ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทราบวิธีการทำประวัติสุนัขครับ
  • อยากถามผู้รู้ทุกท่านนะครับช่วยเล่าขั้นตอนการทำประวัติหน่อยครับและค่าใช้จ่ายด้วยนะครับ
  • ABCdogclub กุมภาพันธ์ 21 Permalink
    เอกสารที่จะต้องเตรียมในการขึ้นทะเบียน

1.สำเนาบัตรประชาชน (เจ้าของสุนัข) ชื่อ-สกุล, ที่อยู่ ภาษาไทยและ ภาษาอังกฤษ
    2.รายละเอียดของสุนัข ชื่อ, วันเดือนปีเกิด, เพศ, สี ประวัติพ่อ-แม่ (แนบใบเพดเดิม ถ้ามี)
    3.รูปถ่ายของสุนัขที่ต้องการขึ้นทะเบียน
    4.ที่อยู่ในการจัดส่ง

สามารถส่งเอกสารได้ที่ abcdogclub@hotmail.com หรือ
    ชมรมมิตรภาพพิทบูล
    57/62 ซ.นิมิตใหม่ 9 ถ.นิมิตใหม่ แขวงทรายกองดิน เขตคลองสามวา กรุงเทพฯ 10510

สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ 0-2914-5354 หรือ 086-784-5333

***ผมเพิ่มให้นะครับสำหรับค่าใช้จ่าย 300 บาทต่อตัวนะครับ :033:
  • ประวัติพ่อ-แม่ ต้องละเอียดแค่ไหนคับ ถึงจะทำได้
    แล้วรูปถ่ายสุนัขถ้าทำตั้งแต่เล็ก รูปก็เป็นลูกหมาใช่มั้ยคับ คือถ้าเราเป็นเจ้าของก็อยากให้รูปมันดูดี ถ้าตอนโตขึ้นสามารถเปลี่ยนรูปได้มั้ยคับ ทำได้ป่าว หรือว่าทำแล้วทำเลย ถ้าทำได้ทำยังไงคับ
  • พ่อ แม่ และสายเลือดเท่าที่มีแหละครับ ถ้าพ่อแม่ทำประวัติไว้แล้ว ก็มีประวัติ ปู่ย่า ตายาย ครบครับ ไล่สายเลือดกันไปเท่าที่จะมีแหละครับ

มีตัวเดียวไม่มีพ่อแม่เลย ก็ทำได้นะครับ เพียงแต่ในประวัติสายเลือดหมาตัวนั้นก็จะขึ้นพ่อแม่ เป็น No Record ครับ

ใช่ครับ รุปที่คิดว่าสวยที่สุดอ่ะครับ โตขึ้นเห้นว่าสามารถเปลี่ยนได้ที่หลังนะครับ (อันนี้ลองสอบถาม คุณนกเองเลยดีกว่าครับ ตามเบอร์ที่ลงไว้เลยครับ) :033:
  • เด๋วผมส่งไปทำด้วย แต่ไล่สายไม่ถูกอ่ะ คุณคิม ไจแอนท์มันไล่สายไม่ถูก ลูกหมาก้อทำได้เลยใช่ไหมครับอายุ2เดือนกว่า
  • พี่SUPERKIMครับถ้าเรามีประวัติพ่อแม่-ทวด แต่พ่อแม่-ทวดไม่ได้ขึ้นทะเบียนเราแจ้งให้เจ้าหน้าที่ทราบได้รึเปล่าครับ หรือจะให้เค้าลงเป็นโนเรคคอร์ด รบกวนด้วยครับ...ขอบคุณครับ
  • การทำประวัติ มันควรเริ่มจากตัวพ่อแม่ แต่ ถ้าพ่อแม่ไม่มีประวัติ ก็ต้องเริ่มต้นจากการเป็น โนเรคคอร์ดไปก่อน
    การเอาลูกหมามาขึ้นทะเบียน เราก็จะขึ้นให้ได้เช่นกัน แต่ถ้าพ่อแม่ไม่ได้ทำประวัติ ก็ต้องขึ้นเป็น โนเรคคอร์ดด้วยเช่นกัน

ดังนั้นใครที่กำลังจะบรีดลูกสุนัข ก็ควรขึ้นขึ้นทะเบียนตัวพ่อและตัวแม่ไว้ก่อน เพื่อที่ลูกหมาจะได้มีประวัติครับ

การขึ้นทะเบียนสุนัข มันอาจจะช่วยอะไรไม่ได้มาก แต่มันก็เป็นการช่วยยกระดับให้การเป็นบรีดเดอร์ยากขึ้น ราคาสุนัขแพงขึ้นเพราะมันมีต้นทุนสูงขึ้น เสียเวลายุ่งยากขึ้น แต่ถ้าสุนัขไม่สวยแต่แพงมันก็ขายยากขึ้น คนที่บรีดแบบมั่วๆก็จะน้อยลงครับ
  • ตอบคุณ WESTLINE ครับ แจ้งได้ครับพี่ หมาเราที่ขึ้นประวัติเพ็ดออนไลน์ก็จะมีขึ้นชื่อทั้ง พ่อ แม่ ปู่ย่า ตา ยาย ขึ้นครบครับ เพียงแต่รุปภาพ พ่อ แม่ ปู่ย่า ตายายที่ไม่เคยขึ้นประวัติมาก่อน อาจจะไม่ขึ้นโชว์นะครับ เวลาเรากดเข้าไปดูที่ตัวพ่อ แม่ ปู่ย่า ตายาย อ่ะครับ รูปภาพจะแสดงก็ต่อเมื่อเจ้าของ พ่อ แม่ ปู่ย่า ตายาย เป็นคนขึ้นทะเบียนเองครับผม (อาจจะนะครับ เพราะผมเห็นว่าบางตัวก็ขึ้นนะครับ)

ส่วนกรณี No Record นั้นเป้นเพราะว่าเราไม่สามารถไล่สายเลือดได้ครับ เลยต้องขึ้น No Record ครับผม :033:

• ^:)^ รู้เรื่อง ขอบคุณครับ ^:)^
  • ขอถามครับ ตอนนี้ผมมีลูกหมาอายุ 3 เดือน แต่พ่อ แม่ ลูกหมาผมยังไม่ขึ้นทะเบียน แล้วอีก 2 เดือน พ่อ แม่ ของลูกหมาขึ้นทะเบียน แล้วผมเอาลูกหมคไปขึ้นทะเบียน มันจะขึ้น NO Record รึเปล่า
  • ไม่ครับ ไม่ขึ้น NO Record แน่นอนครับ เพราะถ้าพ่อแม่ มีประวัติเคยขึ้นทะเบียนเอาไว้แล้ว ลูกหมาออกมาจะกี่เดือน ถ้าเอาไปขึ้นทะเบียนก็จะมีรูปพ่อแม่พร้อมรายละเอียดเกี่ยวกับประวัติพ่อแม่ ตามรายละเอียดข้างล่างครบครับ

Name ชื่อพ่อหรือว่าแม่
    Breed AMERICAN PITBULL TERRIER หรือ ว่า AMERICAN BULLY ครับ
    Sex พ่อก็ MALE แม่ก็ FEMALE ครับ
    Color RED RED NOSE ก็ว่าไปครับ หรือจะ RED WHITE ก็แล้วแต่สีของหมาเราที่จะขึ้นทะเบียนครับ
    Date of Birth วันเกิด
    Breeder ชื่อว่าใครเป็นคนบรีด
    Owner ชื่อเจ้าของคนปัจจุบัน คนที่ขึ้นทะเบียนหมาตัวนี้อ่ะ
    Reg No. แล้วเดี๋ยวจะได้หมายเลขครับ
    Microchip No. ถ้าเคยไปฝั่งไมโครชิปแล้วก็แจ้งหมายเลยแนบไปด้วยครับ
    Registered วันที่ขึ้นทะเบียน
    Registrar ABC ครับ
    PID แล้วเดี๋ยวก็จะได้หมายเลขเหมือนกันครับ

image

ตัวอย่างครับ อันนี้หมาผมเอง ในกรณีพ่อแม่ขึ้นทะเบียนแล้วก็จะแสดงรายละเอียดตามนี้ครับ :033:

ในกรณีเราขึ้นทะเบียนลูกหมาเรานะครับแต่พ่อแม่ไม่ได้ขึ้นทะเบียนเอาไว้นะครับ

image

จะเห็นว่าลูกหมาเรา (สมมุติว่าเป็นลูกหมานะ 555+)จะมีประวัติรายละเอียดครบครับ มีชื่อพ่อ แม่ขึ้น และสายเลือดพ่อแม่ขึ้น ชัดเจนครับ แต่เวลากดไปดูที่ประวัติพ่อแม่จะไม่มีรูปพ่อแม่ขึ้นครับ ส่วนในรายละเอียดของพ่อแม่ก็จะไม่มีประวัติครับผม

แต่ลูกหมาจะมีครับเพราะว่าเราเป้นคนขึ้นทะเบียนเอง
    Name SUPERKIMCOMBO'S RED TAMTUM (OLD RUSSIA)
    Breed AMERICAN PITBULL TERRIER
    Sex Female
    Color RED WHITE
    Date of Birth 2005/11/19 (6 y 9 m)
    Breeder
    Owner SUPERKIMCOMBO'S
    Reg No. 21207878
    Microchip No.
    Registered 2012/07/05
    Registrar ABC
    PID 878

และก็จะเห็นว่าผมไม่สามารถไล่สายเลือดปู่ย่า ตายายได้ครบนะครับอันนี้ในประวัติของลูกสุนัขเราก็จะขึ้น NO Record ชัดเจนครับผม

เพราะฉะนั้นพ่อแม่ไม่ขึ้นทะเบียนก็เถอะครับ ลูกหมาที่ขึ้นประวัติเพ็ดออนไลน์ ก็จะมีชื่อ พ่อแม่ขึ้นครับ แต่อาจจะมีไม่มีรูปพ่อแม่ขึ้นมาโชว์เวลากดเข้าไปดูประวัติของพ่อแม่ก็แค่นั้นเองครับ เพราะประวัติของพ่อแม่ไม่ได้ขึ้นทะเบียนครับ ก็เลยกลายเป็น NO Record ครับ

image

นี่คือพ่อหรือว่าแม่ของ(ที่สมมุติว่าเป้นลูกหมาของผมนะครับ) ก็จะปรากฎ เป็นดั่งนี้ครับผม พอจะเข้าใจกันไหมครับนี่ 555+
    ไฟล์แนบ
    Untitled.jpg 59K
    ghjf.jpg 54K
    dg.jpg 16K
  • จากกรณีที่มีข่าวพิตบูลทำร้ายคนครั้งล่าสุด จนกระทั่งต้องตัดแขนทิ้ง ซึ่งมีสาเหตุ จากคนเลี้ยงสุนัขที่ขาดความรับผิดชอบ ดังนั้นพวกเราจึงเห็นพ้องต้องกันที่จะจัดระเบียบสังคมคนเลี้ยงพิตบูลโดยเพิ่มความเข้มข้นในการกดดัน ไม่ให้การครอบครองสุนัขพิตบูลง่ายจนเกินไป ขอความกรุณา ผู้ลงโฆษณาขายสุนัขในบอร์ดนี้ทำตามกฏด้วยครับ

เพื่อร่วมรณรงค์แต่ไม่มีการปิดกั้นการทำธุรกิจอย่างรับผิดชอบและมีจรรยาบรรณ เราจะสนับสนุนคอกสุนัขที่มีมาตรฐาน มีการใส่ใจในทุกรายละเอียดของสุนัขที่นำมาเป็นพ่อแม่พันธ์ มีการทำประวัติสุนัขให้แก่ลูกค้าอย่างเรียบร้อย และต่อต้านโรงงานปั๊มลูกสุนัข ต่อไปใครจะลงประชาสัมพันธ์ขายลูกสุนัข รบกวนแสดงหลักฐานว่าลูกสุนัขชุดนี้มีประวัติของพ่อแม่ และมีการทำใบเพดดีกรีด้วยครับ เนื่องจากปัจจุบันมีลูกสุนัขออกสู่ท้องตลาดมากมายจนเกรงว่าจะสร้างปัญหาแก่ส่วนรวมในอนาคต และตอนนี้เรากำลังต่อต้านคอกสุนัขที่เห็นแก่ได้และขาดความรับผิดชอบกันอยู่ครับ คอกสุนัขที่ไม่ปฎิบัติตามกฏ ไม่พยายามยกระดับคุณภาพ ไม่มีมาตรฐาน ทำตัวเป็นเพียงโรงงานปั๊มลูกหมา เราจะไม่อนุญาติให้ลงโฆษณาขายในนี้อีกต่อไปครับ

ขอบคุณมากๆ ^:)^
  • ถึง... พี่มาร์ค
    เน่ืองจากใบเพดจากสมาคมพัฒนาพันธุ์ฯ หาย แล้วแจ้งทำใหม่ ทางสมาคมไม่ทำให้ แจ้งว่างดทำธุรกรรมทุกชนิดเกี่ยวกับสแตมปฟอร์ด อย่างนี้ถ้าผมจะเอาหมาผมไปขึ้นกับ ABC ก็กลายเป็น No Record ดิครับ????

ผมควรทำอย่างไง?? ขอบคุณครับผม
  • ขอถามอีกขอครับ คุณ superkim ถ้าจะทำๆได้ที่ไหนค่าใช้จ่ายเท่าไร แล้วก็หลักฐานอะไรมั่งครับ
  • เห็นแล้วครับ ขอโทษที อยู่ข้างบน
  • ถ้าไม่มีหลักฐานก็ต้องขึ้นเป็น โนเรคคอร์ดครับ
  • ขอบคุณครับพี่...
  • ในกรณีที่สุนัขหลายตัวแต่เจ้าของคนเดียวสำเนาบัตรต้องใช้กี่ฉบับครับ