ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• หมอบอกเราว่าการทำหมันหมาตั้งแต่อายุยังน้อย ทำให้หมาเจริญเติบโตได้ไม่เต็มที่

สงสัยว่ามัน..ชัวร์ หรือ มั่วนิ่ม..ค่ะ (ขอคำแนะนำผู้รู้หรือมีประสบการณ์ค่ะ) เพราะหมอคนนี้พูดขัดใจตั้งแต่แนะนำให้เอาโกลเด้นไปผสมลาบาดอร์แล้ว ฟังแล้วเครียด++(แต่เป็นคนรู้จักของแม่) ไม่กล้าขัด

ตอนนี้หมาอายุประมาณ 6 เดือน เราบอกว่าอยากทำหมันหมา กลัวมันขึ้นตัวเมียที่บ้านเพราะเริ่มโตแล้ว หมอบอกว่าไม่อยากทำให้เลย เดี๋ยวเขาจะหยุดโตนะ จะโตไม่เต็มที่ รอให้ครบ 1 ขวบก่อน
    เรื่องของเรื่องกลัวมันไม่โตเหมือนกัน แล้วตอนนี้ 6 เดือนแล้ว ไข่โผล่มาแค่ข้างเดี๋ยว
    หมาเราจะเป็นตุ๊ดไหมค่ะ เอ้ยไม่ใช่ คือ ถ้าผสมมีโอกาศติด หรือ ไม่ติดค่ะ ถ้าติดจะได้รีบฆ่าตัดตอนมันซะ (ไข่นี่)image
    ไฟล์แนบ
    gh.jpg 103K
  • ไม่น่าจะเกี่ยวแต่ยังไงรอผู้มีความรู้มาตอบอีกที แต่ว่ามันบ้ารึเปล่าให้เอาหมาผสมข้ามสายพันธุ์กันเวรกรรม
    และไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ คุณหมอที่คุณเล่ามาอ่ะ สมาชิกจะได้ไม่ไปรักษากับมัน
  • คิดว่าไม่มีคงไม่มีใครสามารถ ยืนยันได้ร้อยเปอร์เซนต์ เรื่องผลกระทบครับ

ตำราเดียวกันครูคนเดียวกัน มหาวิทยาลัยเดียวกัน แต่....
    ผู้เรียนรู้สามารถ ตีความไปคนละทิศละทางกันตามความเข้าใจ และ ผลการทดลองของตนเองต่างๆนานา
    คนละทิศละทางมาก็เยอะแล้วครับ

เพื่อความสบายใจของ "จขกท" แนะนำให้ทำหมันหลังหมาโตเต็มวัยแล้วจะเป็นการดี

ส่วนตัวเมียเวลาเป็นฮีทขึ้นมา ให้จัดที่อยู่เป็นสัดเป็นส่วน
    หรือเข้ากรงซะเพื่อความปลอดภัยจากหมาตัวอื่นๆด้วย เดี๋ยงจะเหมือนของผม...

มัวแต่ระวังหมาตัวเอง พันธุ์ทางข้างบ้านมุดรั้ว เข้ามาล่อซะ วุ่นวายไปหมด
    ต้องพาไป ฉีดโฮร์โมนให้ท่อนำไข่ลีบชั่วคราวเพื่อป้องกันการผสมของอสุจิตัวที่เข้ามาทับ

แล้วนี่เดี๋ยวครบ 2 อาทิตย์หลังจากที่มันทับกันแล้ว
    ก็ต้องให้กินยาสลายCL เพื่อความชัวร์ว่าต้องไม่ท้อง90% up
  • ผมว่าเรื่องทำหมันยังไม่น่ากังวลเท่า ทองแดงนะครับ 6เดือนน่าจะเห็นไข่ครบชัดเจนแล้วลองคลำดูดีๆแล้วหรือยังครับ
  • @ Jacob_Rocky เราคิดคล้าย ๆ กันค่ะ ว่าไม่น่าเกี่ยวแต่ว่าก็ไม่มั่นใจ เราอยู่ชลบุรี หมอคนนี้ก็ดูแลหมาที่บ้านมา 10 กว่าปีแล้ว การรักษาเขาก็ โอเคค่ะ แค่ความคิดบางอย่างเขาไม่ตรงกับเรา ก็เลยจำเป็นต้องหาแหล่งข้อมูลอื่นเพิ่มเติม

@ Power_Pit ได้อ่านประสบการณ์ตรงแล้วดูวุ่นวายดีจัง :) แต่วันนี้ผลสรุปแว่ว ๆ มาจากแม่แล้วว่า ให้ทำหมันเลย

ขอบคุณทั้งสองท่านนะคะที่ช่วยแชร์ความรู้
  • TRD ทองแดงคืออะไรค่ะ :/
  • image

ทองเเดง คือ การที่ไข่(ลูกอัณฑะ)ของน้องหมาไม่ยอมตกมาที่ถุงอัณฑะ ไม่ว่าจะตกมา 1 หรือ
    ว่าไม่ตกมาเลยก็เรียกว่า ทองเเดง ลูกอัณฑะมีหน้าที่เกี่ยวกับความต้องการทางเพศกับผลิตน้ำเชื้อ
    ในกรณีของน้องหมาที่ทำหมัน จะเอาลูกอัณฑะออก จะทำให้น้องหมามีความต้องการทางเพศน้อยลง
    หรือว่าไม่มีเลย กรณีของทองเเดงที่มีจำนวนลูกอัณฑะน้อยลงอาจทำให้ความต้องการทางเพศน้อยลง
    การผลิตน้ำเชื้อได้น้อยลง บางกรณีตกมาเเค่ 1 ใบ เเต่ในกรณีที่ไม่ตกมาเลย ก็อาจเรียกว่าเป็นหมันเเต่กำเนิด

เวลาที่ไข่ตก ไม่มีกำหนดเวลาตายตัว (แต่ก็ไม่น่าเกิน 6 เดือน) ถ้าตกมาใบเดียวเรียกว่าทองเเดง
    ถ้าเป็นหมัน คือ ไข่ไม่ตกเลย การเป็นหมันคือการที่ไม่สามารถสร้างเซลล์สืบพันธุ์(อสุจิ)ได้ ซึ่งอสุจิ
    ถูกสร้างมาจากลูกอัณฑะ

ถ้าตกมาลูกเดียวควรไปทำหมัน เพราะถ้าไม่ทำหมัน สุนัขจะยังสามารถผสมพันธุ์เพราะมีไข่ 1 ใบ
    แต่ว่าไม่ควรผสมพันธุ์เพราะทองเเดงเกิดจากพันธุกรรม ซึ่งสามารถถ่ายทอดไปสู่ลูกสุนัขได้

แต่ถ้าไม่ผ่านทำหมัน สุนัขจะมีโอกาสเสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งต่อมลูกหมาก 9-12 เท่าของหมาปกติ

image

สุนัขที่จะผ่าตัดได้ควรเป็นสุนัขที่สุภาพแข็งแรงสมบูรณ์ วิธีการขั้นตอนมีดังนี้

สัปดาห์แรก จะเป็นตรวจเลือดดูว่าสุภาพดีหรือเปล่า

สัปดาห์ที่2 ฟังผลเลือดตรวจร่างกายทั่วไปและนัดวันผ่าตัด

สัปดาห์ที่3 ผ่าตัดจะใช้เวลาประมาณ 1 ชม. โดยปกติแล้วถ้าอัณฑะอยูในช่องท้องจะทำการผ่า 2 แผล
    ด้วยกัน ก่อนผ่าตัดจะต้องทำ งดน้ำและอาหารอย่างน้อย 12 ชัวโมง

ส่วนการดูแลหลังจากผ่าตัดโดยทั่วไปก็ไม่ยุ่งยากเท่าไร ทำแผลวันละ 1 ครั้งแล้วก็ทานยา
    ตามที่หมอสั่ง ระวังอย่าให้สุนัขเลียแผล และให้อยู่ในที่จำกัด

หมายเหตุ: การให้ยาสลบยอมมีความเสี่ยง ก่อนผ่าตัดหมอจะให้ใบยินยอมมาเซ็นก่อน แต่
    โดยปกติแล้ว ก็มีโอกาสน้อยมากที่สุนัขจะแพ้ยาสลบ

สัปดาห์ที่4 ตัดไหมผ่าตัด เป็นอันเสร็จ หลังจากนั้นอีกประมาณ 1 สัปดาห์แผลผ่าตัดก็จะหายเป็นปกติ

การตรวจดูว่าน้องเป็นทองแดงหรือไม่ จะเริ่มตรวจดูได้ก็ ประมาณ 6 เดือน ขึ้นไป
    เริ่มจากจับน้องหงายท้อง เราก็จะเห็นจุ๊ดจู๋น้องเป็นลำตรงที่โปน ๆ ถัดจากต่อมฮอร์โมนเพศไปทางรูตู๊ด
    จะมีถุงอัณฑะ (ส่วนใหญ่สีจะค่อนข้างดำคล้ำว่าผิวบริเวณท้อง) จับคลำดูเบา ๆ ว่าไข่เริ่มลงมาหรือยัง
    ไข่จะมี 2 ใบ ถ้าเดือนที่6 ยังไม่ลงมาหรือลงมาแค่ใบเดียว จะต้องเริ่มปรึกษาคุณหมอว่าจะผ่าตัดเล็ก
    เอาลงมาได้มั๊ย (เพราะบางทีไข่มันไม่มีหรือฝ่อตั้งแต่อยู่ข้างใน—เพราะกรรมพันธุ์ อันนี้ช่วยไม่ได้)
    เพราะบางทีผังผืดมันหนา ขาดยาก หรือเล็กมาก ไข่เบียดลงมาไม่ได้ การผ่าตัดเล็กจะช่วยได้ครับ

** ถ้าน้องเป็นทองแดงไม่ควรจะขยายพันธุ์ต่อเพราะ ลูกของเค้าทุกตัวถ้าไม่ทองแดงด้วยก็จะเป็นพาหนะ
    ถ้าที่รู้ว่าสุนัขของตัวเองไม่เหมาะสมที่จะทำการขยายพั นธุ์ก็ควรนำไปทำหมันดีที่สุด ไม่งั้นจะมีแต่
    น้องหมาทองแดงเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด

ขอบคุณ ข้อมูลอ้างอิง : http://www.thaipomeranian.com
    http://www.siberianhuskyclubofthailand.com
    ไฟล์แนบ
    3_1261901938vd1m.jpg 28K
    3_1261901937h8tQ.jpg 24K
  • :o034: แจ๋วมากครับ
  • ออ..ทองแดง มันเป็นอย่างนี้ นี่เอง ... มีเพื่อนอยู่คนนึงเหมือนกัน เขาเลี้ยงโกลเด้น ค่าตัวหนักอยู่หลักหมื่นเลยแต่มีไข่ใบเดียวรู้สึกตอนนี้ไปทับสาวมาได้ลูกมาคอกนึงแล้วด้วย ไม่รู้ว่าเขารู้เรื่องความเสี่ยงนี้หรือเปล่า สงสัยจะต้องบอกต่อ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ power_pit สำหรับความรู้
  • พ้น1.6เดือน สังหารไข่มันได้ครับ ;-)
  • power_pit :063: :063:
  • ขอบคุณครับ...

image

รูป สาวน้อยตัวนี้ ที่ผมเอามาเล่าให้ฟัง

ตอนแรกช่วง อายุได้10-11เดือนผมพาไปทำหมันกับหมอที่รู้จักกัน
    คุณหมอ ว่ายังโตไม่เต็มวัย และอาจกำลังจะมีฮีทด้วยให้นำกลับมาก่อน
    พร้อมยาบำรุงเพื่อให้มีวงรอบการเป็นสัดปกติก่อน ทำหมัน คุณหมอให้เหตุผลว่า......

หาก ระบบร่างกายโดยเฉพาะ ระบบสืบพันธุ์ไม่สมบูรณ์ เต็มวัย
    ต่อไปอาจจะมีผล ทำให้เป็นโรคเกี่ยวกับ ภายใน เนื้องอก หรือมะเร็งในสุนัข
    โดยมีโอกาสเสี่ยงสูงกว่าหมาทั่วไปมาก (หลายผู้รู้หลายความคิดเห็น ต้องคิดเองด้วยเหตุและผลด้วยครับ)
    ไฟล์แนบ
    IMG_8119.JPG 83K
  • สวยจัง สาวน้อย :)