ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงพี่มาร์คครับ
  • ตอนนี้ผมใช้เอฟวัน สีม่วงอยู่. ถ้าเกิดถึงเวลาหมาตั้งท้อง. เราควรลดปริมาณหรือเปลี่ยนอาหารไหมครับ หรือว่าให้กินเอฟวันสีม่วงปรกติเพียวๆได้เลย
    ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
  • ปกติอาหารที่ออกแบบสูตรมาสำหรับหมาตั้งท้องโดยตรงไม่ค่อยมี ส่วนมากจะเน้นการใช้ตามช่วงอายุและกิจกรรมที่ทำครับ

กรณีหมาท้อง เราควรหมั่นสังเกตดูสุขภาพโดยรวมเขาจะดีกว่า ช่วงท้องอ่อนๆก็เลี้ยงดูตามปกติ อาหารก็ไม่มีอะไรมาก ใช้เอฟวันม่วงก็เพียงพอ เพราะโปรตีนสูง แคลเซี่ยมสูง ซึ่งเพียงพอต่อทั้งแม่สุนัขและลูกในท้อง สิ่งที่ควรระวังคือ อย่าเลี้ยงจนอ้วน เพราะจะคลอดยาก และเป็นอันตรายต่อทั้งแม่และลูก

การบำรุงควรทำในช่วงสองอาทิตย์ก่อนคลอด เน้นอาหารที่มีคุณค่าสูง เพื่อเพิ่มคุณภาพน้ำนม อาจจะเสริม นม ไข่ หรือเนื้อบ้างก็จะยิ่งดีครับ หลักๆก็น่าจะมีเพียงเท่านี้ครับ
  • ครับจะจำและนำไปใช้ ขอบคุณครับ
  • พิทบลูกัดคนมันมีเหตุผลของมันใช่มั้ย...ที่มันกัด????