ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ก่อนลงขาย ขอความร่วมมือจากสมาชิก
  • ผมว่ามันถึงเวลาแล้วที่พวกเราต้องรณรงค์เรื่องจิตสำนึกกันอย่างเข้มข้น เพราะเจ้าของพิตบูลเฮงซวยแม่งเยอะเกินไปแล้ว ไม่เคยช่วยสร้าง มีแต่คอยทำลาย คนที่รณรงค์ก็รณรงค์กันไป คนที่พยายามทำก็ทำกันแทบตาย และทุกอย่างกำลังจะไปได้ดี ก็พังทลายเพียงเพราะความมักง่ายของคนเพียงคนเดียว

จากนี้ไป ผมอยากจะรณรงค์เรื่องจิตสำนึก และยกระดับคุณภาพคนเลี้ยงสุนัข โดยผมจะเริ่มที่คนบรีดสุนัขขายก่อนเลย ผมไม่ต้องคนบรีดเล่นๆ บรีดเพียงแค่ต้องการเห็นลูกหมาของตัวเอง และจากนั้นก็เอามาลงขายทิ้งขายขว้างอย่างไร้ค่า ดังนั้น ต่อไปใครจะลงขายหมาในบอร์ดนี้ ผมจำเป็นต้องขอให้ทำใบเพดดีกรีให้เรียบร้อย ใครไม่ทำก็ไม่ต้องเอามาลงขายที่นี่ ผมเชื่อว่าบรีดเดอร์ที่ดีถ้าคิดจะเพาะหมาขายแล้วทำประวัติให้ลูกค้ามันคงไม่ลำบากจนเกินไปหรอกนะ และอย่างน้อยมันก็ช่วยแสดงความจริงใจและทำอะไรตอบแทนให้สังคมบ้าง

ผมหวังว่านโยบายนี้จะได้รับการสนับสนุนและมีคนเห็นด้วยนะครับ ^:)^
  • ร่วมด้วยช่วยกันครับ พวกผมพร้อมร่วมมือเต็มที่ครับ :)>-
  • ขอบคุณครับท่าน :-D
  • ดีครับๆ. มันต้องเข้มข้นแล้วหละพี่
  • ต้องอย่างนั้นคับ ^^
  • :063: เห็นด้วยและสนับสนุนแนวความคิดพร้อมนำไปปฏิบัติครับ :065:

หากแต่ว่าทำการใบเพ็ดอย่างเดียวคงยังไม่เพียงพอ หากคนเลี้ยงไม่ใส่ใจในการดูแลเค้าให้เป็นสุนัขที่ดี

ขอฝากสักนิดครับ คิดให้รอบครอบก่อนตัดสินใจซื้อพิทบูล เพราะพิทบูลไม่ไช่แค่ปืนมีทะเบียน

การควบคุม ควบคู่กับ การดูแล ที่ดีและเหมาะสมอย่างสมดุลย์นะครับ

ด้วยความเคารพ ขอบคุณครับ

• สนับสนุนกับโครงการดีๆครับ
  • ดีครับต้องเด็ดขาดแล้ว
  • ถูกต้องที่สุด!!!ผมว่าต้องให้สื่อรับรู้ด้วยคับแต่จะทำยังงัย
  • คุณมารค์ผมว่าเพิ่ม
    การฝั่งไมโครชิบระบุชื่อผู้ซื้อการส่งมอบ เพื่อจะได้รู้ว่าใครเป็นเจ้าของ จะได้หาคนรับผิดชอบได้เวลาีปัญหา
  • สนับสนุนตามคุณvee24296 ครับ...ฝังแบบอโรวาน่า. แล้วฟาร์มคัดลอกเลขหมายไว้ว่าสงมอบเจ้าของเป็นใคร
    คราวนี้...คนสะเพร่าดิ้นไม่ได้แน่ครับ
  • จัดไปครับ คุณมาร์คผมว่า น่าจะทำนานแล้วครับ ผสมขายเลือดชิดกันสาดเซ แถมคนเลี้ยงก็เลี้ยงกันแบบปล๋อยป่ะละเลย :-$ว่าแต่ใครจะค่อยตามลบอ่ะครับ
  • เห็นด้วยครับ :013:
  • ยินดีให้ความร่วมมือ และเห็นด้วยกับไมโครชิปตามแนวทางของคุณ vee24296 เลยครับ
  • ช่วยหนับหนุน
  • ด้วยความยินดีครับ จะรีบดำเนินการให้ครับ
  • :063: ครับสนับสนุนโครงการดีๆครับ :033:

ลูกหมา 120 วัน หรือ 4 เดือนถึงจะฝั่งไมโครชิปได้นะครับ

พาไปฝั่งที่โรงพยาบาลสัตว์ 500 บาทต่อตัวครับ

บรีดเดอร์สมัครเล่นท่านใดคงต้องหงายท้องแน่ๆต้องเลี้ยงลูกหมานาน 4เดือน ถึงจะพาไปฝั่งไมโครชิปได้ แล้วถึงจะลงขายได้นะครับ ดีเหมือนกันตัดประชากรพิทบลูลงไปได้เยอะ และก็บรีดเดอร์สมัครเล่นคงหมดไป หรือไม่ก็ต้องพัฒนาตัวเองให้เป็นบรีดเดอร์คุณภาพซะแล้วครับงานนี้ :033:
  • จัดมาตรการให้หนักๆ ไปเลยค่ะ :)>-
  • สนับสนุนครับ :063: :063: :063:
  • ไปวุ่นวายกับหมา ล้างอ่างปลา และทำความสะอาดบริเวณบ้าน กลับมาอีกรอบ เห็นการตอบรับแบบนี้แล้วดีใจจังครับ

ต่อไปมาตรการมันก็คงจะเข้มข้นขึ้นไปเรื่อยๆ แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม ความสำเร็จมันก็ขึ้นอยู่กับพวกเราช่วยกันผลักดันครับ
    ส่วนเรื่องการฝังไมโครชิฟ ผมเห็นด้วยเต็มที่ครับ แต่ก็เข้าใจว่าบางพื้นที่มันก็ไม่สะดวก เอาเป็นว่าแล้วแต่ความสมัครใจก็แล้วกัน
    แต่ในเขตกรุงเทพฯ กับปริมณฑล มันมี พรบ บังคับอยู่แล้ว ใครไม่ปฎิบัติก็มีบทลงโทษ ถ้าภาครัฐเขาเข้มงวดขึ้นมา

ขอบคุณคนเลี้ยงคุณภาพทุกท่านครับ :063:
  • ขอบคุณป๋าและทุกท่านครับ ถึงเวลาที่ควรจะเน้นคุณภาพมากกว่าปริมาณแล้วจริงๆ :o034:
  • สนับสนุนเต็มที่ครับ และจะคอยช่วยเป็นหูเป็นตาให้อีกคนครับ :)>-
  • อีกอย่างคับพวกเราต้องช่วยกันสกีรในพื้นที่ๆเราอยู่ว่ามีคัยเลี้ยงบ้างช่วยๆกันเตือนคับ
  • มีคนเคยบอกผมว่าพิทบูลเปรียบเสมือนปืนที่มีลมหายใจคู่กายเรามีสองด้านมีทั้งด้านดีและไม่ดีอยู่ที่เราจะเป็นคนกำหนดว่าจะหันปลายกระบอกปืนไปด้านใด เห็นด้วยกับแนวทางของทุกท่านอย่างยิ่ง สนับสนุน1เสียงด้วยครับ
  • เอาตามนั้นเลยพี่
  • เห็นด้วยครับป๋า เมื่อเร็วๆนี้ก็มีพิทบูลมาขอผสมผม3แม่ แต่ผมไม่ผสมให้เพราะผมดูแล้วการเลี้ยงเค้ายังไม่ผ่านครับ แลว่าจะปั้มหมาขายเอาเงินอย่างเดียวอ่ะครับ มีแม่สี ดำ ลายเสือ แต่จะมาผสมกะ Z-4แค่ดูเจตนาก็รู้แล้วครับว่าไม่เน้นเรดโน๊ต ขอแคได้ลูกหมาไปขายบวกกับเครดิตพ่อหมา ผมก็ไม่ได้เป็นคนดีมากมาย ผมก็ไม่ได้รวยอะไร เงินใครๆก็อยากได้แต่ต้องช่วยกันครับ...ต้องเริมตั้งแต่วันนี้...ผมเริ่มแล้ว....แล้วคุณล่ะครับ.... ^:)^
  • ดีมากๆเลยครับมันจะทำให้คุณถาพและสายเลือดของสุนัขดีขึ้นและสุดท้ายราคาของสุนัขก็จะสูงขึ้นทำให้คนที่คิดจะซื้อมาเลี้ยงต้องคิดให้ดี
  • พวกเราจะเป็นผู้นำให้คนอื่นๆเดินตาม เราคือกลุ่มคนที่เลี้ยงหมาที่ต้องใช้ความรับผิดชอบมากกว่าสายพันธ์ทั่วไป พิตบูล เป็นหมาที่ต้องการการดูแลมากเป็นพิเศษ มีข้อควรระวังมากมาย หากพวกเราทำสำเร็จมันก็คือความภูมิใจ และผมเชื่อว่าวันหนึ่ง สังคมคนเลี้ยงหมาของเมืองไทยน่าจะมีอะไรที่พัฒนาขึ้น ผมยังเชื่อแบบนี้ครับ
  • ผมคนหนึ่งที่ไม่เห็นด้วยกับการเลี้ยงหมาพิทบูลระบบปล่อย เพราะผมว่ามันอันตรายมาก ถึงแม้ว่าจะเป็นหมาเชื่อง ไม่ดุ ไม่กัด ก็จริงอยู่ แต่ถ้าเมื่อมันกัดขึ้นมาละอันตรายมาก ถ้าอยู่ในสายตาเราไม่ว่ากัน เฝ้าดูแลอยู่พอทำเนา แต่หากไม่มีใคร น่ากลัว ของผม 4ตัว ไม่เคยปล่อยให้ละจากสายตาเลย ถ้าอยู่บ้านก็ให้เขาเล่นกัน แต่อยู่ในสายตาตลอด เมื่อไรที่ออกจากบ้านเข้าคอกหมด และอีกอย่างถ้าปล่อยร่วมกันไม่มีใครไม่ได้ เพราะเดี่ยวนี้มันเริ่มสู้กันแล้ว เพราะพอเล่นแรงๆเข้าหน่อย ตาเขียวใส่กันเลย แต่ถ้าผมอยู่มันไม่กล้าหรอก ผมจะใช้เสียงข่มมันตลอด มันเลยกลัว อย่าปล่อยเลยครับ ไม่มีกรงก็ล่ามเสีย ป้องกันไว้ดีกว่าแก้นะผมว่า
  • นี้เหละสุดยอด ขอสนับสนุนเต็มที่ครับพี่มาคร์ =D> จากพวกเราชาวสัตหีบครับ
  • ตอนนี้ราคาของสุนัขมันถูกจนใครๆก้อเอามาเลี้ยงใด้ทำให้ความรับผิดชอบน้อยเกินไปถ้าเราควบคุมเรื่องราคาเฃ้มข้นเรื่องสายเลือดผมว่าน่าจะดีต่อผู้เพาะพันธ์ุ ผู้เลี้ยง และตัวสุนัขด้วย
  • เชื่อหรือเปล่า กรามล๊อค อายุเพียงหกเดือน และปกติก็จะยอม บีเจ ตลอด แต่เวลามันหวงของหรือมันหวงผม มันไม่ยอมบีเจเลยจริงๆ สองครั้งแล้วที่เกือบเกิดศึก

ครั้งแรก แย่งกระดูกปลอม ตอนเช้าปล่อยออกจากกรวพร้อมกัน แต่กรามล๊อคเจอกระดูกปลอมที่วางทิ้งไว้แล้วไม่ได้เก็บตั้งแต่เมื่อคืน มันก็คาบมานอนแทะเล่น พอบีเจเดินมา มันก็ขุ่ใส่ ผมหันไปเห็นพอดีจึงคว้า บีเจไว้ได้ทัน ถ้าบีเจยังเดินเข้าไป กรามล๊อคมันพุ่งใส่แน่ และ บีเจ มันก็คงตอบโต้ แค่นึกก็ยังสยอง

ครั้งที่สอง เล่นสปริงโพล์ ผมเล่นกับกรามล๊อค บีเจ เดินมา แต่กรามล๊อคมันไม่ยอม คำรามใส่ ผมตวาดและหยุดเล่น ทั้งคู่วิ่งกระเจิง ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา หากจะเบ่นกับหมาตัวไหน ตัวอื่นต้องเอาเข้ากรงให้หมด เพื่อความปลอดภัย
  • ความจริงแล้วเราน่าจะเริ่มทำแบบนี้มาตั้งนานแล้วนะครับเรื่องนี้ แต่ก็ไม่เป็นไรเริ่มตอนนี้ก็ยังไม่สายครับ อย่างน้อยคนที่ซื้อไปจะได้มองเห็นคุณค่าของมันเพิ่มขึ้นหน่อย ราคาก็ต้องมากขึ้นอีก คนรุ่นใหม่ต่อๆไปจะได้ดูเป็นตัวอย่าง คนที่มีลูกหมามาตลอดก็ต้องคิดใหม่ทำใหม่แล้วล่ะครับ
  • ขึ้นแบนเนอใหญ่ๆที่หน้าเวบบอร์ดเลย ว่า พิทบูลไม่เหมาะไว้เฝ้าสวน ไม่ควรเลี้ยงเกิน1ตัว ไม่ควรให้เป็นของขวัญ อะไรประมาณนั้น
  • ผมว่า คนดีกับเลว ในสังคม มีอยู่ 50-50 นะ แล้วไม่ถึง 50 % ที่ดีนั้นเข้าเว็บนี้ แล้วส่วนน้อยของคนที่เลวก็เข้าเว็บนี้ด้วย มันคงกำจัดคนเลวที่ปั้มหมาขายได้บ้าง อย่างน้อยก็ในบ้านนี้ ผมว่า เหนื่อยคับ พี่มาร์ค เพราะนอกบ้านแห่งนี้ คนเลวยังอีกเยอะคับ เอาแค่ใกล้ๆ ตัว ทุกคนก็คงเคยเจอมา T_T
  • สังคมอื่นเราคงไปเปลี่ยนแปลงอะไรเขาไม่ได้ แต่เราสร้างสังคมเราให้ดีขึ้นได้แน่นอนครับ
  • ผมขอเสนอนะครับป๋าเรื่องโครงการขึ้นทะเบียนฝังไมโครชิฟตามหลักความเป็นจริง ส่วนน้อยครับที่จะเข็นหมาไปฝังที่โรงพยาบาล ผมว่าเวลามีงานมิตติ้งที่ไหนหรือมีงานลากจะลำบากไหมครับที่จะให้เค้าไปฝังในงาน ค่าใช้จ่ายจะสูงมั้ยครับ เรื่อ่งการจัดงานป๋าจะรู้จากในบอร์ดอยู่แล้ว ใครเป็นคนจัดก็เม้นท์ติดต่อกะเจ้าหน้าที่ไปเลยทำให้มันเป็นค่านิยมไปเลย แบบว่าเวลาเจอกันแล้ว..."เฮ้ย!หมาเอ็งฝังไมโครชิฟมายัง...ยัง...เชยว่ะ" แต่ป๋าครับยังมีคนทำหมาอีกมากครับที่ไม่เคยเล่นอินเตอร์เน็ต คงต้องประชาสัมพันธ์ด้านอื่นอีกด้วยครับเช่น หนังสือพิมพ์ ทีวี อะไรอย่างนี้อ่ะครับ ลองๆดูครับป๋า..สงสัยต้องทำเป็นเล่มแบบทะเบียนบ้านเลยดีมั๊ย HANAเลขทะเบีนไมโครชิฟ1111 พ่อZ-4เลข2222 แม่TANEEเลข3333 อยู่บ้านเลขที่.......... แบบในทะเบียนบ้านอ่ะครับมีตัวไหนย้ายมาใหม๋ก็ไปเพิ่มกะนายทะเบียน ความคิดเห็นส่วนตัวอ่ะครับผิดพลาดอะไรขออภัยด้วยครับ อิอิ :-D
  • เห็นด้วยครัย ต้องจริงจังในการเลี้ยงมากกว่านี้ครับ
  • ตลาดมืดก็ยังเยอะอยู่นะป๋า พวกไม่ลงขายที่นี้ พวกขายกันเอง พวกขายถูกๆ และพวกไล่แจกฟรี โดยปัดภาระ
    ให้พ้นจากตัวเอง พวกนี้อ่ะน่ากลัวกว่าป๋า ต่างจังหวัดทำใบเพดแล้วน่าจะลงประวัติกับทางกรมปศุสัตว์ด้วยนะป๋า
    จะได้สำรวจประชากร ที่อยู่คนเลี้ยง หรือเรียกมาอบรม ดูแลกันในจังหวัดแบบเข้มงวด ให้พวกที่คิดจะเลี้ยงมีความรู้และจิตสำนึกในการเลี้ยงสิ่งมีชีวิตที่ชื่อ พิทบูล เอาแบบประเภทว่า ไม่มีใบ ไม่ลงประวัติกับกรมปศุสัตว์จังหวัดของตน คุณมีความผิดแน่ ถ้าจะดีนะป๋า :m08:
  • ก่อนจะไปถึงระดับจังหวัด หรือระดับประเทศ เราช่วยกันทำให้สังคมนี้เป็นสังคมตัวอย่างกันก่อนดีกว่า
    อย่างน้อยมันก็คือก้าวที่หนึ่ง เพื่อที่จะมีก้าว สอง สาม สี่ ต่อไป
  • พวกคนที่เลี้ยงไม่รับผิดชอบ ปั้มหมาขาย ไม่เข้าใจจิงๆ ว่าเค้าคิดยังไง ? อยากจะถาม อยากรู้ว่าคำตอบจะเป็นแบบไหน เป็นความซวยของสุนัขพันธุ์พิตบูลจิงๆ เมื่อไหร่คนแบบนี้จะหมดไปซะที
  • การขึ้นทะเบียนสุนัข มันอาจจะช่วยอะไรไม่ได้มาก แต่มันก็เป็นการช่วยยกระดับให้การเป็นบรีดเดอร์ยากขึ้น ราคาสุนัขแพงขึ้นเพราะมันมีต้นทุนสูงขึ้น เสียเวลายุ่งยากขึ้น แต่ถ้าสุนัขไม่สวยแต่แพงมันก็ขายยากขึ้น คนที่บรีดแบบมั่วๆก็จะน้อยลงครับ

การทำประวัติ มันควรเริ่มจากตัวพ่อแม่ แต่ ถ้าพ่อแม่ไม่มีประวัติ ก็ต้องเริ่มต้นจากการเป็น โนเรคคอร์ดไปก่อน
    การเอาลูกหมามาขึ้นทะเบียน เราก็จะขึ้นให้ได้เช่นกัน แต่ถ้าพ่อแม่ไม่ได้ทำประวัติ ก็ต้องขึ้นเป็น โนเรคคอร์ดด้วยเช่นกัน

ดังนั้นใครที่กำลังจะบรีดลูกสุนัข ก็ควรขึ้นขึ้นทะเบียนตัวพ่อและตัวแม่ไว้ก่อน เพื่อที่ลูกหมาจะได้มีประวัติครับ
  • ขนาดเค้าเลี้ยงที่ทุ่งนามันยังไปเรื่อง ไอ้พวกผมมันเลี้ยงกันในเมือง
    จูงไปไหนต่อไหนสายตาแต่ละคน อ่ะนะฮีๆๆแม่...เจ้า...โว้ย เหมือนพวกที่โดนเหยียดสีผิวอะไรประมาณนั้น
    เสียหมด มันน่าดีดติ่งหูจริงๆเลยไอ้พวกเนี๊ย เสียรมณ์ เอาไงก็เอาป๋า เข้มๆกันหน่อย
  • เห็นด้วยครับจัดไปพี่..อย่าให้เสีย :065:
  • ขอบคุณครับคุณ superkim ผมคิดว่า ๒ เดือนก็ฝั่งได้แล้ว งั้นต้องคิดใหม่ ที่สามารถระบุตัวตนของหมาได้ เช่นการสักเลข มันเป็นประโยชน์ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย

เห็นด้วยกับคุณ WESTLINE ต้องสร้างค่านิยมให้ฝั่งไมโครชิฟครับ ผมว่าคนที่พาหมาทำกิจรรมส่วนใหญ่ไม่ใช่พวกที่ก่อปัญหา

ทางที่ดีต้องต้องหาวิีธียืนยันตัวตนเจ้าของสุนัขให้ได้ก่อนที่จะขายคน คนมันเลี้ยงอย่างไม่รับผิดชอบคิดหรือว่ามันจะเอาไปฝั่งไมโครชิปเองได้
  • พี่ zumo ครับเพิ่งจะเริ่มครับ...อย่าเพิ่งท้อ ในสังคมมีคนดี-ไม่ดีอย่าไปสนเริ่มที่ตัวเราก่อน เดี๋ยวมันก็รามไปถึงเพื่อนเรา...ชมรมเรา...จังหวัดเรา...ประเทศเรา... คุยกันครับกับเพื่อนใกล้ๆตัวก่อนผมคิดอย่างป๋านะสักวันสังคมพิตบูลต้องดีขึ้น" ถ้าเราทุกคนเริ่ม" กำหนดตัวเองว่าจะทำอะไร ทำพิทแบบไหน เพื่ออะไร และเพื่อใคร ถ้าเพื่อเงินผมว่าแนะนำเพื่อนไปเลยว่าเพาะพันธ์หมาอื่นเหอะ กินน้อย..ราคาพอกัน..เลี้ยงรวมกันได้เป็นฝูง..อันตรายก็น้อยกว่า แต่ถ้าจะทำพิทก็ต้องมีจุดยืน สู้ครับอย่าเพิ่งท้อ!ดูป๋าเป็นตัวอย่างโดนมาอ่วมตั้งแต่เป็นบาร์เทนเดอร์ผูกหูกระต่าย(แซว) ถ้าใครเพิ่งเลนเวปนี้ไม่มีทางรู้หรอกครับว่าเจ้าไทเกอร์ตอนแรกๆโดนอะไรมาบ้าง(สมัยก่อน ฮิตหมาประกวด) และปัญหาอื่นๆตามมาอีกเป็นหางว่าว..ถ้าป๋าท้อจะไม่มีบ้านแห่งนี้..สังคมดีๆก็จบ ผมไม่ได้มายอ..ผมไม่ได้มาเลีย(ซาราโปว่า) ผมเด็กเพชรผมชอบคนสูไม่ถอยพรรป๋าว่ะ "หนทางยังอีกใกล สู้ต่อไปนะริว"555 ป๋ามีอะไรดีๆว่ามา ผมกะเพื่อนๆจะเป็นแนวร่วมให้(แต่ให้ไปวางระเบิดใครไม่เอาเด้อ) ขอชื่นชมหัวใจนักสู้ครับ... =D>
  • เสียงตอบรับขนาดนี้ ก็แสดงความดีใจกับชาว PITBULL ZONE ด้วยคับ =D>
  • สนับสนุนและเห็นด้วยครับเพื่อคนที่ต้องการให้พิทบูลอยู่ตลอดไป :015:
  • เห็นด้วยกับมาเฟียครับ แต่ฝังไมโครชิปนี่อาจจะยาก แต่ก็ลองดูครับ ไม่เริ่มคลานก็เดินไม่ได้