ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หวัดดี พี่ๆ pitbull zone
  • หวัดดี พี่ๆ pitbull zone คับ ขอบคุณที่รับผมเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของพื้นที่นี้คับ

ขอบคุณมากคับ ถ้ายังไงคราวหน้า ผมจะขอคำปรึกษา ก็ รบกวนด้วยนะคับ
  • image
    ไฟล์แนบ
    aaa.jpg 84K
  • น้องหมาตัวนี้ชื่อ ดราก้อน คับ ยังไงช่วยคอมเม้นให้ความคิดเห็นกันหน่อยนะคราบบบ
  • น่ารักดีครับ!!! ตั้งใจเลี้ยงเค้าให้ดีๆ ตัวเดียวโทนๆไปเลย
    เอาให้งามไปเลยครับ เอาใจช่วย!!!

สืบหาข้อมูลจากในเวปนี่แหละครับ!!!
  • เฮ้อออออออออ เซ็งจัง

สมาชิกแบบนี้มันเยอะจริงๆ เริ่มรู้สึกว่า ไม่ใช่แล้ว เราไม่ได้ต้องการสมาชิกแบบนี้เลยครับ
    จะมีไหมหนอที่เข้ามาแล้วเอาความรู้มาเพิ่ม มีแต่เข้ามาเป็นภาระแทบทั้งนั้น ขอบ่นหน่อยนะ
  • ขออภัย วันนี้หงุดหงิดแต่เช้า มีคนโทรมาบริจาคหมาหนึ่งราย และก็อีกรายโทรมาขอปรึกษา ถามคำถามล้วนเป็นเรื่องพื้นๆ เช่น หมาควรกินอาหารอย่างไร กินปริมาณเท่าไร กินกี่มื้อ จนรู้สึกว่า คนแบบนี้นะหรือที่จะมาเลี้ยงพิตบูลได้ เรื่องบางเรื่องค้นหาอ่านเองก็ได้ ไม่ใช่อะไรนิดอะไรหน่อยก็ถาม ไม่พยายามช่วยเหลือตัวเองก่อนเลย เห็นที่น้องทิ้งท้ายไว้แล้วหงุดหงิดหัวใจจริงๆ

พิตบูลไม่ค่อยเหมาะกับคนที่เห่ออะไรตามกระแสนะครับ โปรดโชว์ให้เห็นหน่อยนะว่า จะไม่มาทำตัวเป็นภาระแก่คนอื่นครับ
  • คงไม่มีคัยที่เริ่มเลี้ยงหมาแล้วจะรู้ดีไปซะทุกอย่างหรอกนะคับ บางคนเริ่มเลี้ยงตัวแรกแต่อาจจะดูแลเอาใจใส่หมามากกว่าคนที่เลี้ยงมาเป็นสิบๆปีก็ได้ ทีแรกผมคิดว่าเว็ปนี้จะให้ความรู้แก่สมาชิกใหม่ๆแต่เดี๋ยวนี้ผมว่าเหมือนจะคอยซ้ำเติมกันมากกว่า ขอคำแนะนำก็หาว่าตามกระแส จะขายลูกหมาก็ต้องมีใบเพด มีประวัติ พอเขาไปขายที่อื่น ผมว่าปัญหามันจะเกิดมากกว่าขายในเว็ปนี้อีกคับ แต่อย่างว่านะคับ ต่างคนต่างความคิดคับ คงบังคับกันไม่ได้ ขอแค่ให้ทุกคนเลี้ยงมันอย่าทิ้งขว้างก็พอ
  • Papika พูดมีเหตุผล :063: ผมมาอ่านเจอทีแรก แทบหมดกำลังใจเลย แต่นึกถึงตัวที่บ้านเลย ต้องหาความรู้ในนี้ต่อไป แต่คงไม่กล้าตั้งคำถามแล้ว
  • ผมก็เป็นแค่คนที่เริ่มเลี้ยงพิทบลูคนหนึ่ง ไม่มีความรู้อะไร แต่ยังดีที่ยังมีพี่ๆเพื่อนๆในเฟสคอยให้คำแนะนำ
  • อารมณ์น้องเค้าก็เหมือนกับพวกคุณๆทั้งหลายที่มีพิทบลูเลี้ยงวันแรกแหละครับ อะไรให้คำแน่ะนำน้องเค้าได้ก็ให้คำแน่ะนำไปเหอะครับ ฟรอมจัดกันจริงไม่เข้าใจ
  • paytong ถือว่าเป็นคราวเคราะห์เล็กๆน้อยแล้วกันครับ

บังเอิญตั้งกระทู้แบบนี้ช่วงที่....
    พี่มาร์คอินในอารมณ์ กับ ปัญหาคนเลี้ยงหมาพิตบูลขาดความรับผิดชอบมีมากเหลือเกิน

หวังว่าคงเข้าใจมนุษย์ทั่วไป มี รัก โลภ โกรธ หลง กันทุกคนยิ่งเฉพาะผู้ที่สวมบทบาทผู้นำบางครั้ง

จำเป็นต้องแสดงตัวในแนวทางอย่างชัดเจน....
    เพื่อไม่ให้บาปและภาระไปตกที่หมาและบุคคลอื่นที่ไม่เกียวข้อง
    จำเป็นต้องปลุกสามัญสำนึกผู้เลี้ยงเป็นอันดับแรกครับ
    ไม่สามรถพูด และ ทำได้ อย่างที่ใจคิดเหมือนบุคคลทั่วไปทุกๆครั้งครับ

paytonyอย่าท้อ อย่าหมดกำลังใจ จดจำเหตุการณ์วันนี้ให้ขึ้นใจและตั้งใจเลี้ยงหมาของเรา

โดยหาความรู้จากในนี้และทั่วไปให้มากแล้วพืสูจน์ตัว ว่า ......

คุณคือ "ผู้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบตัวจริง" คนหนึ่งครับ จะคอยเป็นกำลังใจครับ :033: :062:

papika yoyosonic ชอชื่นชมในการเป็นคนตรงไปตรงมา

กล้าคิดกล้าแสดงความเห็น แบบปัญญาชนครับ :m01: :m01: :m01:

• paytong...

ยินดีต้อนรับอย่างเป็นทางการครับ :039: :o027:

ขอให้ตั้งใจเลี้ยง และรักเค้าให้มากๆ อย่าประมาท ครับ

ดูเจ้าหนูแกล้งหมอบแบบนี้ ต่อไปน่าจะซนไม่เบา เผลอเมื่อไหร่เหนื่อยแน่ สู้ สู้ :o027:

เอามาอัพบ่อยๆ จะคอยติดตามตอนต่อไปครับ :m30: :-bd
  • papika...

สำหรับประเด็นเรื่องใบเพ็ด อยากให้เข้าใจว่า...

สำคัญเป็นอย่างมากครับหากเลี้ยงหมาในสังคมคนส่วนใหญ่ (ไม่จำเป็นต้องใบเพ็ด จากพิตบูลโซน)

1.เป็นการเริ่มต้นแสดงความรับผิดชอบของเจ้าของในการร่วมจัดระเบียบการเลี้ยงร่วมในสังคม

2.เป็นการเริ่มต้นจัดระบ ระเบียบ หมาเพราะใบเพ็ดก็ไม่ต่างกับบัตรประชาชน

3.เนื่องจาก ภาครัฐ ยังขาดงบสนับสนุน และอาจคัดค้านการเลี้ยงพิตบูลในอนาคตซะด้วย
    เพราะฉะนั้น รายได้จากใบเพ็ดส่วนหนึ่ง จึงจำเป็นและมีผลในการนำมา สนับสนุน และส่งเสริม ภาพลักษณ์
    ของพิตบูล ให้บุคคล ภายนอกได้เข้าใจเรามากยิ่งขึ้น

4.ในประเทศที่ให้คุณค่า และความสำคัญกับทุกๆ ชีวิต เรื่องแบบนี้สำคัญมากไม่เฉพาะ ใบเพ็ด
    ต้องมีการเก็บภาษีสำหรับผู้เพาะพันธุ์ เพื่อจำหน่ายนำมาบริหารจัดการปัญหาที่จะเกิดขึ้นในอนาคตด้วย

หวังว่าในประเด็นนี้คงเข้าใจที่ผมสื่อนะครับ ร่วมมือร่วมใจเพื่อสังคมที่ดีของเราครับ

:033: :062: :o027: :o027: :-bd
  • ผมว่าในพิทบูลโซนของเราชาวพิทบูล ดูแล้วยิ่งรณรงค์เข้าไปแต่คนที่เข้าใจในสุนัขพันธ์นี้ก็ยังมีมาแบบแปลกๆอยู่เรื่อยๆ เรารณรงค์ให้ไปในทิศทางเดี่ยวกัน เพราะหากสะเป๊ะ สะป๊ะ แล้วมีปัญหาเข้ามา แล้วใครละเดือดร้อน ก็พวกเรากันเองทั้งนั้น เพราะฉะนั้น ที่เขารณรงค์ไปก็โปรดให้เข้าใจด้วย ไม่ใช้จะออกนอกลู่ นอกทางอยู่เรื่อย ส่วนคนที่ถามคำถามเข้าไปบ้างครั้งย่อมรับว่าน่าเบื่อ เป็นคำถามพื้นๆ ที่ใครๆก็รู้ ก็เข้าใจ หรือถ้าไม่เข้าใจก็ดูหรือหาคำตอบในบอร์ดได้แต่ไม่หา จริงๆแล้วความรู้มีเยอะแยะ ด้านซ้ายมือของบอร์ด หรือในกะทู้เก่าๆก็มีรายละเอียดหมด แต่ต้องค้นหาเอา มันไม่ยากเลยถ้าเราจะศึกษา เรียนรู้เรื่องนี้ แต่ก็ต้องใฝ่คว้าเอาบ้าง ฝากไว้นะครับ ไม่ใช้อะไรก็ถาม พอไม่ได้ดั่งใจก็โกรธ ไม่พอใจ ผมว่าในทางที่ดีศึกษาให้ถ่องแท้ก่อนแล้วค่อยเลี้ยง เป็นดีที่สุด
  • ขอบคุณคับ คุณสู้ที่ให้ข้อมูล แต่บางทีใครมีอะไรสงสัยคงจะไม่มีคัยกล้าถามหรอกคับ เพราะคงจะกลัวโดนว่า เขาก็คงจะเข้าใจอะไรผิดๆ เพราะถามไปแล้วไม่ได้คำตอบ แต่ได้คำที่ทำให้คนฟังอาจเสียน้ำใจและความรู้สึกคับมันก็เหมือนกับคนเลี้ยงพิทบลูแต่เกิดวันหนึ่งอยากจะเลี้ยงหมาพันธุ์เล็กเช่นพวก ปอม ผมคิดว่าทุกคนก็ต้องเริ่มศึกษาใหม่ และมีปัญหาก็คงต้องถามคนที่เลี้ยงมานานกว่าและรู้มากกว่า คนเราไม่มีคัยเก่งซะทุกเรื่องมาตั้งแต่เกิดหรอกคับ
  • เอาชนะคำดูถูกผมให้ได้ซิครับ ถ้าเจอแค่นี้หมดกำลังใจ คุณคงไม่เหมาะกับพิตบูลหรอกครับ
    ผมเจอถามทุกวันในคำถามเดิมๆ ที่ผมเขียนไว้ให้แล้ว เพียงแค่คลิกเข้าไปอ่านเท่านั้น
    บางคนเอาหมาพิตบูลมาเลี้ยง ทั้งที่ยังไม่รู้อะไรเลยสักอย่าง ท้ายสุดคุมมันไม่ได้คงไม่พ้นยกให้คนอื่น
    และเรื่องใบเพด ไม่ทำก็ไม่มีใครบังคับนี่ครับ ทำไมต้องเดือดร้อนด้วย
  • ผมยกตัวอย่างให้ดูนะคำถามที่น่าหงุดหงิด และก็มีเข้ามาทุกวัน บอกตามตรงโคตรเบื่อเลย เช่น

ผมอยากเลี้ยงพิตบูลครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร ควรซื้อจากคอกไหนช่วยแนะนำหน่อย
    หรือ พี่ครับ ผมเพิ่งได้ลูกพิตบูลมา แต่ไม่รู้จะให้มันกินอะไรอยากให้มันตัวใหญ่ๆ

แค่สองคำถามนี้ ถ้าคุณเป็นผมจะตอบอย่างไร ?
  • ขออนุญาติเสริมนิดครับ โดยส่วนตัวคิดว่า พิทบูล ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่เคยมีประสปการณ์เลี้ยงสุนัขอะไรมาก่อนเลย เพราะรายละเอียดที่แตกต่าง และปัญหาในเรื่องของความดุมันมีมากกว่าสุนัขพันธุ์อื่น แล้วปัญหาการเลี้ยงดูที่เข้ามาถามน่าจะเป็นเรื่องของลักษณะนิสัย หรือพฤติกรรมที่แตกต่างจากสุนัขพันธุ์อื่น น่าจะถามถึงวิธีการรับมือหรืออะไรที่มากกว่าคำถามบ้านๆ เช่น น้องหมามีตุ่มขึ้นที่ท้อง(2-3เม็ด)ทามงายดีคัฟ น้องหมาขี้เหลว ทามงายดีคับ ฯลฯ กรณีปัญหาของสุขภาพไม่ต้องเข้ามาถามหรอกครับ พาไปหาหมอเลยดีกว่าครับ

วิเคราะห์ดูแล้วส่วนใหญ่ที่นำปัญหาขี้หมาๆเข้ามาถาม น่าจะเกิดมาจากการอยากมีส่วนร่วม อยากเข้ากลุ่ม อยากให้มีคนคุยด้วยมากกว่า ส่วนเรื่องของใบเพดฯบางคนชอบถามเวลาซื้อ และเมื่อได้ไปแล้วเอาไปทำประโยชน์อะไรไม่ค่อยได้ เพราะไม่เข้าใจถึงหน้าที่ของมัน ดังจะเห็นไดจากเครดิตของสุนัขที่เวลานำมาลงขาย เช่น สายโตโต้+6 สายปีปี้+7 ไม่รู้จะโครต Inbreed ไปถึงไหน ผสมชิดจนหมาขาโก่ง ข้อเท้าเปิดกันเต็มไปหมด ยังไม่รวมถึงเรื่องของอารมณ์ที่ก้าวร้าว(ดุกับก้าวร้าวไม่เหมือนกันนะครับ) น่าจะศึกษาเรื่องหลักของการผสมพันธุ์ มากกว่าที่จะเน้นผสมให้มีสายเลือดหมาตัวดังๆให้เข้มข้นเข้าไว้ จะได้มีจุดขาย และขายลูกสุนัขได้ง่ายๆ
  • ...และปัญหาการจับคู่ผสมไม่เป็น เน้นการขายมากกว่าพัฒนา บวกกับการมองหมาตัวเองสวยกว่าปกติ เลยตั้งราคาขายไว้ซะสูง พอขายไม่ค่อยออกตอนนี้เลยมีมุข "หลุดจอง" เยอะมาก หลุดจอง อาจหมายถึง ติดมือ หรือเปล่าครับ มุข หลุดจอง มันเอาไว้สำหรับแก้อายเวลาที่หมาติดมือ เพราะดันเสือกลงราคาขายไว้ แต่สภาพหมาดูแล้วไม่สมกับราคา เลยขายได้แต่ตัวแรกๆ ส่วนตัวหลังๆเท่าไหร่ก็ขาย ลดราคา 2-3รอบ จนคนที่ซื้อไปตอนแรกในราคาเวอร์แอบเคือง

งงกับ กับการขายลูกหมาแล้ว "หลุดจอง" มากว่า ทำไม หลุดจอง บ่อยกันจัง จองปากเปล่ากันเหรอครับ หรือว่าจองแค่ 2% ของราคาขาย งง ยกตัวอย่างการขายแบบมาตรฐานให้ดูนะครับ หลังจากลงรูป และรายละเอียดของสุนัข+ราคาแล้ว สมมุติว่าราคา 1หมื่น เข้ามาดูแล้วชอบ ตกลงแน่นอน โอนเงินมัดจำมาเลยครับ 3-5พัน ส่วนที่เหลือโอนก่อนรับสุนัข 1 วัน หรือก่อนขึ้นเครื่อง หรือจ่ายส่วนที่เหลือวันที่มารับสุนัข กรณีมารับเอง คยที่สนใจจริงๆจะไม่มีปัญหาตรงส่วนนี้เลย แต่คนที่อิดออด หรือผลัดการวางมัดจำ มักจะมีปัญหาเรื่องการเงิน แต่อยากได้โดยไม่ดูความพร้อมของตัวเอง หรือ ว่าจะจองแล้ว แต่ดันเปิดไปเจอที่ถูกใจกว่า ถูกเงินกว่า(พวกนี้ชอบเข้ามาเปิดดูตลาดซื้อขายทั้งวัน) เลยเปลี่ยนใจ

• ...การที่จะเลี้ยง พิทบูล หรือสุนัขพันธุ์อะไรก็แล้วแต่ ต้องมีความพร้อมนะครับ ทั้งปัจจัย เริ่มตั้งแต่ค่าตัวสุนัข ค่าอาหาร ค่ารักษา อุปกรณ์การเลี้ยง(พิทบูล ต้องใช้มากกว่าพันธุ์อื่น) ฯลฯ ซึ่งเรื่องนี้หลายๆคนทราบดีอยู่แล้ว แต่ก็มีอีกเยอะที่ยังมีความ อยาก มากกว่า ความพร้อม ทำให้เวลาที่มีปัญหาเข้ามากระทบ เลยเจอกรณีที่ต้องขายหมาออกไปบ่อยๆ ทั้งๆที่เพิ่งจะซื้อเข้ามาได้ไม่นาน พอดีกว่าครับขี้เกียจพิมพ์ ขอโทษด้วยครับที่ยาวไปหน่อย..
  • 555 :-))

ชอบครับ ชอบความคิดเห็นคุณ KOMPOK บ่นๆร่ายๆ

อาจจะดูเม้าส์มอย แต่เต็มเปี่ยมไปด้วยสาระ แก่นแท้ที่ผู้เลี้ยงและผู้คิดจะเพาะพันธุ์ต้องนำไปคิดๆๆๆๆ
    ตรึกครองให้ตระหนักว่าเรากำลังทำอะไรอยู่

เสริมนิดหนึ่ง อินบรีดตามหลักการผสมสากลสำหรับสัตว์โดยทั่วไปที่มีผลข้างเคียงน้อยที่สุดคือต้อง...

มีความห่างทางสายเลือดอย่างน้อย 4 เจนเนอเรชั่น

คือนับหลังจากลำดับ ทวดไปแล้วนำกลับมาทับ สายเลือดอีกครั้งหนึ่งในหลักทั่วไปทางพันธุศาสตร์

จะเกิดปัญหาและผลข้างเคียงกับสัตว์ทดลองน้อยที่สุด
    และอาจจะได้ผลดีและได้ส่วนดีๆที่ใกล้เคียงจากบรรพบุรุษต้นสายมากที่สุด

• ปกติแล้วผมจะคอยตอบปัญหาให้ตลอด แทบไม่เคบบ่นเสียด่วยซ้ำ รู้สึกมีความสุขที่ได้ช่วย แต่หลังๆชักไม่ไหวจริงๆครับ อะไรนิดอะไรหน่อยก็โพสถาม ไม่พยายามช่วยตัวเองกันก่อนเลย บางเรื่องมันเป็นเรื่องพื้นฐานที่ต้องรู้ก่อนการซื้อ นี่ยังไม่รวมที่ส่งมาทางข้อตวาม ส่งมาทางเมล์ ทางโทรศัพท์ บางคนโทรหาผมตอนตีหนึ่ง ถ้าเผอิญช่วงนั้น มีญาติป่วยหรือมีใครยังไม่กลับบ้านคงได้ช๊อคตาย เพราะต้องเป็นรื่องด่วนมากเท่านั้นที่คนจะกล้าโทรหากันในเวลานี้

ก็ไม่เข้าใจจะรีบกันไปถึงไหน ยังไม่รู้ก็อย่าเพิ่งเอามาเลี้ยง ไม่ใช่เอามาแล้วค่อยตาลีตาเหลือกหาข้อมูลเอาทีหลัง ถ้าตนเองไม่พร้อมก็ควรศึกษาไปเรื่อยๆ ข้อมูลมีให้อ่านเพียบ แค่ออกแรงนิดหน่อย แถมสนุกได้ความรู้อีกต่างหาก อย่าคิดแต่จะหวังพึ่งคนอื่นเลย ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนดีที่สุด ไม่ใช่ไม่อยากช่วยแต่อะไรที่มันเยอะเกินก็ไม่ไหวเหมือนกัน ดังนั้นหากจะเลี้ยงหมาก็พยายามรบกวนคนอื่นให้น้อยที่สุดน่าจะดีกว่า

บางคนวันๆไม่ทำห่าอะไร เป็นทุกข์อยู่อย่างเดียว คือ จะให้หมากินอะไรดี ทำอย่างไรให้หัวใหญ่ ล่ำ หนา กร่าง ความสุขคือตอนดูหมากินข้าวแล้วคอยเอาไปเทียบกับหมาคนอื่น แล้วก็มาเป็นทุกข์ แต่ไม่เคยจะพาหมาออกกำลังกาย ไม่เคยคิดจะพาไปเดินเล่น ไม่เคยคิดจะฝึกหัดคำสั่งพื้นฐาน วันๆอัดแต่อาหาร พอมีปัญหาทีก็รีบโพสถาม ถามหน่อยเถอะคนแบบนี้เข้ามาช่วยสร้าง หรือเข้ามาเป็นภาระครับ
  • คำถามว่าหมา สามเดือนหนักกีโล เทวดายังตอบไม่ได้ เพราะพิตบูลมันหลากหลาย บางสาย สามเดือนเล่นไปยี่สิบโลแล้ว บางสายสามเดือนแล้วเพิ่งได้ห้าโล เจอคำถามแบบนี้จะตอบอย่างไรดี จะไม่ตอบเดี๋ยวแม่งก็หาว่าหยิ่งอีก ก็ต้องเมล์กลับไปถาม ว่ามันเป็นพิตบูลหรือบูลลี่ พ่อแม่มันเป็นอย่างไร ให้กินอะไร เจอแบบนี้สักสิบคนก็ไม่ต้องทำห่าอะไรแล้วนั่งตอบแต่เมล์

ตอนนี้มีอีกสามสี่คนที่เมล์มาให้ช่วยแนะนำลูกหมาให้หน่อย ชอบแบบไหนก็ไม่บอก งบประมาณเท่าไรก็ไม่บอก แล้วตูจะเลือกให้ถูกไหมนี่ แนะนำไปแล้วเกิดไม่ถูกใจตูต้องตามไปรับผิดชอบให้อีกหรือเปล่า

บางคนถ่ายรูปหมาเห็นแต่หัว แล้วก็เอามาลงขอคำติชม แต่มันก็แปลกนะ บางคนเห็นแค่หัวหมาก็รีบชมแล้ว สวย ก็ยังงง เออมันรู้ได้อย่างไร มันอาจจะขาเป๋ หลังแอ่น ตูดโด่งก็ได้จริงไหมครับ ดังนั้นคำชมที่ไม่เป็นความจริงจะเอาไปทำอะไร
  • เป็นหนึ่งกำลังใจ ให้ Mafia เสมอครับ

(จะโดนข้อหาเลียมั๊ยเนี่ย แต่ขอให้ผู้ที่จะคิดเช่นนั้น รู้ไว้นะคนอย่างผมยืนบนลำแข้งตัวเองได้ครับ)

กำลังใจล้วนๆ ด้วย เหตุ และ ผล :033: :062: :033: :062: :o027: :o027: :o027:
  • ขอบคุณท่านสู้ครับ :063:

ผมเชื่อว่าหากคนรักหมาพิตบูลจริงๆ คำพูดผมแค่นี้ไม่กระเทือนซางหรอกครับ นิสัยคนที่จะครอบครองพิตบูล มันต้องกระหายที่จะเรียนรู้ กระหายที่จะเอาชนะ มันถึงจะเหมาะ หมาพันธ์นี้มันไม่เหมาะกับพวกคุณหนู และพวกเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อหรอกครับ

ใครโทรมาปรึกษา ผมไม่เคยเชียร์ให้เลี้ยงพิตบูลครับ ผมมีแต่พูดในด้านลบ ขู่ให้ถอดใจไปเลย ใครเจอขู่แล้วปอดก็แสดงว่าเข้ามาตามกระแส คนพวกนี้ไม่มีทางดูแลหมาพิตบูลได้ ท้ายสุดก็ลงเอยด้วยการทิ้งหมา ดังนั้นการสนับสนุนคนประเภทนี้ให้เลี้ยงพิตบูล ก็คือการเร่งให้พิตบูลไปสู่จุดจบเร็วขึ้น แต่คนที่ศึกษามาดีแล้ว เขาจะไม่ถามคำถามแบบนั้นกับผมแน่ แต่เขาจะถามในเรื่องที่ สำคัญจริงๆ

ผมบอกแล้วว่าในเว็บนี้ ผมจะเน้นการพัฒนาคน ผมไม่ต้องการพัฒนาหมา ผมเชื่อว่าคนคุณภาพ ทำอะไรก็มีคุณภาพ แต่หมาคุณภาพหากไปอยู่กับคนเฮงซวย มันก็คือระเบิดเวลาดีๆนี่เองครับ
  • คนอีกจำพวกที่น่ารังเกียจมากๆ คือ เลี้ยงพิตไว้ล้างแค้นหมาของเพื่อนบ้าน พวกห่านี่วันๆก็นั่งคอยนอนคอยวันที่หมาตัวเองจะสู้หมา จะได้เอาไปไล่กัดหมาชาวบ้าน ทั้งที่วิธีแก้ปัญหานี้ก็ไม่ยาก ประหยัดเวลา ไม่ต้องมานั่งเลี้ยงหมาให้เป็นภาระ คือถ้้ามันรบกวนมากก็เอากระบองไปไล่หวดเองเลย จะมารอเสียเวลาให้หมาโตอยู่ทำไม บางคนก็เป็นทุกข์เข้ามาบ่นให้ฟังเสมอว่า หมาตนเองโดนหมาข้างทางรุมกัดแต่ไม่ยอมสู้ ทั้งที่ปัญหานี้แก้โคตรง่าย รู้ว่าตรงไหนหมาจรเยอะพาไปแล้วจะมีปัญหา ก็อย่าพาไปตรงนั้น มันก็จบแล้ว

คนประเภทที่ผมยกตัวอย่างไป นอกจากไม่ช่วยสร้างแล้ว ยังบ่อนทำลาย ทำให้ภาพของพิตบูลดูแย่ลงไปอีก ใครจะมองผมอย่างไร ตอนนี้ผมไม่สนหรอก ผมเลี้ยงพิตบูล มีความสุขอยู่ดีๆ แต่พวกเห่อตามแฟชั่นเข้ามารบกวนสร้างความยุ่งยากให้แก่ผม ดังนั้นการที่ผมจะพูดอะไรเพื่อปกป้องสิทธิของตนเองบ้าง มันจึงไม่ใช่เรื่องแปลกครับ
  • :063: :063: :063: :063: แม่นแท้แม่นหลาย :063: :063: :063: :063:
  • ผมถามเล่นๆนะครับ ทุกวันนี้ผมเลี้ยงพิตบูล ผมมีความสุขดี ผมภูมิใจที่ได้ครอบครองสุดยอดสุนัขสายพันธ์นี้ มันเป็นสุดยอดหมา มันแข็งแรงมากลากรถได้เป็นตัน มันกัดเก่ง ทำกิจกรรมได้หลายอย่าง คุณสมบัติที่ผมกล่าวไปนั้น มันไม่สามารถหาได้จากสุนัขพันธ์อื่น และการเลี้ยงหมาของผมก็ไม่เคยสร้างความเดือดร้อนให้ใคร แต่วันหนึ่งมีคนเห็นผมเลี้ยงหมาพันธ์นี้ แล้วชอบ ก็ไปหามาเลี้ยงบ้าง ซึ่งก็เป็นสิทธิ์ที่เขากระทำได้ และไม่ผิดกติกาอะไร

แต่หลังจากที่คนกลุ่มนี้เข้ามาเลี้ยง ก็เริ่มสร้างปัญหา ทำให้ภาพของพิตบูลติดลบกลายเป็นหมาที่น่ารังเกียจ จนอยู่ในข่ายที่จะโดนห้ามเลี้ยง ขอถามว่า กรณีเช่นนี้ ถือว่าผมกำลังโดรริดรอนสิทธิหรือไม่ และผิดไหมที่ผมจะต่อต้าน .... เพื่อไม่ให้ภาพพจน์ของพิตบูต ติดลบมากไปกว่านี้

ถ้าเห็นด้วย ก็ต้องพยายามดิ้นรนขนขวาย ศึกษาหาความรู้ให้มากขึ้น เลิกทำตัวเป็นภาระดีกว่าไหม แล้วมาช่วยกันสร้างสังคมนี้ให้แข็งแกร่งยิ่งๆยิ่งขึ้น

หมาพิตบูล จัดเป็นสายพันธ์อันตราย ต้องการการดูแลในระดับสูงสุด มันจึงไม่เหมาะกับมือใหม่ หรือเป็นหมาให้ใครทดลองเลี้ยงเล่นๆจริงไหมครับ
  • :063: แหล่มเลยคับน้ามาร์ค
  • เอ่อก็ขอขอบคุณนะคับ ผมคงไม่ถามอะไรมากแหละละ ผมได้น้องหมาตัวนี้มาเพราะสงสารเขา
    เป็นหมาของพี่ชายผมซึ่งอยู่กันคนละบ้าน พี่ชายผมซื้อพ่อและแม่ของเขามากจากฟาร์มที่ภูเก็ต
    พี่น้องมีเก้าตัวทุกตัวมีสีสันที่สวยและมีคนจับจองซื้อกันไปหมด
    เหลือแต่เขาอ่ะคับเกิดมาเป็นตัวสุดท้องตัวก็เล็ก ตาก็เหล่ ไม่มีคนเอา ผมจึงคิดว่าทำไมล่ะ
    คนเลี้ยงหมาเขาเลี้ยงกันที่รูปร่างน่าตาของมันหรอกหรอ ไม่ใช่ที่นิสัยมันหรอกหรอ
    แหละอีกอย่างผมไม่ได้เลี้ยงเพราะตามกะแส ผมเคยเจอหมาของพี่มาเฟีย ที่ชื่อBj ที่งานแหละอีก
    หลายๆตัวที่พี่เอามาโพสกันอะคับ แต่ละตัวก็เท่ๆสวยๆกันทั้งหมด ที่ผมสมัครเข้ามานี่ผมไม่ด้จะมารบกวน
    อะไรพี่เลย แค่อยากเป็นส่วนหนึ่งในกลุ่มคนเลี้ยงพิทบูล วันหนึ่งผมแค่คิดว่าผมอ่ะจะเอาเจ้าดราก้อนเนี่ย
    ไอ่ลูกหมาที่ตัวเล็กๆตาเหล่ๆไม่มีใครเขาอยากได้เนี่ยไปแข่งกิจกรรมกับเขาดูบ้างก็เท่านั้นเอง ถ้ามันเป็นการรบกวนเกินไป
    ผมให้มัน กะโดดบ่อบัวที่บ้านผมเล่นต่อไปก็ได้ คับ ขอบคุณคับ ^^
  • การประชดไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นหรอกครับ การเอาชนะคำสบประมาทน่าจะมีประโยชน์กว่า
    คำพูดหวานหูอาจจะฟังแล้วสบายใจ แต่มันอาจจะไม่ได้มาจากใจจริงก็เป็นได้ มันทำคนเจ็บมาเยอะแล้ว
    แล้ววันหนึ่งน้องจะรู้ว่าคนพูดแบบแสลงหูอย่างพี่นี่ละคือคนที่ มีแต่ความปราถนาดีของจริง
  • คำพูดที่จริงใจมันอาจจะแรง ก็ดีกว่าคำเสแสร้งที่แกล้งพูดให้ดีใจนะครับผม
    -- สู้ต่อไป -- ^^
  • เห็นด้วยกับคุณ papika คับ จะตั้งกระทู้ถามอะไรทีคิดแล้วคิดอีก กลัวคับ กลัวโดนด่า
  • อยู่ไปเรื่ิอยๆ ก็ชินครับ ไมมีใครไม่เคยถูกด่าในนี่ (ขนาดคุณ Mafia ยังโดนเลย) หลายๆ ครั้งคนโดนด่าไม่ได้ทำอะไรผิดเลย ทำความดีด้วยซ้ำ แต่ที่ถูกด่าน่ะเพราะสื่อสารผิด หรือเขียนสั้นๆ ไม่ยอมเขียนเหมือนตอนโดนด่าไปแล้ว ฉะนั้นทุกเรื่องมีที่มามีเหตุและผล มันจึงเป็นเช่นนั้น หากทุกคนเปิดใจให้กว้างจะรู้สาเหตุ แต่ถ้าเวลาใครถูกด่าในเว็บไหนแล้ว เลิกเล่นหรือเลิกแสดงคห. ผมว่าคงมีแต่เว็บร้างทั้งนั้นครับ ทุกคนน้อยใจหมด

สรุปผมว่าถ้าคุณรับวัฒนธรรมในเว็บนี้ แบบนี้ไม่ได้แล้วเลิกเล่น ผมเห็นด้วยครับ แต่ถ้าแค่ถูกด่าแล้วเลิกผมไม่เห็นด้วย แต่ก็นั่นแหละ สิทธิส่วนบุคคลครับ :o034:
  • เห็นด้วยกับหลายท่านเลย ว่าจะตั้งกระทู้หรือโพสต์อะไร ต้องคิดแล้วคิดอีกดีๆ ไม่งั้นโดนด่าเละเลย แต่ผมว่าก็ดีกว่าทุกคนตั้งโดยแทบไม่คิดเลยนะ 555