ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข่าวมาไม่ดีอีกแล้ว
  • ร็อตไวเลอร์ผสมพิทบูลขย้ำเจ้าของหวิดดับ
    ร็อตไวเลอร์ผสมพิทบูล ขย้ำเจ้าของหวิดดับ เจ้าของเผย รู้สึกเสียใจและโกรธที่เลี้ยงดูเป็นอย่างดี แต่กลับมาทำร้ายคนที่เลี้ยงมาตั้งแต่เกิด หากมีหน่วยงานใดจะมารับตัวไปเลี้ยง หรือกำจัดก็พร้อมจะมอบให้โดยไม่ลังเลใจ เกรงว่าจะทำร้ายคนในบ้านอีก
    วันที่ 16 ส.ค.55 เมื่อเวลา 00.15 น. เจ้าหน้าที่ศูนย์วิทยุหน่วยกู้ภัยมูลนิธิสว่างโรจนธรรมสถานสัตหีบ ได้รับแจ้งมีคนถูกสุนัขกัดได้รับบาดเจ็บ เหตุเกิดภายในบ้านเลขที่ 57/199 หมู่บ้านรามนุช ซอยบ่อนไก่ ม.6 ต.สัตหีบ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี จึงพร้อมด้วยรถกู้ชีพ และอุปกรณ์ปฐมพยาบาล รุดไปให้การช่วยเหลือที่เกิดเหตุเป็นบ้านเดี่ยวชั้นเดี่ยว มีรั้วล้อมรอบ บนพื้นระเบียงประตูหน้าบ้าน พบรอยเลือดเปรอะเปื้อนจำนวนมาก และพบผู้ได้รับบาดเจ็บคือ นายประยูร คำพูล อายุ 59 ปี เจ้าของบ้าน อาชีพเปิดร้านทำลูกกุญแจภายในตลาดสัตหีบ นั่งอยู่กับพื้นสภาพเท้าขวามีบาดแผลเป็นรอยรูเขี้ยวสุนัข จำนวน 3 รู ปากแผลเปิดเหวอะหวะเป็นที่น่าหวาดเสียว ใกล้กันพบสุนัขพันธุ์ผสมระหว่างสายพันธุ์ร็อตไวเลอร์กับพิทบูล เพศผู้ สีดำ อายุ 2 ปี ชื่อ"เจ้าหมี" ถูกโซ่ล่ามติดกับเสาปูนระเบียง อยู่ในอาการบาดเจ็บ ที่ลำคอ และกกหูซ้าย มีบาดแผลฉกรรจ์ กำลังแยกเขี้ยวขู่ แสดงท่าทีจะกัดผู้คนที่เข้าไปใกล้ เบื้องต้นเจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยได้ให้การช่วยเหลือ ปฐมพยาบาลผู้ได้รับบาดเจ็บ ก่อนเร่งนำตัวส่งรักษายังห้องฉุกเฉินโรงพยาบาลสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ กรมแพทย์ทหารเรือ ส่วนสุนัขทางญาติได้ล่ามไว้ตามเดิม ยังไม่มีใครกล้าเข้าไปใกล้

นายประยูร ให้การว่า เจ้าหมีเป็นสุนัขพันธุ์ผสมที่ขอญาติมาเลี้ยงไว้ตั้งแต่เกิด มีพฤติกรรมดุร้าย จึงต้องใช้โซ่ล่ามตลอดเวลา และไม่เคยปล่อยออกไปนอกบริเวณบ้าน เพราะเกรงจะไปก่อเหตุกัดคนอื่น ที่ผ่านมาได้เคยถูกกัดจนได้รับบาดเจ็บมาแล้ว 3 ครั้ง แต่ด้วยความรักสัตว์จึงไม่นำมันไปปล่อย และเลี้ยงไว้ให้เฝ้าบ้านตามเดิม ล่าสุด ขณะดูละครจบได้มานั่งเล่นหยอกล้อกันตรงจุดที่ล่ามไว้ ทันใดนั้น เจ้าหมี ได้เกิดมีอาการหงุดหงิด ก่อนจะกัดเข้าที่ขาขวาจมเขี้ยว ชนิดกัดไม่ปล่อย จึงได้พยายามดิ้นหนีเอาตัวรอด ก่อนจะคว้าไปหยิบไม้ที่วางอยู่ใกล้กันตีเข้าไปหลายที ทำให้เจ้าหมียอมปล่อย

นายประยูร กล่าวอีกว่า รู้สึกเสียใจและโกรธที่อุตสาห์เลี้ยงดูฟูมฟักไม่เคยให้อดให้อยาก แต่กลับมาทำร้ายคนที่เลี้ยงมาตั้งแต่เกิด ในครั้งนี้นับเป็นครั้งที่ 4 จะไม่ให้อภัยอีกเป็นอันขาด โดยประกาศหากมีหน่วยงานใดจะมารับตัวไปเลี้ยง หรือกำจัดก็พร้อมจะมอบให้โดยไม่ลังเลใจ ซึ่งหากปล่อยไว้คงจะขย้ำลูกหลาน หรือคนในบ้านตายอย่างแน่นอน
  • ลูกผสมทำเรื่องอีก แล้ว ทำไมคนไทยจึงชอบลูกหมาผสมจังเมื่อวานมีคนมาถามซื้อลูกหมาผมว่ามีพิทบลูผสมไหมผมบอกไปว่าไม่มีไม่ขายพอเราขายไปก็เกิดเรื่องแบบนี้อีก เซ็งครับบอกตรงๆๆ
  • มีรูปหมาป่าวครับ
  • image
    ไฟล์แนบ
    k7859cad8bi6ekbc98aac.jpg 109K
  • ปวดหัววววววว ปีนี้ข่าวอันที่เท่าไหร่แล้วเนี้ย???? :m50:
  • กำจัดทิ้งอย่างเดียว
  • จะร็อตอย่างเดียวก็ไม่ได้เน้อ ยังจะไปพ่วงพิทบลูมาด้วย... :o019:
  • หมาใครมีอาการก้าวร้าวกับเจ้าของ ส่งมันไปเกิดใหม่เถอะครับ และอย่าได้คิดเอามาขยายพันธ์เด็ดขาด รู้สึกว่าปัญหาหมากัดคนเลี้ยงมันเยอะมากเกินไปแล้วจริงๆ

อย่ารักสัตว์จนแยกไม่ออกระหว่าง ความเมตตา ความประมาท หรือความมักง่ายครับ
  • ทำให้เขาหลับให้สบายเถอะครับถ้สเลี้ยงไม่ได้ คนอื่นจะเอาไปก็ลำบากที่จะดูแล
  • ลิ้งค์ดูข่าวนะครับ น่าจะไม่ใช่ ร็อต+พิทเลยนะตัวเนี้ยไม่คล้ายเลยทั้งสองสายพันธ์
    http://www.bugaboo.tv/watch/27211/สุนัขร็อตไวเลอร์ผสมพิทบูล_กัดเจ้าของได้รับบาดเจ็บ.html
  • ดูรูปข่าวแล้วแน่ใจเหรอว่ามันมีพิทบูลกับร๊อตผสมอยู่ พอมีข่าวหมากัดคนก็ต้องเล่นข่าวพิทบูลไว้ก่อน ก็ชื่อมันขายได้อะนะ พิทบูลก็เลยกลายเป็นผู้ร้ายตลอดไอ้พวกขายข่าวเอ้ย
  • ดูหมาแล้วไม่รู้ว่ามีสาวเลือดพิทบูลหรือปล่าว แต่ก็เหมาว่ามีสายเลือดพิทบูลซะงั้น ต้องบอกว่าผสมพิทบูลถึงจะดัง แต่ทำให้คนรักพิทบูลลำบาก เฮ้อเซ็ง :016:
  • หมาพันธุ์ทางชัดๆ :064:
  • กำลังอ่าน ข่าวเที่ยงช่อง3 ออกข่าวทันทีบอกเป็นพิทบลูผสม :o034:
  • สงสัยเจ้าของจะล่ามทั้งวันทั้งคืนรึเปล่าครับ หมาเลยเครียด
  • ผมละกลัวตรงนี้ สมมุติถ้าเค้าไม่รักมันแล้วปล่อยมันล่ะ " ที่ผ่านมาได้เคยถูกกัดจนได้รับบาดเจ็บมาแล้ว 3 ครั้ง แต่ด้วยความรักสัตว์จึงไม่นำมันไปปล่อย" อย่างที่พี่มาร์คบอก ถ้าเลี้ยงมันมาอย่างดีแล้วเสือกกัดเจ้าของ ต้องกำจัดทิ้งอย่างเดียว อย่าไปยกให้ใครเพื่อผลักภาระ แต่ไม่รู้ที่มันดุอาจจะเป็นเพราะล่ามมันไว้ตลอดหรือเปล่า จนมันเครียด
  • ปีนี้มาเยอะจริงๆครับข่าวแบบนี้
  • เฮ้ยยยย!......เซงเป็ด :m12:
  • พิทบลูซัวอีกแล้ว
  • ล่ามไว้ตลอดเองนี่นา ช่วยไม่ได้ ไม่มีเวลาให้มันยังอยากจะเลี้ยงอีก จำไว้เลยครับใครที่เลี้ยงหมาใหญ่ๆแล้วไม่มีเวลาดูแล
  • ถ้าถามหมาว่า ทำไมมรึงถึงกัด ถ้ามันตอบได้ก็คงจะดี คนมันแก้ตัวได้ แต่หมามันหมดสิทธิ์ ว่ามั้ยครับ
  • กด LIKE พี่มาร์คค่ะ เห็นด้วยทุกประการ และเชื่อว่ายังมีอีกหลาย ๆ คน ไม่รู้จักแยกแยะ รักแบบผิด ๆ จนเป็นเหตุให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้แต่ไม่เป็นข่าวค่ะ =D>
  • หมาทาง
  • หมาเหี้ยอะไรก็ไม่รู้คับ แต่กระแสแม่งกะลังดัง แม่งก็เลยขอโบ่ยให้พิตกะล๊อตซะหน่อยจะได้ดังแล้วก็ขายได้ ถุยชีวิต
    เซ็งคับแบบนี้ :o019:
  • เลี้ยงดูฟูมฟักอย่างดีแต่ล่ามไว้กับเสาปูนมาตลอดชีวิต....
  • เลี้ยงดูมาอย่างดีความหมายของคนสมองกลวงก็คือ"กูให้ข้าวมึงแดกแน่นอน" :o019: :o034:
  • เห็นด้วยกะพี่ Gio_ กุเลี้ยงดูมาอย่างดี ล่ามโซ่มึงตลอดชีวิตมึงจะได้ไม่ออกจากบ้านแล้วหลงหาทางกลับไม่ถูก ไม่ต้องไปหาคุ้ยขยะ อยู่ตรงนี้แหละเดี๋ยวกุเอาอาหารมาประเคน จบ เลี้ยงดูอย่างดี ห่า
  • ดูให้ดีมันไม่ใช้เลยจะเป็นพิทบูลผสมร็อดไวด์เลอร์ หน้ามันบางแก้วชัดๆ ผมกล้ายืนยันว่าไม่ใช้ลูกผสมพิทบูลแน่ถ้าหน้าตาแบบนี้ เพราะเคยเห็นอยู่สองครั้งแล้วลูกผสมพิทบูลนะ หน้าตา หัวไม่ใช้แบบนี้เลย แล้วสวยด้วยที่เห็นมานะ แล้วที่เห็นนะ เล่นกับลูกชายเจ้าของเขาทั้งวัน กับคนทั่วไปก็ไม่ดุนะ แค่เห่า แต่พอเจ้าของบอกให้หยุดก็หยุดเลย นิสสัยดีมาก
  • ดูไงก็ไม่ใช่พิตบูล
    ไม่เหมือนพิต
    ไม่เหมือนร็อต
    เง้ออออ
    พิตบูลมาไง
  • บางแก้วผสมร็อตมากกว่า
  • วิเคราะห์ให้หน่อยคับ มันกัดเพราะอะไร แบบนี้

ปล. ไม่เห็นจะเป็นพิตบูลหรือร็อตเลยซักนิด - -
  • การกัดคิดว่าน่าจะมาจากการเลี้ยงดูแบบผิดๆ เขาบอกว่ามันหวงที่นอน ถ้ายังงั้นผิดตั้งแต่ปล่อยให้มันหวงแม้กระทั่งกับเจ้าของแล้ว อีกอย่างไม่รู้ว่าหมาได้มีการระบายพลังงานออกมั่งหรือเปล่า คนไทยเกิน80เปอร์เซนต์คิดว่าการเลี้ยงหมาคือการมีที่ให้นอนมีข้าวมีน้ำให้กินแค่นั้น เคยเลี้ยงมายังไงตัวต่อไปก็ลี้ยงแบบนั้น ซวยตรงที่มาเจอไอ้ตัวที่ไม่เหมือนตัวเก่า เราไม่ยอมรับรู้ข้อมูลต่างๆในการเลี้ยงหมา เพราะคิดว่าหมามันก็คือหมา ไม่เข้าใจธรรมชาติของหมา เลี้ยงแบบผีเข้าผีออก บทจะใจดีหมาทำอะไรก็น่ารักไปหมด พออารมณ์ไม่ดีหมาเดินตัดหน้าก็เตะ เจ้าของบางคนหมากลัวก็จริงแต่มันไม่เคารพมันกลัวเพราะมันถูกตี อีกกรณีที่อ้าง หมากำลังติดสัด ผมไม่เคยเห็นหมาของคนอื่นว่าเวลามันติดสัดแล้วมันบ้าได้ขนาดใหน แต่ของผมมันติดสัด มันคลั่ง ผูกมันไว้ต้นไม้ที่อยู่บริเวณโซ่ต้นเท่าแขนมันกัดขาดหมดมันบ้า แต่พอผมเดินไปดูไปลูบหัว มันหมอบให้ลูบ ถ้าหมาเคารพเจ้าของกรณีที่โดนหมากัดตอนที่มันกำลังติดสัดผมว่าไม่น่าจะมี อีกอย่างหมาผมเกิน90เปอร์เชนต์ของวันอยู่แต่ในคอก แต่มันไม่เคยแสดงอาการก้าวร้าว ไม่มีอาการดุ แบบที่คนทั่วๆไปกลัว ว่าหมาที่ขังตลอดเวลาจะดุ เพราะเช้ามืดผมพาไปเดินไปวิ่ง เย็นๆก็พาไปอีกรอบ มันก็สงบดี วันใหนเหนื่อยจัดลากเข้าคอกเองอีกตะหาก
    ร่ายมาซะยาวเกี่ยวกับประเด็นหรือเปล่าไม่รู้ ถ้าให้ผมวิเคราะห์ผมว่าน่าจะมาจากการเลี้ยงดูแบบผิดๆมาตั้งแต่ต้น
  • คุณ Mark ทนายพิตบูล ช่วยแก้ข่าวให้พิตบูลด่วน ถูกนักข่าวใส่ร้ายครับ
  • ผมก็ว่าเลี้ยงเเบบผิดๆๆคับ ตอนมันเล็กๆๆเตะมันบ้างก็ได้นะ
    อย่าโอ๋มันมากมันจะไม่ฟังคุณเเล้วโตมามันจะเป็นจ่าฝูงเเล้วเห็นคุณเป็นลูกฝูง
    คุณขัดใจมันมันเล่นคุณเเน่55+
  • หน้าไม่เหมือนพิทบูลเลยซักนิส ลูกผสมบางแก้วแหง๋ๆ :-q
  • ข่าวนี้ไม่มีนักข่าวรายไหนติดต่อมาเลย เขาคงเบื่อผมแล้ว 555

สงสัยต้องทำรายการของตัวเองด่วนแล้ว
  • ผมว่ามันเหมือนบางแก้วมากกว่าไม่มีทรงพิตบูลเลย ข่าวน่าจะมั่วมากกว่า
  • พอมีเรื่องก็อ้างพิทบูล... ต้องการขายข่าวอย่างเดียว
    เขียนมาได้ไง ผมว่าร็อตผสมลาบราดอยังใกล้เคียงกว่าเลย
    :o019: :o019:
  • ผมกลับชอบข่าวแบบนี้ เพราะทำให้คนตระหนักในพิตบูลของตน ว่าไม่ใช่หมาธรรมดาๆ แถมพวกเห่อตามแฟชัน ยังน่าจะไม่กล้าเลี้ยงมากขึ้น ส่วนคนจริงที่เลี้ยงพิตอยู่แล้ว ผมเชื่อว่า น่าจะไม่ได้สนใจสายตาของคนนอกอยู่แล้ว ว่าเขามองพิตบูลของท่านเช่นไร ถ้าท่านเป็นผู้ใหญ่พอ แล้วก็ไม่ต้องไปสงสารหมาของตัวเองหรอกครับ ว่ามันถูกคนมองอย่างนั้นอย่างนี้ หมามันไม่แคร์หรอก "อัตตา" ของเจ้าของล้วนๆ

ที่สำคัญผมมองว่าการที่สื่อเล่นข่าวเกี่ยวกับหมาพันธุ์ดุบ่อยๆ ก็เป็นประโยชน์กับสังคม และทำให้เกิดความเกรงกลัว เป็นการคัดกรองผู้เลี้ยงที่ดีวิธีหนึ่ง ดีกว่าคนที่มัวแต่หาเหตุผลว่าไม่ใช่พิตบูลมั่ง หาว่าพิตบูลไม่มีทางกัดเจ้าของมั่ง บลาๆๆๆๆ ทั้งที่ก็รู้เห็นกันบ่อยๆ

หรือท่านๆ จะบอกว่าเลี้ยงพิตบูลด้วยเหตุผลที่ "มันเป็นหมาน่ารัก เป็นมิตร และไม่ใช่หมาดุ" ผมว่าคนที่พูดแบบนี้แหละที่กำลัง ทำร้ายพิตบูลและสังคมรอบข้างด้วยการบิดเบือน อย่างเห็นแก่อัตตาของตัวเองแบบไม่น่าให้อภัย

ขอโทษที่ผมเห็นต่างจากหลายๆ ท่านนะครับ
    :o034:
  • สงใส มัดหมาตากแดดไว้นาน ตัวดำปี๋เลย มันคงแค้นอ่ะคับ เลยกัดเจ้าของ
  • เจ้าของหมา : หมามันกัดผม
    ผู้สื่อข่าว : ไหนพี่ ตัวไหน ?
    เจ้าของหกมา : ก็ตัวนั้นน่ะ ใต้เก้าอี้ ที่หมอบอยู่
    ผู้สื่อข่าว : อ๋อ ตัวสี ดำๆ เหมือน ร๊อตไวเลอร์เลยพี่
    เจ้าของหมา : เออ ใช่ ๆ ตอนไปเก็บมา คนแถวนั้นก็บอกแบบนี้
    ผู้สื่อข่าว : แต่มันกัดเหมือนหมาดุเลยนะพี่ พวก พิตบูล
    เจ้าของหมา : มันก็ดุจริงๆ
    ผู้สื่อข่าว : ผมว่า มันต้องเป็นลูกผสม ร๊อต กับ พิตบูลแน่นอน
    เจ้าของหมา : ก็คงจะยังงั้นครับ มังครับ

ผู้สื่อข่าว : *** ได้ข่าวพาดหัวละกูวันนี้ ฮ่าๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ***
  • อืมมมม ที่มายังงี้นี่เอง 555
  • เท่าที่ดู น่าจะเปน บางแก้ว กะ ร๊อต นี่หละครับ
  • นี่คือพิทไวเลอร์ของจริงครับเค้ามีกันมานานแล้ว แต่ไม่นิยมกัน ส่วนนักข่าวถ้าไม่รู้เรื่องหมาก็อย่าไปยุ่งกะหมาเลยหวะ คนรักพิทอย่างเราๆเห็นแล้วมันอยากเอาตีนเหยียบขี้หมามาลูบปากมันจริงๆ
    image
    ไฟล์แนบ
    images.jpg 9K
  • ในชีวิตคนเขียนข่าว สงสัยคงจะรูจักอยู่แค่สองสายพันธุ์ นึกไรไม่ออกก็ สองพันธุ์นี้แหละ ไม่เคยคิดจะสอบถามสัตวแพทย์ก่อนเขียนข่าว เฮ้ออออออ
  • พี่ร็อตกับพี่บูล จมูกไม่เเหลมเเบบนี้มั้งคับ สงสัยเป็นพี่บางเเก้ว เจ้าชู้อะลูกเลยเกิดมาเเบบนี้ :-)) :-)) L-)