ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามเรื่อง "ท้องเทียม"ครับ..
  • ใครมีประสบการณ์ หรือมีความรู้ เรื่องหมาที่บ้านที่ไม่ได้ผสม แต่เกิดมีน้ำนมไหล เหมือนหมาท้อง อารมณ์ ก็ไม่ปกติ หาหมอ X-ray ดูแล้วก็ไม่ได้ท้อง ใครมีประสบการณ์ หรือมีความรู้เรื่องนี้กรุณาให้ความรู้ ด้วยนะครับ (หมาจะเป็นอันตรายหรือปล่าว ตอนนี้กำลังกินยารักษาโรคเลือดด้วย) ขอบคุณครับ
  • เคยมีค่ะ....เกิดขึ้นกับแมวขาวมณีที่บ้าน....เค้าทำท่าเหมือนจะคลอดลูก ท้องก็ป่อง ขึ้หงุดหงิด

แต่ร็องจะหาที่คลอดให้ได้..........เราก็คิดว่ามันคลอดไม่ได้ เลยพาไปหาหมอ พอหมอจับท้องดู หมอบอกว่าไม่มีลุกแมว
    หัวเราะเลยค่ะตอนนั้น.........เค้าบอกว่าเรียกอีกอย่างว่า "ท้องลม" มีแต่ลม เกิดขึ้นได้ในภาวะขอสัตว์ที่เพิ่งจะเป็นสาวอะไรอย่างเนี้ย
    (เหมือนซ้อมไว้ก่อน).........แต่เค้าก็จะมีอาการเจ็บท้องอยากจะคลอดจริงๆนะคะ
    จากเหตุการณ์ที่ผ่านมาก็ไม่เห็นคุoหมอบอกว่ามีอันตรายอะไร..และไม่ต้องกินยาอะไร..มันจะหายไปเองค่ะ
    ทุกวันนี้แมวตัวนั้น.(ท้องจริงแล้วค่ะ.......คลอดเองก็ไม่เป็น.ต้องพาไปทำคลอดอย่างกะคนแน่ะ).!!!!!
  • ท้องเทียมก็คือท้องไม่แท้ครับ อย่ากังวลไปเลยครับ หากาแฟเย็นกินแล้วดูหนังซักเรื่องนึงจะดีขึ้นครับ เย้!
    ไฟล์แนบ
    t2.gif 46K
  • :o010::o053::o025:แค้ฮอโมน โปรแกสโตเจน ทำพิดเดียวก็หายครับ หมาผมก็เป็นจนลำคารไม่ได้ลูกชักที
  • ขอบคุณทุกๆคำตอบและทุกๆ:029:คำเเนะนำครับ:029:
  • ภาวะท้องเทียม รูปร่างลักษณะภายนอกเหมือนการตั้งท้องจริง เกิดขึ้นหลังจากผสมประมาณ 5-6 สัปดาห์ แม่สุนัขจะมีน้ำหนักเพิ่มขึ้นและอาจมีน้ำนมไหล แต่ไม่ท้องครับ สาเหตุเป็นเพราะความไม่สมดุลย์ของฮอร์โมนในรังไข่ ภาวะท้องเทียมนี้ อาจเกิดได้ในสุนัขที่เคยตั้งท้องปกติ ซึ่งภาวะนี้อาจเป็นภาวะโน้มนำให้เกิดปัญหามดลูกอักเสบและมะเร็งเต้านมได้ครับ วิธีแก้ไข โดยการฉีดฮอร์โมนเพื่อให้น้ำนมหยุดไหลและทางที่ดีที่สุดคือ การทำหมัน

หมอ พิทบูล