ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามความคิดเห็นหน่อยคับ
  • เมื่อเช้า มีพี่ผู้หญิงคนนึง โทรมาหาผมบอกว่าจะให้หมาผม(เป็นหมาแดงตัวเมียอายุราวๆ ขวบหน่อยๆชื่อ แยมโรว)
    สืบเนื่องมาจากว่า"แม่ของพี่ผู้หญิง"คนนี้ แกเป็นเจ้าของหมาตัวนี้ แต่แล้วแม่ของแกก็ได้มาเสียชีวิตลงด้วยโรคประจำตัว พี่ผู้หญิงท่านนี้ก็บินกลับมาจากอเมริกาเพื่อมางานศพของแม่และเคลียเกี่ยวกับธุระกิจพร้อมกับทรัพย์สิ้นทุกอย่างของแม่แก "ท่าทราย" ที่แม่แกสร้างไว้ จนแล้วเสร็จธุระทุกอย่าง ที่นี้ก็ถึงคิวของ แยมโรว เป็นอีก 1 เรื่อง ที่พี่เค้าต้องเคลียเหมือนกัน เพราะว่าพี่เค้าบอกว่าเค้าไม่คุ้นเคยกับมันและไม่มีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับ พิตบูล เลย เค้าจึงโทรมาปรึกษากับผมว่าจะยกมันให้ผมเพราะเค้ารู้ว่าผมก็เลี้ยงพิตและเค้าก้อยากยกให้กับคนที่มีความรู้เลี้ยงเพราะแกก็กลัวมันจะสร้างปัญหาเมื่อให้กับคนไม่รู้ไปเลี้ยง

แต่ก็อย่างว่า ช่วงนี้ผมก็หนึ่งคนที่ร่วมรณรงค์การทอดทิ้งหมาอย่างไรจิตสำนึก แต่ในกรณีนี้ ผมรู้สึกว่ามันเป็นเหตุสุดวิสัยจิงๆจึงทำให้ผมเลือกที่จะไม่พูดอะไรที่เป็นมุมมองในแบบของคนรณรงค์ จึงเดินทางเข้าไปดูหมาแต่ก็ไม่ได้ตอบตกลงว่าจะรับมันมาเลี้ยงนะคับ เพราะว่าผมก็มีภาระหน้าที่การงานหลายอย่างที่ต้องรับผิดชอบไหนจะหมาผมอีก แต่พอเห็นหมาแล้วก็สงสารจับใจเลยคับ เพราะว่า จุดจบของมันคงต้องไปอยู่กับใครซักคนที่ไม่มีความรู้แน่ๆคับ เพราะการยกหมาให้ใครที่มันอยากได้มากๆโดยไม่คิดถึงผลของมันตามหลังแล้วเนี้ย ผมเชื่อว่าเด๋วมีปัญหามีข่าวอีกแน่นอนคับ ใจจริงก็อยากรับเลี้ยงไว้นะคับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะดูแลมันได้ดีและทั่วถึงมั๊ย เพราะผมคิดและตั้งใจมาตั้งแต่ซื้อหมาของผมมาเลี้ยงมาแล้วว่าผมจะเลี้ยงหมาที่ละตัว และจะเลี้ยงมันให้ดีที่สุด

เรื่องนี้มันจึงเป็นเรื่องที่ผมหาทางออกให้กับหมาและพี่เค้าไม่ได้เลยคับแต่ถ้ามันสุดวิสัยจิงๆผมคงต้องเอามันมาเลี้ยงแน่ๆคับ

สมาชิกทุกท่านคิดอย่างไรกับเรื่องนี้ หรือพอมีทางออกให้ผมบ้างมั๊ยคับ ^:)^ ขอบคุณคับผม
  • อ่านให้จบกอนนะคับ อยากได้คำตอบจิงๆคับผม :002:
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/31244/ต้องการพิทบลู-โตๆ/p1

เห็นว่าช่วยมาหลายตัวแล้ว กรณีนี้ก็น่าจะช่วยได้นะครับ :033:
  • ถ้ารับก็อย่าลืมค่าเลี้ยงดูนะครับ ภาระจะได้น้อยลงลำพังช่วยดูแลผมก็ว่าแย่แล้ว
  • ถ้ามันสุดวิสัยจริงก็น่าเห็นใจครับอย่างน้อยคนเป็นก็ดีกว่าคนไม่เป็นอยู่แล้ว ก็ลงขายให้พี่เค้าก็ได้ครับ...ป๋าคงเข้าใจ หรือไม่ก็โพสรูปเปิดประมูลเอาเงินไปช่วยทอดกระถิน-ทอดผ้าป่า-บริจาคช่วยบ้านสุนัขจรจัดอะไรประมาณนี้ ได้ช่วยพี่เค้า+ได้บุญด้วยครับ...ป๋าว่าไงครับ O:)
  • อยู่ที่ไหน ครับ หรือแจ้งพิกัดเพื่อมมีคนใจดีรับเลี้ยงครับ ลงรูปความน่ารัก เพื่อคนที่มีความรู้จะใจอ่อนครับ
  • ขอดูรูปได้มั๊ยครับสนใจเดี๋ยวจะรับเอง
  • ผมก็ไม่ใช่จะต่อต้านโดยไม่มีเหตุผลหรอกครับ ถ้ามันเป็นเรื่องสุดวิสัยหรือจำเป็นก็ต้องช่วยกันแก้ไขหรือหาทางออก แต่ปัญหาคือ บางคนก็ชุ่ย มักง่าย ไม่อธิบายให้ละเอียด จะบรีด จะทิ้ง จะขาย ผมเคยว่าใครที่ไหน ถ้ามันมีเหตุผลก็ทำกันไป เพราะเป้าหมายที่แท้จริงคือ อยากให้เลี้ยงหมากันอย่างมีความสุข อย่าต้องรอให้โดนด่าก่อนถึงค่อยเล่า ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเท็จ เพราะที่แปลกใจคือ ทำไมไม่เล่าตั้งแต่แรก จนพาลคิดไปว่า พอโดนด่าเลยแต่งนิยายเอาตัวรอดครับ
  • ไอ้ที่บอกว่า หมาส่วนเกิน ให้ฉีดยาให้หลับ เป้าหมายก็คือ ต้องการพูดให้กลัว จะได้ไม่สร้างหมาส่วนเกินขึ้นมา เพราะหมาส่วนเกินคือหมาที่ไม่มีใครต้องการ บางตัวไม่ใช่ไม่สวยนะ สวยๆก็โดนทิ้งได้ ดังนั้น คิดกันให้ดีก่อนที่จะหาภาระมาใส่ตัว คนที่โดนผมด่าส่วนมาก ชอบสร้างปัญหาให้คนอื่น ทำอะไรมักง่าย แต่ถ้าเลี้ยงได้ รับผิดชอบได้ ผมไม่เคยไปยุ่งครับ

บางคนโดนผม ดุ โดนเพราะอะไร ?
    โดนเพราะ ทำตัวเป็นภาระ มักง่าย แทบทั้งนั้น บางทีถามคำถามที่ไม่ควรถาม หรือคำถามควรถามแต่ไม่บอกเหตผล จนผมเดาว่าเป็นพวกเห่อตามกระแส ก็เลยสอนไป แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเจตนาก็เพื่อให้เลี้ยงหมากันอย่างมีความสุขทั้งนั้นครับ
  • ขอขอบคุณทุกๆความเห็นนะคับ อยากจะบอกว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องจิงทุกประการคับ หมาอยู่จังหวัดตากคับ เด๋วถ้ามีโอกาสไปพบพี่เค้าอีกรอบจิงๆ ผมคงต้องไปรับมันมาอยู่ที่บ้านแล้วแหละคับ เพราะพี่เค้าต้องกลับอเมริกาในเร็ววันนี้แน่นอนคับ ถ้ายังไงผมจะ่ายรูปมาไว้ให้นะคับ แล้วถ้าสมาชิกคนไหนสนใจในตัวมันจิงๆ หลังจากที่ผมลงรูปไปแล้ว ผมก็จะทิ้งเบอร์โทรของผมไว้ให้ละกันนะคับ ขอบคุณมากคับ
  • อีกทั้งเพราะผมรู้ถึงศักยภาพของตัวเองจิงๆคับว่าดูแลได้แค่ไหน ผมจึงไม่ได้ตอบตกลงว่าจะเอามาเลี้ยงเอง ทั้งๆที่ผมก็สงสารเจ้าแยมโรวนะคับ เพราะมันดูง๋อยๆไป เห็นพี่เค้าบอกว่า ตั้งแต่แม่เสีย มันก็ง๋อยๆแบบนี้อะคับ
  • Kwan_Fha

ขอเสนอนิดส์นึงครับ เรื่องรูปน้องหมา ความคิดเห็นผมไม่จำเป็นต้องนำมาลงหรอกครับ

-หมาสวย เดี๋ยวแย่งกันขอคุณจะตัดสินใจอย่างไรว่าใครคือผู้เหมาะสมจะครอบครอง
    -หมาธรรมดา หรือ มีตำหนิ หาผู้ต้องการยาก....อาจพาลว่ากล่าวไปถึงเจ้าของหมาด้วย

เพราะฉะนั้น...
    หมาที่ต้องเปลี่ยนเจ้าของ น่าจะได้ไปอยู่กับผู้ที่เข้าใจและรักในสายพันธุ์นี้โดยไม่มีข้อแม้มากกว่า

สวยไม่สวย อ้วน ผอม สูง ต่ำ ล่ำ เตี้ย เรื่องแบบนี้เปลี่ยนแปลงได้
    หากไปอยู่กับผู้ไม่เข้าใจ เกิดเวลาเปลี่นแปลงมาถึง....หมาอาจถูกเปลี่ยนเจ้าของได้ครับ
  • ผมขอรับแยมโรลมาดูแลเองครับ 081-452-1455 ชน ครับ
  • ขอบคุณ คุณpower_pitคับสำรับข้อเสนอแนะที่ดีคับผม

คุณ plychon เด๋วผมโทรไปคับ ไม่ทราบว่าคุณอยู่ จ. อะไรเหรอคับ แล้วจะสะดวกเดินทางมารับมันเองได้หรือเปล่า ผมอยู่ จ. ตากคับ
  • คุณ Kwan_Fha ผมอยู่ กทม ครับผมสะดวก พุธ-ศุกร์นี้ครับ
  • เห็นแล้วก็เศร้าใจ เพราะ แยมโรว มันดูซึมมากๆ ...
  • ยินดีด้วยสุนัขได้บ้านใหม่แล้ว ขอให้มีความสุขกับเจ้าของใหม่นะครับ :015:
  • ตอนนี้รอการยืนยันจากคุณ Kwan_Fha นะครับผมพร้อมเดินทางไปรับแล้ว
    และขอสอบถามอีกข้อครับแยมโรลนิสัยเป็นงัยผมต้องเตรียมกล่องไปใส่มั๊ยครับและอุปกรณ์ประจำตัวเขามีอะไรบ้่าง เช่น โซ่คอ สายจูง โซ่ล่าม เพราะถ้าของเดิมเขามีแล้วผมจะได้ไม่ต้องเตรียมหรือถ้าขาดอะไรผมจะได้หาเพิ่มครับ
  • ตอนเย็นผมจะเข้าไปดูแยมโรวอีกทีคับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ผมจะติดต่อกลับไปทันทีคับผม :-D
  • ยินดีด้วยกับบ้านใหม่ครับ
  • ถ้าคุณชน ติดต่อพี่เค้าได้แล้ว รายงานผลด้วยนะคับ ขอให้มีความสุขกับแยมโรวนะคับผม ^:)^
  • คุณเอทครับตอนนี้ผมก็กำลังพยายามติดต่ออยู่ครับแค่ไม่มีคนรับสายครับ
  • เด๋วผมช่วยติดต่ออีกทีคับผม เด๋วผมลองเปลี่ยนที่ติดต่อดูนะคับ
  • ฝากด้วยนะครับผมก็จะลองติดต่อดูอีกทีครับ
  • ติดต่อกันได้เรียบร้อยก็โอเคแล้วนะคับ ยังไงพรุ่งนี้ผมจะไปส่งเจ้าแยมโรวด้วยนะคับ
  • ครับผมพรุ่งนี้เจอกันครับ
  • เสร็จภาระกิจ แล้วอัพรูปน้อง "แยลโรว" ให้ชมกันบ้างนะครับ....คุณชน

โชคดีของแยลโรวที่ได้อยู่ในความดูแลของ คุณชน ที่มีประสบการณ์และรักในสายพันธุ์นี้ โดยตรง :063:

ยินดีด้วยครับ
    ขอให้เดินทางปลอดภัย ไกลไม่ใช่เล่น ชัยภูมิ - ตาก ....สิ่งศักดิ์คุ้มครองครับ :X
  • ยินดีด้วยกับทั้งคู่นะครับ ขอให้มีความสุขกับสมาชิกใหม่นะครับ น้องแยมโรลคงดีใจที่ใด้อยู่กับคนที่รักจริง :o043:
  • ส่งแยมโรวคับ

image

น่าตาแยมโรวดูมีความสุขขึ้นหลังจากได้พบหน้าเจ้าของใหม่คับ

image

แยมโรวกับเพื่อนๆในบ้านกับการเจอหน้ากันครั้งสุดท้าย

ไฟล์แนบ
    1.jpg 292K
    2.jpg 257K

• คุณชน ไม่ลืมที่จะใส่ใจสอบถามประวัติการรักษาแยมโรว เลยต้องพาไปพบหมอที่รักษาประจำ

image
    ไฟล์แนบ
    3.jpg 129K
  • ขนาดไม่ใช่หมาตัวเอง ไม่รู้จักมั๊กจี่อะไรกันเลยกับเจ้า แยมโรว นะคับ แต่ตัวผมเป็นธุระกับเรื่องนี้เลยต้องไปส่ง ยังใจหายขนาดนี้ เลยกลับมามองว่า ไอ้พวกที่ทิ้งหมาอย่างไร้จิตสำนึกมึงคิดกันได้ยังไง หมาตัวเองแท้ๆยังทิ้งได้และผมหวังใจไว้ว่า คุณชน จะดูแลมันได้ดีเหมือนคุณป้าที่เป็นเจ้าของตัวจิงทำคับ แกคงมองมาจากสวรรค์และแกต้องดีใจมากแน่นอนคับ ที่มีคนรับมันไปเลี้ยงและดูแลมันได้ดี

ขอบคุณ คุณชนจากใจจิงคับ ^:)^
  • พี่สุดยอดจริงๆเดินทางไกลเพื่อมารับหมาที่ตัวเองไม่เคยพบไม่รู้จัก

ขอให้คุณชนและครอบครัวประสบความสำเร็จในทุกๆด้านครับ

ขอขอบคุณ คุณชนจากใจพิตบลูเมืองตาก

• มิตรภาพที่ผมได้รับในวันนี้ถือว่าเป็นเรื่องดีๆที่มันคงเกิดขึ้นยากมาก ในสังคมปัจจุบันแต่ไม่น่าเชื่อว่ามันยังมีอยู่ในคนกลุ่มเล็กๆกลุ่มหนึ่ง ที่มีหมามาเป็นสื่อกลางเชื่อมทุกคนเข้าหากัน" มีพิท มีเพื่อน มีความสุข" คำนี้มันมีความหมายจริงๆไม่ใช่คำที่เอามาพูดกันเล่นๆ ซึ่งผมเชื่อว่าหลายๆคนก็ได้เห็นมาแล้วเหมือนกับผม ผมเชื่อว่าต่อไปนี้ไม่ว่าพวกเราจะไปที่ไหนเราก็จะมีเพื่อนอยู่ทั่วประเทศ ขอให้มิตรภาพดีๆแบบนี้อยู่คู่สังคมพิทบลูตลอดไปครับ และที่ขาดไม่ได้คือพี่มาร์คครับที่ทำให้มีสังคมแห่งนี้เกิดขึ้นขอบคุณครับ
  • ขอให้รวยๆนะครับ และมีความสุขมากๆครับ
  • ขอให้คุนชนและครอบครัวพบแต่ความสุขครับ สำหรับน้ำใจที่มีให้เพื่อนร่วมโลก