ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใช่พันธ์พิทบูล ไหมครับ
  • ใช่พันธ์พิทบูล ไหมครับผมเห็นตัดหูด้วย ขอความกรุณาช่วยกันแซร์และช่วยเหลือไป ร.พสัตว์ด้วยเถอะครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดอยากไปช่วยจริงๆ...

http://www.facebook.com/photo.php?fbid=2939314300425&set=o.133142770121368&type=1&theater

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ พอดีแวะเติมน้ำมันที่ปั๊ม แม่บ้านเดินมาบอกว่ามีคนเอาน้องหมามาทิ้งไว้ในห้องน้ำ ตอนนี้พี่แม่บ้านย้ายน้องหมาออกมาไว้ข้างนอกห้องน้ำแล้วครับ น้องหมาขาหลังใช้การไม่ได้ครับ พี่เค้ากลัวฝนจะตก พิกัดปั๊ม esso ถ สาย 345 มาจากแยกบางคูวัด มุ่งหน้า ถ ราชพฤกษ์ ปั๊มจะอยู่ซ้ายมือก่อนถึง ปั๊ม ปตท ตรงหมู่บ้านปาริชาตครับ ใครว่างจะเข้ามาโทรหาผมได้ครับ 081-1465146,084-6677789 k ก้องครับ ยังไงแล้วขอคำแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้น้องหมาร้องและเห่ามากเลยครับ
  • พิทบลูแน่นอนเลยใครชั่งทำได้ แม่ง.....เลว
  • ขอให้คนที่ทำกับหมาโดนคืน2เท่า :022:
  • คนมันเหี้.....ยอะคับทำไรไม่เจริญหรอกพวกเนี้ย ไม่มีความรับผิดชอบเอาชะเลย ขอให้เจอคนใจบุณได้รับหมาตัวนี้ไปรักษาด้วยเถอะ
  • แย่จังเอาเค้ามาทิ้งนี่แหละ คนเราพอเห็นมันตอนเล็กๆ ก็น่ารักแต่พอโตขึ้นกลับรักเค้าไม่เหมือนตอนที่เค้ายังเล็ก...ระๆๆๆๆๆยำๆๆๆๆๆ..มากคนพวกนี้ มองดูตาเค้าแล้วสงสารจัง..
  • สงสารจังเลยครับ ถ้ามีความคืบหน้าอะไรนำมาแชร์บอกกันมั่งนะครับ
  • กำลังจะลงพอดี มีคนเอามาลงแล้ว สงสารจังเลย
  • เวณกรรม หมา
  • ผมขอแสดงความดีใจด้วยคับตอนนี้น้องหมาถึงมือหมอเรียบร้อยแล้วคับเย่ๆๆๆ :006: คนที่เขาพาไปตั้งชื่อหมาตัวนี้ว่าเอสโซ่คับผมไปดูในเฟสมาหมอบอกว่าเป็นไข้หัดคับอาการยังทรงๆๆอยู่ ผมขอนับถือน้ำใจคนที่พาไปมากคับสุดยอดเอาใจผมไปเลยคับ :033: :033:
  • แยัปรบมือให้ครับเขาใจบุญจริงครับ :006:
  • คนที่พาเอสโซ่ไปหาหมอชื่อ คุณก้อง คุณยุ้ย คุณผึ้ง คับ ขอขอบคุณ3คนนี้จริงใจบุญมากคับขอให้รวยวันรวยคืนคับ :006:
  • เวลาที่เขาไม่สบาย คนที่อยู่ใกล้ๆคอยดูแลกลับไม่ใช่คนที่บอกว่าชอบ ถูกชะตา :002:
  • ขอนับถือน้ำใจของทุกท่านที่พาน้องหมาไปหาหมอครับ...ขนาดเวลาขับรถไปทำงานเจอหมาโดนรถชนก็ยังไม่กล้าดูเลยครับ..สงสาร..
  • ชาติหน้าให้มันเกิดเป็นหมา"ไอ้คนที่ทำ"
  • มีใครคุ้นหน้าคุ้นตาเจ้าหมาตัวนี้บ้างไหมครับ ว่ามาจากไหน....
  • คนทิ้งเเม่งเลว.....สุดยอด

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่เอามาเเชร์ ขอบคุณ คุณก้อง คุณยุ้ย คุณผึ้งครับ....
    ดีใจมากๆครับที่ยังมีคนช่วยเหลือ....

เเต่เเม่ง...เสียใจมากครับที่เจอเหตุการทิ้งหมาเเบบนี้.......... เห็นเเล้วอารมณ์เสีย ไอ้พวกที่เซี่ยนจะเลี้ยงหมาเเล้วไม่มีปัญญา ไม่มีความพร้อมดูไว้นะ............

ขอโทษจริงๆครับ ที่พูดไม่สุภาพ เเต่อารมณ์ตอนนี้เซ็งมากๆ คนสมัยนี้เห็นเเก่ตัวกันหมด ถ้าคนเอาหมามาปล่อยมันโดนพ่อเเม่มันทิ้งบ้างก็คงจะดีนะ..
  • ข่าวล่าสุด ขอบริจาคด้วยนะครับคนละนิดคนละหน่อย บุญรักษาทุกท่าน สามารเข้าไปดูรูปได้ที่--> http://www.facebook.com/media/set/?set=a.422081251177323.117580.194087173976733&type=1

image

ลูกหมาพิทบูลวัยประมาณ 4-6 เดือน ถูกนำมาทิ้งพร้อมวางอาหารไว้ให้ที่ห้องน้ำในปั๊มน้ำมันEsso (ถ สาย 345 มาจากแยกบางคูวัด มุ่งหน้า ถ ราชพฤกษ์ ปั๊มจะอยู่ซ้ายมือก่อนถึง ปั๊ม ปตท ตรงหมู่บ้านปาริชาต) โดยแม่บ้านที่ดูแล ปั๊มเปนผู้ไปพบ

คุณWeerasak Jirajindakul ได้แวะเติมน้ำมันที่ปั๊ม แม่บ้านเดินมาบอกว่ามีคนเอาน้องหมามาทิ้งไว้ในห้องน้ำ จึงมาโพส ขอความช่วยเหลือที่เพื่อนข้างถนน

เราจึงได้ประสานงานไปยังคุณผึ้งเพื่อนที่อยู่ที่ม.ปาริชาต ซึ่งคุณผึ้งยินดีช่วยเหลือ และได้พาเจ้าหมาEsso ไปยังรพส.เอื้ออาทร พร้อมกับคุณWeerasak Jirajindakul ที่ได้กรุณาประสานงานติดต่อคุณหมอไว้

เราตั้งชื่อเค้าว่า " ESSO " ตามชื่อปั๊มที่เจ้าของเค้านำมาทิ้ง

เมื่อไปถึงรพส.เอื้ออาทรก็ได้เทส ไข้หัดเนื่องจากลักษณะอาการของEsso มีการกระตุ้น มีขี้ตาเขียวคล้ายหมาเปนไข้หัด ตรวจเลือด ไม่พบเชื้อไข้หัด จากEsso แต่ัยังไม่ไว้วางใจ อาจมีการแฝงของเชื้ออยู่

โครงการเพื่อนข้างถนน ได้ นำตัวESSO ย้ายมาที่รพส.ศรีวรา เนื่องจากมีห้องแยกเชื้อไข้หัด และมีแพทย์ที่สามารถดูเรื่องการตรวจในเรื่องระบบประสาท กล้ามเนื้อ และกระดูก รวมถึงมีการกายภาพ เพื่อหวังที่จะฟื้นฟูให้เค้าดีขึ้น

เมื่อมาถึงรพส.ศรีวรา แพทย์ได้ตรวจดูลักษณะทางกายภาพ ลองยกตัว สังเกตุการยืน ขาหลังมีปัญหา

เมื่อx-ray แล้วไม่พบว่ามีการหัก แตก แต่อย่างไร เข้าใจ ว่าน่ามาจากโรค ซึ่งอาจจะมาจากไข้หัดซึ่งเป็นตั้งแต่เล็กๆก็ได้

แพทย์แจ้งว่า ระยะแรก อาจจะต้องใช้ยา ที่ทำให้อาการดีขึ้น และการทำกายภาพ โดยจะให้แพทย์ผู้เชี่ยวชาญ ลองตรวจวินิจฉัย

เราหวังว่าเค้าจะดีขึ้น...

ขอขอบคุณ แม่บ้านผู้มีจิตใจเมตตา ไม่นิ่งดูดายต่อชีวิตที่ถูกทิ้งตัวนี้

ขอบคุณคุณWeerasak Jirajindakul ที่ให้ความช่วยเหลือเคส ESSOนี้เป็นท่านแรก และติดตามเรื่อง มาตลอดรวมทั้งประสานงานกับทางรพส.เอ์้ออาทร

ขอบคุณคุณผึ้ง เพื่อนที่มีแต่ความเมตตาให้กับสัตว์ที่ด้อยโอกาส อยู่เสมอ ดำเนินการพา ESSO ใส่รถมาที่รพส.เอื้ออาทร ออกเงินค่ารักษาที่รพส.เื้อื้ออาทรให้ รวมถึง ออกค่าใช้จ่ายในเรื่องค่าเดินทาง มา ESSOมาที่รพส.ศรีวรา

ขอบคุณท่านผู้เมตตา ซึ่งไม่ทราบว่าเป็นท่านใด ได้นำเงินมามอบให้เป็นค่ารักษาให้กับ ESSO ที่รพส.เื้อื้ออาทร เป็นเงิน 500 บาท

ขอบพระคุณคุณหมอแห่งรพส.เือื้ออาทร ที่ดูแล พยาบาลเบื้องต้น ให้กับ ESSOด้วยนะคะ

ขอบคุณพรและอ๊อดที่ช่วยดำเนินการติดต่อรถในการนำ ESSOมาที่รพส.ศรีวรากลางดึก

บุญรักษาทุกท่านค่ะ

สำหรับท่านใดที่สนใจบริจาคสมทบทุนช่วยเหลือน้องๆ เพื่อนสี่ขาของโครงการ สามารถร่วมสมทบทุนได้ที่

โครงการเพื่อนข้างถนน
    ปนัญญา มานัสอุตมากร
    ธ.ไทยพาณิชย์ 401-0-37883-7
    ธ.กสิกรไทย 606-2-02614-4
    ธ.กรุงเทพ 048-0-26768-1

ขอขอบพระคุณล่วงหน้า มา ณ โอกาสนี้ นะคะ
  • ถือว่าทำบุญ อยากขอ Admin ปักมุด ได้ไหมครับ
  • ขอฝากส่งท้ายถึง ... เจ้าของที่เอาเขามาปล่อย (เชื่อว่าเขาต้องแอบเข้ามาอ่าน หรือวันนึงได้มาเจอโพสต์นี้) ไปเลี้ยงจิ้งจกเถอะคะ ลองหัดเลี้ยงดู แล้วคุณจะรู้ว่า แม้แต่จิ้งจกตัวเล็กๆ มันยังมีจิตใจ ที่บ้านก็เลี้ยงคะ เขาออกมาหาทุกวันเพื่อขอข้าว เพราะเราเคยให้ข้าวเขากิน ... วันนึงที่คุณป่วย ระวัง ญาติพี่น้องจะพาไปทิ้งไว้ตามหน้าโรงพยาบาล หรือ บ้านพักคนชรานะคะ
  • หากจิตใจยังต่ำกว่าสัตว์ อย่าริบังอาจนำสัตว์มาเลี้ยง :064:
  • หากจิตใจยังต่ำกว่าสัตว์ อย่าริบังอาจนำสัตว์มาเลี้ยง
    :063: :063:
    เป็นคำที่เหมาะสมสำหรับเจ้าของ Esso ที่นำเค้ามาทิ้ง...
  • นับถือน้ำใจเลยครับพี่.. :063: