กับพี่ xinal ส่งเบอร์หลังไมค์ครับหรือติดต่อผมที่ 088-089-6003
    คุณพี่ the_Door ด้วยนะครับ เบอร์หรืออีเมลก็ได้ครับ แต่เป็นเบอร์โทรจะสะดวกกว่าครับ
    คุณdekpe ผมจะไปเดินหาดูเลย ใกล้บ้านผมมากๆ จะถามมันทุกบ้านเลย"บ้านไหนเลี้ยงหมาครับ?" 555

ผมต้องบอกตรงๆว่า ผมจะตัดสินใจเลี้ยงอีกทีก็อีกสามถึงหกเดือนข้างหน้า ส่วนช่วงเวลาระหว่างที่รอ ผมอยากจะใช้เวลาศึกษาพิทบูลให้มากขึ้น บางทีผมอาจจะขอรบกวนคุณ xinal หรือคุณ james_mis ช่วยให้คำปรึกษาผมหน่อย ผมอยากจะขออนุญาติเข้าไปเล่นกับสุนัขของพี่ๆเป็นบางครั้งเพื่อที่จะได้คลุกคลีกับเค้ามากขึ้น

พรุ่งนี้ผมน่าจะไปที่เมืองทองครับ ไปศึกษา ไปดูบรรยากาศ ผมอาจจะไปดูสินค้า F1 ของเฮียมาร์คด้วย
    ยังไงรบกวนพี่ xinal กับพี่ james_misและพี่ the_Door ช่วยส่งข้อความมาหาหน่อยได้ไหมครับ หรือทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ครับ เดี๋ยวผมจะติดต่อไปเอง เมลผม boatblessonorband@hotmail.com หรือ 088 089 6003

ผมชื่อโบ๊ต ครับ
  • พรุ่งนี้มาชมงาน แล้วคุณจะยิ่งยากครอบครองสุดยอดสุนัข ของโลกพันธ์นี้ครับ
  • ตื่นแ้ล้วครับ จะเตรียมตัวไปงาน
  • ผมก็ไม่มีพิตบูลเหมือนคุณแหละครับ ศึกษาและเข้าเว็บนี้มา 3 ปีกว่าแล้ว ตั้งใจว่าหากถึง 5 ปีแล้วพร้อมหรือยังอยากเลี้ยงอยู่ ถึงจะตัดสินใจอีกที บอกตามตรงไม่อยากให้เองแค่เห่อ ตามกระแสเหมือนคนอื่นๆ แล้วก็ไม่อยาก ต้องมีความจำเป็นสารพัดสารเพภายหลัง (เห็นความจำเป็นบางคนแล้ว รู้สึกละอายใจแทนครับ โดยเฉพาะผู้ใหญ่ๆ ที่คนนับถือ) :o034:
  • สุดยอดจิงคับ หมาพันธ์นี้ พิทบูล
  • image
    ไฟล์แนบ
    481991_416404725068672_1627822989_n.jpg 124K
  • แนะนำครับถ้าเลี้ยงเลี้ยงพิทบูลครับ เลี้ยงง่ายสอนง่ายอดทน ซื่อสัตย์ อารักขาเยี่ยม ผมดูคุณสมบัติ จขกท ที่จริงก็เลี้ยได้ครับ แต่ต้องยอมสละเวลาให้พิทบูลบ้างแค่นั้นเองครับ :065:
  • ขอบคุณทุกคนเลยครับสำหรับกำลังใจและความคิดเห็นครับ

ใช่ครับคุณนีโอ เรื่องเวลาเนี่ยสำคัญครับ อนาคตคนเรามันไม่ค่อยแน่นอนเท่าไร เดี๋ยวรอหยั่งเชิงดูอีกสักพักครับ

วันนี้ไปที่งาน dog show ตั้งแต่เช้าครับ จนถึงบ่าบสามก็กลับ ไปดูก็พอทนไหวครับ แต่ดันมีพิทเด็กมายืนข้างๆ ไอ่เราก็ทนไม่ไหวที่จะเอามือไปลูบไปจับมัน เพราะมันมีเสน่ห์จริงๆ แถมไม่พอ มันมองเราด้วยตาบ๊องแบ๊วประมาณว่า ผมชอบให้คุณลูบ :018:

ทีนี้แหละครับแทบทนไม่ไหว พิทบูลมันมีเสน่ห์จริงๆ โดยเฉพาะสายตาของมัน สื่อได้จริง นิ่ง ไม่หลอกลวง

ขอใจเย็นๆ หยั่งเชิงดูก่อนครับ เดี๋ยวรู้กัน ไม่แน่ผมอาจจะเลื่อนไปเรื่อยๆๆแบบคุณ the_Door ก็ได้ครับ
  • ชอบพิตบูลเหมือนกันครับ แต่ยังไม่พร้อมเล้ียง หัวอกเดียวกัน
  • xinal ภาพสวยแต่ช่วยแปลด้วย เอาแบบมันส์ๆเนอะ

the_door และ จขกท เก่งหว่า คนที่ยับยั้งชั่งอารมณ์ความต้องการที่มันพลุกพล่านในใจตนเอง
    นี่คือคนที่ ชนะใจตัวเอง และยังสามารถสั่งมันได้ด้วย เก่งง่ะ
    ผมทำไม่ได้ มารู้ตัวอีกทีเหนื่อย ภาระทั้งนั้นเลย
    ตอนที่เหนื่อย และเบื่อสุดๆ จะทิ้ง จะปล่อย จะให้คนอื่นต่อก็เคยคิดบ่อยครั้ง เฮ้อ... มนุษย์
  • เวอชั่นไทยตามคำขอคับ
    image
    :o008:
    ไฟล์แนบ
    300293.jpg 294K
  • หวังว่าโจทเก่าไม่ตามมาดูนะ555
  • วันนี้ไอ้ตัวเล็กมันท้องเสียอึในกรง ขี้กระจายเต็มกรงเต็มตัวเลย เลยต้องมานั่งล้างทำความสะอาดชุดใหญ่เหนื่อยนะ รู้ว่าเป็นภาระ แต่พอได้เล่นกะเค้าก็หายเหนื่อยไปเลย :-D
  • :-)) ผมชอบไอ่ตรง "หนูไม่สนว่า.....หนูรับได้" เนี่ยแหละครับ กร๊ากกกกกกกกกกก
    คุณ power_pit ขอบคุณครับ ผมว่าคุณพาสุนัขของคุณไปแข่งได้ คุณก็ต้องมีความรับผิดชอบพอสมควรเลยแหละครับ เพราะสุนัขมันต้องซ้อม สู้ๆครับ ผมรอดูสุนัขของคุณอยู่ :063:
  • Xinal นั่นแหละครับ "ภาระ" เพราะบางคนมันถอดใจไปก่อน สุดท้ายเลยเป็นภาระสังคม

ขอให้กำลังใจครับ อย่าพึ่งถอดใจกัน :063:
  • :m86: :m86: :m86:

แปลได้ใจตามเคย แทงกิ้ว แทงกิ้ว :063:

แต่ไอ้ สั้น ยาว นี่ต้องเฉลยด่วน ไม่งั้นเดี๋ยวลูกหมา กับ นายมันอาจมีเคืองกันได้
    เดี๋ยวร้อนถึงโจทย์เก่าตามมาจัดให้อีกนะ :-)) :-)) :-)) อาจต้องเหนื่อยกว่าล้างกรงหมา อิ อิ
  • เอามาให้ดูครับ ตัว M3 เค้าพึ่งถ่าย แอบไปจิ๊กในเฟสเค้ามา ยังไงก็ขออนุญาติด้วยนะครับ ดูขามันซิ
    http://www.facebook.com/photo.php?fbid=468540679841738&set=a.468536266508846.120269.100000574296662&type=1&theater
    :o002:
  • chris ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ที่พาไปซ้อม ไปฝึก มันเป็นกุศโลบาย
    รีดแรงเค้าให้หมด ก่อนที่เค้าจะเอาแรงไปทำอะไรที่เราไม่คาดคิดครับ ที่เหลือคือผลพลอยได้ 555

เป็นกำลังใจให้chris เช่นกันครับ :X :X :X
  • อ๋อ ลืมใส่คับ ผมจะบอกว่า สายตาสั้นหรือสายตายาว :o008:
  • จริงๆ ในตัวเมือง กทม น่าจะมีสวนสาธารณะ ที่สุนัขวิ่งได้เยอะๆนะครับ พี่ผ่านมาเห็นมีไม่กี่ที่ คนเลยต้องซื้อเครื่องวิ่งให้หมา แต่เครื่องก็แพงไปหน่อย ผมเห็นที่เค้าพยายามทำแบบถูกๆอยู่ก็ขอชื่นชมเลยครับ

หมาพันนี้จะให้มาจุงเดินป้อแป้ในตัวเมืองเหมือนแมวเยี่ยวก็ยังไงอยู่ ผมว่ามันเบริ์นไม่หมด
  • ปกติคุณ power_pit เอาวิ่งแถวๆบ้านเหรอครับ?
  • ช่วงอยู่กรุงเทพ เช้า-เย็นจะพาจูงเดินในสายจูงให้เค้าลากเรา และลากยาง 15-30นาที

แต่ทำฟาร์มอยู่มวกเหล็กด้วย ช่วงไหนที่ไปฟาร์มจะจัดหนัก (อาทิตย์ละ3-4วัน)
    - วิ่งควบไปกับปิคอัพ
    -;ว่ายน้ำ
    -ลากยาง แต่ตอนนี้กำลังจะรวมกลุ่มกับเพื่อนๆ"พิตบูล นนท์" ทำรางและจัดทีมทำหมาลากครับ

ถ้าเราจัดมิ้ตติ้งขึ้นอีกครั้ง k.chris สะดวกหรือว่างๆ ก็เชิญมาสนุกกันนะครับ
  • "ตั้งกฏให้หนูสักสองสามข้อแล้วหนูจะไม่ทำผิดกฏเลย" ประโยคนี้ผมว่าลึกซื้งนะนี่ : :063:
  • ขอบคุณมากเลยครับพี่ power_pit ไว้ผมจะติดตามเรื่อยๆครับ ไม่แน่อาจจะได้ไปร่วมกิจกรรมด้วยจริงๆ
    พี่ the_Door ก็มาด้วยสิครับ ถ้าเกิดว่างๆกันจริงๆ