ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

***** หลุดมัดจำ 3 เดือน ******
  • เหลือแต่ตัวเมีย ราคา 5000 สนใจ โทร 0894711451 เก่ง สมุย หมาอยู่สมุยครับimage
    ไฟล์แนบ
    100_3525.JPG 125K
  • หน้าตาน่าสงสาร
  • ไม่มีใบ ห้ามขายไม่ใช่หรอครับ ช่วยทำตามกฎกติกามารยาทในเว๊บบอร์ดด้วยครับ
  • สายเกมส์ส่วนใหญ่ไม่มีใบเพด ผมสนใจ ช่วยไล่สายพ่อแม่หมาหน่อย ผมอยู่ขอนแก่นกำลังหาสายเกมส์เพศเมียอยู่พอดี
  • ย้อนไปแปดเก้าปีตัวแรกของผมเป็นสายเกมส์ไล่สายเลยครับจะได้ไปไว้
  • คุณ paopiizz ลองไปดูกระทู้ข้างล่าง ไม่มีใบต้องหลายเจ้า
  • เบื่อที่จะพูด ก่อนเพาะควรจะวางแผนให้ดี จะได้ไม่เป็นภาระ หมาสายเกมส์จริงๆเขาไม่ขายแบบนี้หรอกครับ ส่วนมากเขาจะหวงสายเลือด และแพงด้วย ใครคิดจะซื้อไปเล่นในเกมส์คงผิดหวังแน่นอน หมาสายกัดเอาไปอยู่กับคนที่ไม่รู้ก็อันตรายอีก หากเพาะกันแบบนี้อีกหน่อยคงมีข่าวหมาพิตบูลกัดนักท่อวเที่ยวตายที่สมุยแน่ๆเลย
  • จะเป็นสายเกมส์ หรือสายกัด ถ้าไม่มีใบเพด ไม่มีประวัติสายพันธุ์ รูปภาพพ่อ-แม่
    ลูกหมายังไม่ ฉีดวัคซิน ไม่ถ่ายพยาธิ
    ก็อย่ามาลงขายในเว็ปนี้ ใครอยากซื้อก็ไปซื้อที่อื่นครับ
    เจ้าของบ้านเค้า กำหนดกฏ กติกา ให้คนที่เข้ามาในบ้านปฎิบ้ติตาม อย่าทำมึนเหมือนพวกกระทู้ข้างล่าง
    ดูตัวอย่างผู้ที่เค้าทำถูกต้อง ทำตามกฎกติกา มรรยาทซิครับ ลูกหมาเค้าขายง่าย หมดเร็ว ได้ราคาสูงกว่านี้อีก
    ไม่หลุดจองทั้งคอกแบบนี้หรอก
    ^^ แน๊ะ บอกให้แล้วย้งทำมึน นั่งทำตาละห้อย เหมือนหมาติดคุกนั่งคอย ญาติมาประกันตัวอยู่อีก ^^
  • ที่ไม่ลบ เพราะต้องการเอาไว้ประจานครับ ผมเชื่อว่าคงขายไม่ได้หรอกครับ ตอนนี้สังคมเราเปลี่ยนไปเยอะแล้ว คนรู้คนเข้าใจมากกว่าเมื่อก่อน
  • ต้องขอโทษ เฮียมาร์คด้วยครับ เมื่อตอนที่ผมโพสข้อความก่อนหน้านี้ ผมไม่เห็นว่าเฮียมาร์คเข้ามา Comment แล้ว เห็นแค่ Paopiizz ทักท้วงอยู่ ๑ เสียง แล้วเริ่มมีผู้สนับสนุน เข้ามา ๒ เสียง
    เลยโพสข้อความอย่างนั้นขึ้นมา เพราะเกรงว่าสมาชิกที่เข้ามาใหม่ จะเข้าใจผิดเพี้ยนไปว่า นโยบายของเว็ป
    Pitbullzone มีข้อยกเว้นให้กับ พิตบูลสายเกมส์ ถ้าผมเห็น Comment ของเีฮียมาร์คก่อน ผมไม่กล้าโพส
    แบบนั้น ไม่ถูกกาละเทสะอย่างยิ่ง ขอโทษจริงๆครับผม
  • ผมไม่มีใบเพด หลอกครับ และหมาผมสืบประวัติได้ ส่วนที่หลุดมัดจำเนื่องด้วยไม่ความพร้อมของผู้ซื้อ แล้วคุณ พิทบูลโชน คุณรู้จักผมไหมว่าผมเลี้ยงหมายังไง มีความรู้แค่ไหนในการเลี้ยงหมา และผมฃายผมก็จะสอบถามและให้ความรู้ผู้ซื้อสตลอด ผมพิมไม่เก่งอยากรู้อะไรโทรมาคุยได้เลย 089 - 4711451imageimage
    ไฟล์แนบ
    100_3534.JPG 88K
    100_3532.JPG 108K
  • พ่อหมา เป็นลูกโชว์แมน 1 w + แม่ แทน เป็นลูก CH. เสือ 3xw.
    ( เสือ เป้นลูก ไทเกอร์ ลูเกอร์+มอมมี่)
    โชว์แมน ( เป็นลูก ฮอร์แบม +นุ่น ซึ่งนุ่นเป็นพี่น้องคอกเดียวกับ อันเดอร์เทคเกอร์ , บาบาเลียน ต้นสายคือบูลิซันimage
    แม่หมา เป็นลูก คูก้า เป็นลูก ฮอร์ +แม่มันจำชื่อไม่ได้ ต้นสายบูลิซัน
    image
    ไฟล์แนบ
    100_2919.JPG 85K
    100_2418.jpg 120K
  • สอบถามเพิ่มเติมโทร 0894711451
  • ถามคุณเก่งหน่อยครับ สุนัข พิตบุล โดยเฉพาะสายกัด มันไม่เหมาะกับคนโดยทั่วไปไม่ใช่หรือครับ
    และกิจกรรมกัดสุนัขก็ผิดกฏหมาย การนำสุนัขสำหรับเกมส์มาขายให้คนทั่วไปแบบนี้ มันจะเหมาะหรือครับ
  • ขอโทดนะครับคุณ det_cm ผมก็เหมือน ป๋ามาร์ค ครับ เบื่อที่จะพูดเหมือนกัน สิ่งนี้ป๋าเคยพูดไปแล้วนะครับแล้วกรุณาอย่าถามว่าใบ มีประโยชน์อย่างไรนะ มันน่าเบื่อ
  • asamui ครับไม่มีไครสนหลอกครับว่าหมาคุณจะดีเลิศประเสิฐศรีมาจากไหน แต่คุณเข้ามาขายที่นี่ก้อต้องให้ความเคารพกติกามารยาทกันด้วยครับ ผมไม่อยากพูดมาก มันไร้ สาระ แค่กติกามารยาท ยังไม่เข้าใจเลย น่าเบื่อ จริงๆ
  • ไม่ว่าจะเป็นหมาสายไหนมันก็ทำให้เกิดปัญหาได้ทั้งนั้นถ้าหากเลี้ยงอย่างไม่รับผิดชอบ และเท่าที่เห็นมีข่าวส่วนมากก็หมาสายโชว์อย่างที่เราๆท่านๆทั้งหลายเลี้ยงกันนี้ละครับ สายกัดผมไม่เคยเห็นมีข่าวสักที และเรื่องใบผมเห็นกระทู้อื่นเยอะแยะที่ไม่มีใบ โดยเฉพาะพวกขาใหญ่ขาเลียทั้งหลายขายได้สบายไม่ต้องมีอะไรก็ได้ ขนาดพ่อแม่ไม่เหมาะสมกันมันยังบอกเป็นหมาที่มีคุณภาพได้ลูกออกม่แฟนซีแทบทั้งครอก แล้วหมาพี่เขาก็ไล่สายให้ดูแล้ว มันคงไม่ต่างใจใบเพ็ดมั้งครับ หรือถ้าจะให้สวยหรูหน่อยแนะนำ จขกท ไปทำรูปประว้ติเขาจะได้ว่าไม่ได้ และสุดท้ายผมก็ยังย้ำว่าหมาสายไหนก็ทำให้เกิดปัญหาได้ถ้าคนเลี้ยงมันหว่ยแตก เลี้ยงเพราะมีตังค์ซื้อ เลี้ยงเพราะตามชาวบ้านเขาคนแบบนี้น่าโดนด่ามากกว่า ยังไงก็ขอให้คัดเลือกคนซื้อหน่อยละกันครับ
  • ผมตอบให้ฟังนะครับ ผมเลี้ยงพิทบูลมาตั่งแต่ยุคแรกๆ 10 กว่าปี แล้วหรือเกือบจะ 20 ปี ก็ว่าได้หมาผมไม่เคยหลุดไปกัดคนดีเลยแม้แต่ครั้งเดียว ยกเว้นโจรที่บุกรุกเข้ามาในบ้านผม 2ครั้ง ส่วนเรื่องความเหมาะสมในการเลี้ยงสายกัดผมก็จะถามลูกค้าเสมอและให้คำแนะนำในการเลี้ยงที่ถูกต้อง ผมถามย้อนว่า สายโชว์ สายกัดแยกกันตรงไหนซึ้งจริงๆมันก็พิทบูลเหมือนกันคนมาแบ่งมาแยกกันเอง ส่วนผมเลี้ยงสายกัดของผมตอนนี้ผมเน้นที่ไว้เป็นสมาชิกในบ้านแม้กระทั่งพ่อหมาของผมยังนอนอยู่กับผมบนเตียงเลย ผมชอบในสรีระและโครงสร้างกล้ามเนื้อ การตอบสนอง ความกระตืนรืนร้นในตัวมัน ส่วนเรื่องกิจกรรมกัดสุนัขก็ผิดกฏหมายผมทราบดี และไม่สนับสนุนให้ใครทำ แต่ขึ้นอยุ่ที่ความชอบส่วนบุคคลของเขา สาเหตุที่ผมบอกต้นสายที่มี w. เพราะว่าหมาผมไม่มีใบเพด เลยต้องให้เขารู้ว่าหมาผมมาจากสายไหนไม่ได้เป็นแนวทางส่งเสริมให้ใครเอาไปเลี้ยงไว้เพื่อกัด(ดูได้จากกะทู้แรกๆที่ผมลงผมระบุเน้นโครงสร้างใหญ่เพื่อในเกมส์ลาก)
    ปล.สุดท้ายนี้ถ้าผมทำผิดกฏกติกา ผมต้องขอโทษมาในที่นี้ด้วย ขอบคุณ สำหรับคำติเตียนทุกท่านที่หวังดีเพื่อคนรักพิทบูล
  • mass ขอโทด อิกทีนะครับ ต่อให้ไล่สายมายังไง ก็น่าจะต้องมีใบนะครับคุณ งั้นถ้าคนนี้ไม่มีใบ จะมี
    1. กฏกติกามารยาทไว้ทำเพื่อ ???
    2. แล้วถ้าคนอื่นทำตามบ้าง จะกลายเป็นปัญหาตามแก้ไม่จบ
    3. ต้องการยืนยันแบบไห้ชัวร์ๆ เลย
    ที่จิงใบ มีประโยชน์ต่อตัวหมามากนะครับ อย่าทำละเลยไม่แคร์สื่อ
    ถ้าเกิดคุณไม่มีใบ อิกหน่อยถ้าคนที่ซื้อไปไล่สายไม่ได้ล่ะ ครับ หมาก็ต้องขึ้นทะเบียนเป็น No Record ยากต่อการจะนำไปพัฒนาสายพันธุ์
  • ขอ บ่นอิก 1 อย่างแล้วจะไม่เข้ามาคอมเม๊นท์อิกเลยนะครับ

กฏ คือ กฏ

กติกา ก็คือ กติกา

มารยาท คือ มารยาทนะครับ
  • เราขอความร่วมมือ เพื่อที่จะให้หลายๆอย่างมันดีขึ้น คุณ mass พูดแบบนี้ก็ไม่ถูกขาใหญ่ขาเลียคนไหนที่ไม่มีใบก็ขายได้ช่วยแจ้งหน่อยครับ ผมพยายามขอร้อง ที่สร้างกฏขึ้นมาก็เพื่อให้การเพาะหมาขายมันยากขึ้น หมาจะได้ไม่ล้นตลาด ซึ่งมันก็น่าจะเีต่อทุกคนไม่ใช่หรือครับ ผมไม่เข้าใจว่าจะมาต่อต้านผมไปเพื่ออะไร มีต้องหลายทางเลือกที่เราจะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกัน
  • paopiizz อีกทีนะครับผมก็บอกอยู่ว่ามันก็เห็นหลายกระทู้ที่ไม่มีใบกัน และอีกอย่างผมก็ไม่ได้ต่อต้านการทำใบเพ็ด และถ้าคุณตามข่าวให้ดีจะเห็นว่าการขึ้นใบเพ็ดที่พูดถึงกันอยู่ ถ้าหมาตัวนั้นพ่อแม่ไม่ได้ทำใบเพ็ดกับเขาไว้เขาก็จะขึ้นให้เป็น no record นะครับ ซึ่งมันก็จะสอดคล้องกับที่คุณกล่าวมาว่ายากต่อการนำไปพัฒนาต่อ
    และผมก็เห็นด้วยอย่างยิ่งในข้อนี้ แต่การที่บอกว่าหมาที่ไม่มีใบมันจะทำให้เกิดปัญหาต่างๆนานาหมากัดคนบ้างละ มันไม่ใช่ประเด็นครับ และผมก็รู้ว่ากฏคือกฏ เพราะฉนั้นหลายๆคนก็น่าจะรู้เช่นกัน
  • หมาที่ขึ้นเป็น no record อย่างน้อยตอนที่มันมีลูก ลูกมันก็ยังรู้ว่าใครเป็นพ่อเป็นแม่ และหากเจ้าของรู้สายเลือดก็จดบันทึกแนบให้ลูกค้าไปว่าปู่ย่าตายายเป็นใคร

แต่เราไม่ขึ้นย้อนให้ก็เพื่อตัดปัญหา ไม่งั้นไม่รู้จักจบสิ้นเสียที พออนุโลมให้ได้ก็ไม่รู้จักพอ ได้คืบเอาศอก และกลายเป็นว่าคนซื้อลูกหมา เป็นคนมาแจ้งให้พ่อแม่หมา ถ้าเรายอมคนบรีดหมาก็ไม่สนใจทำให้ลูกค้า ดังนึ้นใครอยากได้ลูกหมามีใบเพดก็ซื้อจากคนที่ทำใบเพดจบ จะมาอ้างว่าคนขายไม่ยอมทำให้ไม่ได้อีกแล้ว
  • แล้วแบบนี้เขาเรียกใบเพ็ดมัยครับพี่ถ้าแบบนี้ใช้ได้ผมก็แนะนำให้ จขกท ไปทำแบบนี้ครับจะได้ทำถูกต้องตามกฏ
    หรือทำแบบที่สายกัดเขาทำกันก็ได้ผมว่ามันก็โอนะimageimage
    ไฟล์แนบ
    316450.gif 198K
    316451.jpg 157K
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/31905/mrwหมาแดงเมืองกาญจน์chelseasupersport-vs-redman454supersport/p1 8->

กระทู้นี้มีคนเชลียเยอะดีฮ่ะ ท่านpaopiizzทำไมไม่กล้าถามหรือกลัว ปล่อยให้กระผมหน้าด้านถามอยู่คนเดี่ยว
  • ถ้ามันมีข่าวเกี่ยวกับพิทบลูกัดคนมากๆ แล้วกฎหมายเขาห้ามเลี้ยงพิทบลู อยากรู้ว่าเขาจะแยกใหมว่าหมามีใบเลี้ยงได้ ไม่มีใบห้ามเลี้ยง แทนที่จะช่วยกันหาเจ้าของดีๆเพราะคนในนี้ ที่เข้ามาดูน่าจะมีความชอบ ในหมาพิทบลูอยู่บ้างไม่มากก็น้อย แต่ถ้าเอาไปขายที่อื่น แล้วคนซื้อไปไม่มีความรู้ คุณคิดว่ากฎหมายเขาจะฟังใหมว่าหมาตัวนั้นซื้อที่อื่นมาไม่ได้ซื้อมาจากบอร์ดนี้ ขอโทษนะคับ ผมชอบพูดตรงๆ
  • det_cm
    เรื่องนี้คุณพลาดครับ อ่านไม่ละเอียดเอง

MRW กันยายน 8 Permalink
    ลูกสุนัข ภาพรวมๆ อายุประมาณ 16 วัน

ส่วนในเรื่องของสายเลือด ดูจากเพดดีกรีออนไลน์ ได้ครับ

-----------------------------------------------------------------------
    mass
    ภาพที่เอามาลงหลายกระทู้ใช้กันเยอะมาก
    แต่ถ้าในช่วงเวลานี้ ก็น่าจะมาจากกระทู้เดียวกับ det_cm

และถ้าเป็นตามนั้นจริงๆ(ใช่ไม่ใช่ ย่อมรู้แก่ใจตัวเอง) แล้วมากล่าวอ้างเรื่องขาใหญ่ ขาเลีย

คราวหลังอยากให้ดูและคิดอะไรให้รอบคอบก่อน
    ลดทิฐิ ความอิจฉา ตาร้อน อย่าแบ่งกลุ่ม แยกพวก เพราะสุดท้ายเราก็รักในสิ่งเดียวกัน
    อย่าทำเหมือนเด็กที่ คิดเอาเองว่าพ่อแม่ รักลูกไม่เท่ากัน คนนั้นเลีย คนนี้ประจบ จึงได้ดิบได้ดี
    ต้องถามตัวเอง และพิจารณา ตนเองมากกว่า ...เปิดใจให้กว้าง ยอมรับและแก้ไขพัฒนาตนเองจะดีกว่า

แต่ถ้าหากยืนยันว่าภาพที่นำมาไม่ได้หมายถึงกระทู้นี้
    ก็แจ้งชัดเลยว่ามาจากแหล่งไหนผมจะตามเข้าไปขอคำชีแจงจาก จขกท ให้
  • ขอโทษผู้ที่เข้ามาอ่านทุกคน...

ที่แสดงความคิดเห็นไป ไม่มีเจตนา อวด หรือโชว์เหนือว่ากล่าวตักเตือนผู้ใด
    แค่อยากให้ คนที่รักในหมาพิตบูลเหมือนกัน หันมาช่วยกัน ร่วมกันมองปํญหาอย่างจริงจัง
    และหาทางร่วมมือกันตั้งรับ ป้องกัน ส่งเสริม และสนับสนุนทุกๆแนวทางที่จะเป็นผลดีกับวงการ
    มากกว่า จะมาคอย จับผิด ตำหนิ ติเตียน คนทำงาน รังแต่จะให้ท้อและการดำเนินการก็จะยาก ลำบากขึ้น

• ง่ายมากเลยที่เราจะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกัน และผมก็เบื่อที่จะทะเลาะแล้วด้วย ผมมีให้สองทางเลือกครับ

หนึ่ง ทำตามกติกา
    สอง ออกไปเสียจากที่นี่

เลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่งนะครับ ผมพยายามหาวิธีที่จะทำให้สังคมดีขึ้น มีระเบียบเรียบร้อยขึ้น ถ้าไม่ช่วยก็อย่าขวางครับ
    ผมไม่ได้ไล่ แต่แนะวิธีที่จะทำให้ทุกฝ่ายสบายใจ และผมก็เบื่อที่จะอธิบายกับคนที่ไม่พยายามเข้าใจถึงเจตนาแล้วด้วย
  • คุณไปเที่ยวชมสถานที่แห่งไหน เขาบอกให้ถอดรองเท้าก่อนเข้า ถ้าคุณไม่ยอมถอด คุณไม่อยากถอด คุณก็อย่าเข้ามันก็จบ
    แต่ถ้า ไม่ถอด และยังฝืนเข้า มันก็เกิดปัญหา จริงไหมครับ อาจจะไม่ถึงกับโดนจับ อาจจะแค่โดนคนรอบข้างรังเกียจแค่นั้นเอง
  • อ้าวยาวไป.....มาๆเล่นด้วย สันดานของคนมันเปลี่ยนไม่ได้หรอกต่อให้ มี โค ตะ ระ ใบเพ็ด ก็เหอะ เคยบอกแล้วใช่มั้ยว่าให้ลบ ให้ลบ แล้วก็ให้ลบ คนที่ไม่ทำตามกติกา นี่ก็ดื้อไม่ยอมลบ ก็เกิดปัญหาอีก หลักการบริหารอ่ะมีมั้ย ความเด็ดขาด รู้จักป่าวเห้อ พอพูดไม่ถูกใจก็โกรธอีก ใบอ่ะทุกคนเค้าก็อยากมีทั้งนั้นแหละ แต่ใครจะรับประกันได้ว่ามีแล้วจะไม่เกิดปัญหา ใบที่ทำอ่ะเอาไปเด็บไว้เพื่อความภูมิใจเท่านั้นเองไม่ได้ช่วยอะไรเลย พอมีเคสอย่างนี้ก็ไล่ด่าไม่มีวันจบ งงดีเหมือนกัน คนบางคนเลี้ยงหมาไม่มีใบผมเห็นเค้าเลี้ยงหมาได้เยี่ยมยอดกว่าไอ้พวกทีมีใบหลายๆคนด้วยซ้ำ เรื่องอย่างนี้มันอยู่ทีสันดานคนอย่างเดียว ว่าแต่คนอื่นแล้วเคยฟังความคิดคนอื่นมั่งป่าว ใจอ่ะนักเลงหน่อยนึง จขกท ครับเค้าไม่ให้หายก็ไม่ต้องขายครับ แต่ถ้าอยากขายก็ตัวละ 300 จ่ายไปทุกอย่างจบ พอมีใบแล้วจะได้ไม่มีคนว่า ง่ายๆ ตัวละ 300 พี่เห้อ
  • มันก็ต้องค่อยๆเริ่มครับ เพราะบางคนมันหน้าด้าน มันมึน ผมลบไปสี่ห้าครั้ง มันก็ลงใหม่ เพราะมันไม่อ่านกติกา
    ผมจึงปล่อย แล้วให้สมาชิกช่วยกันกดดัน เขาจะได้รู้ตัว เพราะบางคนมันเข้ามาเฉพาะตอนขายหมาเท่านั้น
    เวลาปกติไม่มีหมาขายไม่เคยเขามาอ่านว่าโลกเขาไปถึงไหนกันแล้ว เคยเห็นไหมครับ ผมลบสี่ถึงห้าครั้ง มันก็มาโพ๊สใหม่
  • อีกอย่าง งานประจำผมก็มี จะให้มานั่งตรวจสอบกระทู้ทุกอันมันก็ไม่ไหว จึงได้ขอความร่วมมือให้ทุกคนช่วยกัน
    เขาโพส ผมลบ เขาโพส ผมลบ มันเหมือนกับกวนตีนกัน เดี๋ยวก็กลายเป็นเรื่องใหญ่ กลายเป็นผมสร้างศตรูให้ตัวเองโดยไม่จำเป็น
    คนที่ไม่เข้าใจมันก็หาว่าผมแกล้ง ผมจึงอย่างให้สังคมช่วยกันตรวจสอบ ช่วยกันกดดัน อย่าปล่อยให้เป็นภาระของผมคนเดียว
  • เอาอีกสักหน่อยแล้วกันนะ
    powerครับผมเอามาจากกระทู้นั้นละเพราะผมหารูปตัวอย่างมาถามว่าแบบนี้มันใช้ได้มัย ใช่ไม่ใช่คุณก็ตอบมา ถ้าใช้ได้ก็แนะนำให้เขาไปทำแบบนี้มาก็ได้ถ้าอยากขายจะได้มีใครว่าไม่ได้ คุณอ่านดูให้ดีๆสิครับและถ้าพ่อแม่หมามันมีเพ็ดออนไลน์อยู่แล้วไม่ต้องทำใบก็ได้ใช่หรือไม่

และขอเล่นกะคุณอีกข้อละกันผมว่าผมก็อยู่ตรงนี้มานานพอสมควรนะ นานพอที่จะเห็นคุณแบบคนมันก็แค่เลียขาใหญ่เพื่อให้ตัวเองดูดี แต่พอมือใหม่ไม่ประสีประสาคุณก็เยียบเขาซ้ำเพื่อยกระดับตัวเอง ทำเพื่อให้ดังพอดังก็ทำหมาออกมาขายรอดูละกันว่าจะจริงอย่างที่ผมว่ามัย แต่การทำหมาขายมันก็ไม่ใช่เรื่องผิดขอแค่อย่าเอาเปรียบหมาและคนซื้อ โดยส่วนตัวผมชอบซีนอลคู่ขาของคุณมากกว่าอีกนะเขายังมีจุดยืนชัดเจนไม่เลือกที่จะเลียแบบคุณ และคุณเด็ดอีกคนที่น่าชื่นชมกว่าคนแบบคุณเยอะ
  • mass

มองและพิจารณาตนเองครับ
    ระยะเวลาไม่สำคัญเท่ากับความตั้งใจจริง แก่กะโหลกกะลาไม่มีค่าอะไรค่า
    อย่า อิจฉาอย่าคาดเดาว่าผมจะขายหมากินเหมือนคุณ

นี่เหตุผลที่เคยแนะนำน้องท่านหนึ่งไว้

power_pit มิถุนายน 2 Permalink
    วันนี้เน็ตที่บ้านช้ามาก ยังดูคลิปไม่ได้
    แต่พี่อยากตอบคำถาม ของ Haleluya จากความรู้สึกส่วนตัวก่อน

ทำไมต้อง "พิตบูล" เอาแบบตรงๆไม่เสแสร้งเลยนะ

อยากเลี้ยงหมาซักตัว(พันธุ์อะไรก็ได้)และมีโอกาสไปดูงานลากหมาครั้งหนึ่งโดยบังเอิญ
    ตัดสินใจเลย "พิตบูล" แต่เหตุผลตอนนั้น (พี่เป็นพ่อค้าทำธุรกิจส่วนตัว)

-"พิตบูล"พันธุ์นี้ดีแน่น นอกจากเราจะได้เลี้ยงหมาซักตัวสมใจแล้ว
    มันจะต้องเป็น สินค้าชั้นเยี่ยมแน่นอน
    -มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวสามารถทำกิจกรรมได้มากกว่าหมาทั่วไป จุดขายสินค้าเพียบ

-มีสื่อตีข่าวให้เป็นการ PR ไปในตัวถึงแม้อาจเป็นข่าวด้านลบ
    แต่ทำให้คนทั่วไป รู้จักคำว่า "พิตบูล"มากขึ้น
    ที่เหลือเป็นฝีมือนักการตลาดแล้วว่าจะ พลิกวิกฤตเป็นโอกาสได้อย่างไร

power_pit มิถุนายน 2 Permalink
    สุดท้ายตั้งใจอย่างแรงมากในตอนนั้น
    เลี้ยงหมาแล้วได้ความสุขจากเค้าถ้าเพาะลูกหมาขายจากหมาเรานอกจากได้เห็นลูกหลานมันแล้ว
    ยังได้รายได้ด้วย โอ๊ย เงิน เงิน เงิน

สุดยอด จริงๆ "พิตบูล" พี่ไม่รู้คนอื่นคิดยังงัยแต่พี่ไม่โกหกตัวเองความคิดตอนนั้นเป็นอย่างนี้จริงๆ
    เรื่องอี่นไม่รู้ไม่สนใจลักษณะสายพันธุ์ข้อดี ข้อเสียทางสายพันธุ์ไม่สนแล้ว จะเอาต้องเอาให้ได้

และไม่ต้องถามนะว่าทุกวันนี้ยังคิดเช่นนั้นอยู่มั้ย
    น้องเป็นปัญญาชน ห้ามเชื่อใครโดยไม่คิดและใช้เหตุผลด้วยตัวเอง
    มนุษย์หลงคิดว่าตัวเองเก่งสามารถสร้างภาพและอาจจะหลอกให้ผู้อื่นชื่นชมตนเองได้บ้าง บางเวลา

แต่สุดท้ายเวลาและความจริงจะชนะทุกอย่าง

"ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน"
    "เราอาจหลอกใครในโลกนี้ก็ได้แต่เมื่อไหร่ที่เราจริงใจกับตัวเองคนหนึ่งที่เราหลอกไม่ได้คือตัวเราเอง"

ด้วยเหตุนี้พี่จึงมั่นใจในพิตบูลโซนและพี่มาร์คจึงอยากลุกขึ้นมาทำอะไรเพื่อสังคมเราบ้าง

• และความคิดเห็นผมที่ผ่านมาไม่เคย ด่าหรือ ใช้ใครเป็นบันไดเพื่อจุดประสงค์ใดๆ

• สำหรับเรื่องบรีดหมาขาย..

ผมมีแผน ในกลุ่มไว้เรียบร้อยแล้ว
    น้องๆในกลุ่มที่รู้จักกันพร้อมที่จะเสียสละเพื่อส่วนรวม
    วางแผนไว้ไม่ใช่เพื่อตนเองหรือพวกพ้อง เมื่อถึงเวลาคุณจะรู้ว่า...

ความอิจฉา ริษยา มุ่งหาเรื่อง กับความตั้งใจจริงเพื่อส่วนรวมมันแตกต่างกันอย่างไร ?

คนที่มองแต่ตนเองและพวกพ้อง กับคนที่มองผลประโยชน์ส่วนรวมเป็นหลักมันแตกต่างกันครับ

• ลองเทียบดูถ้าซื้อของกินซื้อยาแต่ไม่มีวันเดือนปีที่ผลิตไม่รู้ส่วนผสมว่ามันทำมาจากอะไรไม่มีคัยรับรองแล้วจะยังบอกว่าของจริงแท้แน่นอนมันก็ยังงัยอยู่(ลองเปรียบเทียบนะคับ"แค่เปรียบเทียบ")
  • ผมจะรอดูละกันครับและผมก็ไม่ได้กลัวว่าจะมาทำหมาขายกินแข่งกะผมด้วย เพราะผมมีอาชีพอยู่แล้วที่ทำไปครอกที่แล้วก็เพราะรับปากเพื่อนไว้เท่านั้นเอง และหมาที่ผมทำออกมาก็เป็นหมาที่มีคุณภาพใช้ได้เลยนะครับ

และคุณก็หัดมองคนที่คิดต่างจากคุณด้วยเช่นกันอย่าคิกว่าเราต้องผิดเสมอไป

และคำถามที่ผมถามไปว่าถ้าพ่อแม่มีเพ็ดออนไลน์อยู่แล้วไม่ต้องทำใบก็ได้ใช่มัยคุณยังไม่ตอบผมเลยนะ
  • และผมก็เขียนในหลายๆคอมเม้นของผมแล้วนะผมไม่ได้ต่อต้านการทำใบเพ็ด ผมสนับสนุนซะด้วยซ้ำไป

แต่พอมีหมาที่ไม่มีใบมาขายคุณก็ว่าเขาผมก็เลยบอกมีอีกหลายกระทู้ที่ไม่มีใบยังขายได้ คุณก็บอกมีเพ็ดนี่นั้นสราพัด ผมก็เลยถามหาจุดยืนของใบเพ็ดว่าจริงๆมันเป็นแบบไหน ตกลงต้องเป็นใบของ ukc,abc,abkc เท่านั้นหรือป่าวถึงจะลงขายได้ หรือเป็นแบบที่เราจดบันทึกไว้เองก็ได้ ตอบผมและคนอื่นให้ได้ความกระจ่างหน่อยสิครับ
  • ของผมก็จะเปิดรับผสมอยู่คับแต่ตอนนี้รออายุและที่สำคัญถ้าตัวเมียไม่ถูกใจตามสเป็กส์ที่ตั้งไว้"หมดสิทธิ์"ทันทีต่อให้รวยเป็นเทวดาก็ไม่สน
  • ผมก็ว่าทำหมาขายเป็นอาชีพมันก็ไม่ใช่เรื่องที่ผิดนะ ขอแค่มีความรับผิดชอบอย่าเอาเปรียบหมาเอาเปรียบคนแค่นี้ก็โอเคละ ผมไม่ต่อต้านคนขายหมาแบบนี้ครับ แต่ต่อต้านคนเลี้ยงที่มันห่วยแตก

• ผมว่าเป็นของสมาคมหรือชมรมไหนก็ได้ไม่เจาะจงแต่ต้องเป็นที่ยอมรับของสังคมและพอพูดถึงคนก็จะรู้จักแต่ต้องไม่ใช่ทำเองรับรองเอง
  • ขอยืนยันตรงนี้อีกครั้ง เดี๋ยวคนจะเข้าใจผิด หาว่าผมต่อต้านคนขายหมา

อาชีพเพาะหมาขายเป็นอาชีพที่สุจริตและมีเกียรติ แต่ขอเพียงทำกันอย่างมีความรับผิดชอบและมีจรรยาบรรณ

และผมก็ไม่เคยต่อต้านคนขายหมาครับ ที่เรารณรงค์ให้ทำใบเพด หากมองด้วยเจตนาดี มันก็เพื่อปกป้องคนบรีดหมาดีๆ ไม่ให้โดนคนขายหมาแบบไม่รับผิดชอบตัดราคา สมมุติว่าค่าทำใบเพด 10 ตัว รวมพ่อแม่ เป็นเงิน 3600 บาท คนที่จะเพาะเล่นๆอาจจะเห็นว่ามีต้นทุนเพิ่มจึงไม่เพาะ มันก็ลดปริมาณลูกหมาไปได้บ้าง ตอนนี้มันยังอยู่ในช่วงเวลาเริ่มต้น คนยังไม่ให้การยอมรับอยู่บ้าง

แต่หากเราไปดูของสายพันธ์อื่น หมาไม่มีใบเพด ขายไม่ออกครับ ไม่มีใครต้องการ ยกเว้นไปหาซื้อตามสวนจตุจักร และบางสายพันธ์เช่นชมรมบูลเทอร์เรีย แม่หมาไม่มีใบเพดไม่รับผสมอีกต่างหาก
  • ตรงนี้ผมเข้าใจพี่นะ แต่ที่ผมถามว่ามีอีกหลายกระทู้ไม่มีใบยังลงขายได้ คุณpowerpit ก็ยกเพ็ดออนไลน์นู้นี่นั้นมาให้ดูแถไปเรื่อยผมก้เลยอยากรู้ว่ามันต้องใช้แบบไหนกันแน่ คนขายจะได้ทำได้ถูกต้องตามกฏสักทีไง
  • เคยเขียนไปแล้วครับว่า ใบเพดนอก ADBA UKC AKC ABKC และของไทย TKC พวกนี้ใช้ได้หมดครับ แต่ถ้าไม่มีจริงๆ จะมาใช้กับ ABC ก็ไม่มีปัญหา แต่ใบเพดทำเองมันง่ายไปหน่อย และอีกอย่างหากคนที่ไม่มีจรรยาบรรณมันมั่วได้ครับ

พี่เข้าใจว่ามันอาจจะต้องใช้เวลาบ้าง แต่ถ้าเราไม่เริ่มวันนี้ มันก็คงไม่มีวันหน้าครับ บางคนเขาไม่รู้จริงๆ พอเราบอกเขาก็ยินดีปฏิบัติตามกฏครับ
  • เรื่องใบเพ็ด และคำถามที่ mass ตั้งมา
    ไม่ใช่ผมแถ หรือไม่ให้ตำตอบหรือตอบไม่ได้

เพียงแต่ผมตอบ และ ก็มีเพื่อนๆหลายท่าน ตอบยกกระทู้ที่เกียวกับเรื่องนี้ให้ mass อ่านหลายครั้งแล้ว
    แต่ผมเห็นว่าคุณ เอาแต่ตั้งคำถาม ไม่เคย กลับไปอ่านหรือหาและทำความเข้าใจคำตอบเหล่านั้นด้วยตนเองเลย

หลายคนในเว็บก็น่าจะเข้าใจได้ไม่ยากยกเว้นคนที่ตั้งใจเข้ามาขายอย่างเดียวไม่เคยอ่านหรือสนใจรอบข้าง

ผมตอบ mass ได้ทุกคำถามอย่างชัดเจนแน่นอนครับและจะพยายามหาหลักฐานให้ด้วย

ผมไม่มีอคติกับใครทั้งสิ้น ไม่เคยว่าใครโดยใช้อารมณ์ไม่มีเหตุผลสนับสนุน

คำตอบทุกคำถามที่ถามมา ลองไปดูในกระทู้เก่าที่ massเคยตั้งมาแล้วดู

อย่าซ้ำซากมันดูเหมือนคนไร้สาระ ไม่เปิดใจรับฟังเหตุผลผู้อื่น
    ตั้งใจตั้งคำถามเพื่อให้ได้คำตอบที่ตนเองพอใจเท่านั้น หรือครับ

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/31385/จากผู้บริโภคถึงสมาคม-abc#Item_55

ผมพอแล้วนะครับ...

ผมคุยกับผู้ที่เปิดใจรับฟังและเข้าใจเหตุผลผู้อื่นได้เท่าไหร่ก็ไม่เหนื่อย ไม่ท้อ
    แต่ถ้าพูดซ้ำซากในเรื่องเดิมๆ บ่อยๆ ไม่ก้าวหน้า ไม่มีอะไรดีขึ้น เสียดายเวลาอันมีค่าครับ
  • อ่อ พึ่งเข้าใจฮ่ะ :032: ถ้าลงเพดดีกรีออนไลน์ก็ใช้ได้เลย ขายได้เลยใช่มั้ยฮ่ะ
    เข้าใจแล้วแล้วคร๊าบบบท่านเทพ power_pit ^:)^ ^:)^ ซาบู ซาบู

งั้นขอเชิญพ่อค้าขายหมาหรือผู้ที่จะบรีดจะปั๊มหมาขาย ถ้าท่านต้องการลดต้นทุน นำหมาของท่านมาลงเพดออนไลน์กันได้ตามสบายเลยฮ่ะ :005: แค่สมัครสมาชิกแล้วท่านอยากให้หมาของท่านเป็นสายไหนก็ลุยโลด http://www.bullypedia.net/americanbully/newest.php :-))
  • Power_pit สู้ๆผมแฟนคลับครับ พี่เค้าไห้ความรู้ดีมากๆ ไม่เคยใช้คำหยาบ อาจมีเอียงนิดๆแต่ ชอบทุกโพส :062: (สังคมหลายความคิด สังคมหลายมุมมอง)