ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากถึงพี่มาร์ค...เรื่องปลาครับผม
  • แต่ที่เลี้ยงมันก็ดันทนดีแท้ :o008: แต่ถ้าเลี้ยงแบบกล้างแจ้งคงไม่เหมาะ ไว้รอฟังเซียนท่านอื่น ^:)^
  • พี่มาร์คปลาชะโดก็โอดีนะครับ ทนด้วย ดุด้วย
  • อยู่กลางแจ้งเหมาะสุดคือปลูกบัว+เลี้ยงปลาเล็กครับเช่นปลาหางนกยูง ปลาสอด เพราะของผมก็เลี้ยงกลางแจ้งเหมือนกันครับ ปัญหาที่ประสบมาคือตะไคร่ครับไม่ว่ายาขนานไหนก็เอาไม่อยู่ถ้าโดนแดด พยายามล้างบ่อบ่อยๆก็สู้ตะไคร่ไม่ไหว สำหรับปลาทองกับตะไคร่ไม่ถูกกันครับ ปลาคาร์ฟพอไหวสำหรับบ่อที่โดนแดดรำไรเพราะตัวมันเองก็กินตะไคร่เหมือนกันแต่ถ้าโดนแดดจังๆก็ไม่เหมาะครับ ออสก้าเลี้ยงหลายตัวไม่ว่ากลางแดดหรือในตู้จะเกิดปัญหากัดกัน และโตไม่สม่ำเสมอกัน จะค่อยๆตายทีละตัวจนเหลือตัวสุดท้ายที่แข็งแรงที่สุดและเป็นจ่าฝูงครับสรุปคือ ปลาอโรวาน่า หมอสี ปลาทอง ปลาเสือ ต้องการน้ำสะอาดและ O2 ที่พอเพียงครับ และเลี้ยงเป็นปลาในร่มเหมาะสุด ส่วนกลางแจ้งไม่เหมาะกับปลาอะไรเลยครับ ถึงเลี้ยงรอดสภาพโดยรวมก็ไม่สวยครับ บ่อจะเขียวจนดำน้ำจะเหลืองถึงแม้ว่าจะวางระบบกรองดีอย่างไรก็ตาม ถ้ากลางแจ้งเหมาะสุดต้องบัวกับปลาเล็กครับ สบายตา ไม่ต้องดูแลมากสวยด้วยครับ ลงบัวก่อนให้น้ำหายขุ่นใส่ฆ่าครอลีนซักหน่อย รอน้ำใสแล้วค่อยลงปลาครับ แนะนำให้ใช้แบบเกร็ดนะครับ แบบน้ำแพงและเปลือง แบบเกร็ดถุงละร้อยนิดๆ 2-3ปีก็ใช้ไม่หมด น้ำ 1 ลบ.ม. ใส่ 1 ช้อนชาก็ใช้ได้ครับไม่ต้องรอนานด้วย ใส่เกลือซักช้อนนึงก็ดีครับไม่ว่าเลี้ยงปลาอะไรก็แล้วแต่ เพราะว่าสัตว์น้ำทุกชนิดต่อให้เป็นน้ำจืดก็ตาม ต่างต้องการเกลือแร่ทั้งนั้นและเกลือช่วยฆ่าเชื้อโรคในน้ำด้วยครับ ตอนนี้ผมเลี้ยงปลาทอง มังกร หมอสี ปีเซีย ออสก้า หางนกยูง กุ้ง แล้วกำลังอยากทำตู้เลี้ยงเต่าหมูบินอยู่ครับสวยสุดๆ ทุกอย่างวางระบบน้ำลงตัวแล้วเลี้ยงสบายครับ ตู้มังกรปีกว่าแล้วยังไม่เคยล้างเลยแค่ถ่ายน้ำครั้งละนิดแต่บ่อยหน่อยแล้วพยายามทำตู้ให้อยู่อย่างระบบนิเวศก็โอเคแล้วครับผมชอบเลี้ยงปลามาตั้งแต่เด็กพอจะรู้บ้างเล็กๆน้อยครับ
  • ดีจังๆ ได้ความรู้เพิ่มอีกเพียบเรื่องปลาเลยครับ แต่ผมว่าพี่เลี้ยงนี่ดีกว่าครับ ฝึกกับกรามล็อคสบายๆimage
    ไฟล์แนบ
    caiman_1646157c.jpg 18K
  • เลี้ยงในตู้ไม่เอาแล้ว ขี้เกียจดูแล ตอนนี้หนึ่งอ่างหนึ่งตู้ ก็ขี้เกียจล้างกรองแล้ว 555
  • ทำไมตู้ผมมันเขียวโคตรไวเลย ต้องล้างแทบทุกอาทิตย์ ตู้ขนาด 24 นิ้ว

ขอบคุณข้อมูลจากทุกท่าน ท่าน survey or ลงรูปให้ดูด่วยครับ อยากเห็น เผื่อเปลี่ยนใจ 555
  • ผมเลี้ยง ปลาทองแค่สามตัว ตู้ขนาด 24" ตอนนี้ไม่กล้าเปิดไฟแล้ว อาทิตย์เดียวเขียวแล้ว
  • การเกิดน้ำเขียว เกิดจากการวางตู้ที่มีเเสงสว่างเข้ามากเกินไปครับ ควรย้ายตำเเหน่งตู้ครับ หรือไม่ก็ใช้หลอดยูวีช่วยได้.....
    ส่วนการเลี้ยงปลาในตู้ไม่ได้น่ากลัวเลยครับ ขึ้นอยูกับวิธีเลี้ยงครับ
    1.ใส่หินก้นตู้เยอะๆ โดยเฉพาะการเลี้ยงปลาทอง....หินคือวัสดุที่แบคทีเรียมีประโยชน์อาศัยอยู่หรือใช้เลี้ยงเเบคทีเรียนั่นเอง แบคที่เรียจะช่วยย่อยสลายพวกไนเตรท แอมโมเนีย พูดง่ายคือ ในตู้ปลาของเราก็มีระบบของมันเพียงแต่เราไม่รู้
    2.การถ่ายน้ำ ถ้าไม่สกปรกจนเกินไปไม่ควรตีหินหรือล้างหินในตู้..ควรใช้วิธีดูดขี้ปลาก็พอ ถ่ายน้ำแค่ครึ่งตู้ก็พอ ถ้าเราล้างหินด้วยจะทำให้ แบคทีเรียที่เราเลี้ยงไว้ตายหมด ระบบในตู้ก็จะล่ม
    3.การให้อาหารไม่ควรให้บ่อย หรือจำนวนมาก จะทำให้น้ำในตู้เสียเร็วครับ การเลี้ยงปลาในตู้เราเน้นที่ความสวยงามครับ ไม่เน้นโต ครับ ถ้าเน้นโตให้เลี้ยงในบ่อดีกว่าครับ
    ตู้ปลาที่บ้านผมประมาณ 1 เดือนค่อยถ่ายน้ำครับ ถ้าระบบในตู้อยู่ตัวแล้วน้ำจะใสมากๆครับ........
    4.จำนวนปลาที่เลี้ยงในตู้ ถ้าตู้ 24 ปลาขนาดไม่ใหญ่ 2-4 ตัวก็พอครับ
    ลองฟังท่านอื่นบ้างครับ.........
  • ผมเคยใส่หินก้อนใหญ่ พวกเศษปะการัง (ความจริงไม่สนับสนุนเลยการใช้ปะการังแต่เขาให้มาอยู่แล้ว) แต่ว่าพอคุ้ยขึ้นมา มีขี้ปลาเต็มไปหมด แบบนี้ต้องทำอย่างไรครับ หรือว่าปล่อยมันไว้อย่างนั้น

เราควรใช้หินละเอียดใช่ไหมครับ
  • ถึงเป็นหินละเอียด ก็มีขี้ปลาครับพี่ แถมจะแน่นกว่าเดิมด้วย ทางที่ดีเลี้ยงปลาตู้โล่ง ๆ ดีที่สุดครับ ทำความสะอาดง่าย
  • image
    ที่พอจะปรับสภาพตู้ได้คือตู้มังกรครับ บังเอิญตู้นี้เป็นตู้เดียวที่ติดกับหน้าต่าง ผมใช้ชอคเกอร์ตัวเล็กไว้กินตะใคร่ ใส่กุ้งฝอยไว้กินขี้ปลาก้นตู้ และเป็นอาหารของมังกรด้วย การให้ปลาเหยื่อเป็นอาหารทำให้มังกรป่วยง่าย เพราะปลาเหยื่อมักพาโรคมาด้วยเสมอ ก็เลยลงตัวที่กุ้งฝอยครับเป็นระบบนิเวศที่ผมคิดว่าลงตัวสุดแล้ว
    image

image

image
    สำหรับหมอสีที่เลี้ยงรวมกับออก้าปลากรายแล้วก็ปีเซียเพราะขนาดและความดุมันพอฟัดพอเหวี่ยงกันทั้งหมด เลยลองเลี้ยงรวมดูกัน มันคานอำนาจกันหลายฝ่ายสรุปก็อยู่กันได้ด้วยดีครับ ตู้นี้ผมก็ใช้กุ้งกับชอคเกอร์เหมือนกันแต่ใส่กุ้งไปคืนเดียวก็ช่วยกันกินจนเรียบ

image
    ปลาทองนี่แก้ปํญหาไม่ตกเหมือนกันครับ สรุปต้องคอยเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ

image
    image
    image
    image
    image
    ชุดหลังนี่เลี้ยงแยกครับ

image
    นี่คือจุดจบของบ่อกลางแจ้งครับ

image
    ส่วนนี่เข้าเรื่องแล้วครับ สมาชิกใหม่ RED LEICA ครับ ฤกษ์งามยามเหมาะไปรับมาวันที 12 ครับ
    ฝากตัวด้วยนะคร้าบ
    image
    แม่ไลก้าครับสายโอเลี้ยง+กาบ้า
    image
    image

ลูกหมาเกือบ40วันให้กิน F1 แอดวานซ์ได้รึเปล่าครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_20120813_142919.jpg 281K
    IMG_20120813_142834.jpg 281K
    IMG_20120813_142721_resize.jpg 219K
    IMG_20120813_142644.jpg 293K
    IMG_20120813_142759.jpg 258K
    IMG_20120813_142021.jpg 257K
    IMG_20120813_141820.jpg 230K
    IMG_20120813_141939.jpg 210K
    IMG_20120813_142309_resize.jpg 285K
    Leica_resize.jpg 231K
    Mom โอเลี้ยง กาบ้า.jpg 299K
    IMG_20120812_203057.jpg 239K
    IMG_20120812_203157.jpg 278K
    IMG_20120813_142510_resize.jpg 258K
  • ได้ครับ ได้ถึง 1ปี 6เดือน หรือถ้าเราสังเกตุว่าหมาเราหยุดโตแล้วก็เลิกใช้เปลี่ยนมาเป็นสีเหลิอง หรือ แดง ก็ได้ครับ แล้ววแต่พี่ครับถ้ากินสีเหลืองสําหรับหมาที่ไม่ค่อยใช้พลังงานเยอะเท่าไหร่แต่ถ้าออกกําลังกายหนักหน่วงก็สีแดงครับผม
  • ผมว่าหาปลาแม่น้ำมาเลี้ยงซักฝูงครับป๋าเช่นตะเพียนเงิน+ตะเพียนทองและปล่อย ชักเกอร์ซัก2ตัวเก็บกวาด เลี้ยงง่ายโตไว ชื่อความหมายดี ทำให้มีเงินมีทองตลอดเวลาครับป๋า
  • สงสัย ลงบัวกับหางนกยูงดีที่สุด 555

แต่ไอ้กรามมันจะทำพังอีกไหมเนี่ย
  • ไม่เหลืออยู่แล้วพังๆแน่ อิอิ พี่มาร์คครับตู้ยาวที่พี่บอกผม ถ้าพี่เลี้ยง อโรวาน่า กับ อินซิเน็ต และ สายนําผึ้ง เวลาเปลี่ยนนํา อาทิตย์ละ 1 ครั้ง หรือไม่ก็ 2 อาทิตย์ ครั้ง เวลาเปลี่ยนนําดูดนํากับพวกของสกปรกแค่ 20 - 20 เปอร์เซน พอแล้วนําที่จะลงตู้นั้นต้องเป็นนําที่ทิ้งไว้ซัก 3 วัน จริงๆใส่เลยก็ได้ครับแต่ ทิ้งไว้จะดีกว่า อย่างพี่มาร์คถ้าจะเลี้ยงลองนี่ดูครับอโรวาน่าเรดบี ราคาประมาณ 3800
  • แนะนำ ให้เลี้ยง ปลาแรดเผือกครับ ( ทน อึด สวย โตเร็ว เชื่อง เลี้ยงง่าย) image
    ไฟล์แนบ
    untitled.bmp 200K
  • ถูกต้องที่สุด 55+ โตมาบ่อ 2เมตรยังเอาไม่อยู่ อิอิ
  • อย่าใส่ปลาทองในบ่อออสก้านะพี่ ออสก้ากินหมด อิอิ
  • หมอสีสั้นๆแดงๆก้อสวย เลี้ยงเหมือนกันครับ เลี้ยงง่ายไม่แพงมากเสริมฮวงจุ้ยด้วย คนจีนเรียกหล่อฮั่น
  • ตัวนี้ชื่ออุดมโชคครับimage
    ไฟล์แนบ
    F6PrEq119280-02.jpg 48K
  • ปลามังกรอยู่ที่กรุงเทพไว้ค่อนถ่ายรูปมาโชว์มั้งอิอิ