ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โครงไก่ดิบผสมF1 ได้ไหมครับ
  • ผมไปอ่านเจอใน เวปบาร์ฟ ไม่ให้ผสมกันนะครับ ไก่ดิบกับอาหารเม็ด แต่ถ้าเป็น F1 ผสมได้ไหมครับ ไม่กล้าผสมเลยตอนนี้
  • อ้าว ทำไม่ล่ะครับ เหตุผลว่าอย่างไรครับ ถึงไม่ให้ผสม
  • เลือกเอาสักอย่างดีกว่าค่ะ ให้บาร์ฟก็บาร์ฟไปเลยค่ะ ถ้ายังไมแน่ใจอาหารดิบก็ให้เม็ดอย่างเดียวไม่ควรผสมค่ะ ถ้าอยากให้เม็ดก็แบ่งเป็นมื้อก็ได้ค่ะ เช้าเม็ด เย็นดิบ
  • นั้นอะดิเหตุผลว่างัยครับ อยากรู้จังตอนนี้ผมก้อให้ผสมกันอยู่
  • เอาข้อมูลมาฝากค่ะ ว่าืำไมไม่ควรเอาอาหารเม็ดผสมลงไปในอาหารดิบ

หากมีการให้อาหารดิบอย่างต่อเนื่อง สภาพการย่อยในกระเพาะอาหารสุนัขจะมีสภาพเป็นกรดจัด ( pH1) แต่สิ่งที่ทำให้สภาพการย่อยมีการเปลี่ยนแปลงค่าความเป็นกรดคือคาร์โบไฮเดรท นั่นหมายความว่า หากคุณผสมอาหารเม็ด(อาหารเม็ดมีธัญพืชเป็นส่วนประกอบ) หรือข้าว พืชผักต่างๆมากเกินไป จะทำให้ค่าความเป็นกรดในกระเพาะอาหารเกือบจะเป็นกลาง ( pH 4-6) นั่นส่งผลให้ ระยะเวลาในการย่อยอาหารยาวนานขึ้น แบคทีเรียหลายๆ ตัวที่ควรตายในสภาพการย่อยที่เป็นกรดจัด ก็ไม่ตายและแบ่งตัวมากขึ้น จนทำให้สุนัขป่วยในที่สุด (อาหารเป็นพิษ)

สิ่งที่ควรทำ
    - ให้กินอาหารดิบเพียงอย่างเดียวเท่านั้น ระบบย่อยปรับตัวมาหลั่งกรดจัดได้เร็วกว่า .. (ดีที่สุด)
    - ให้อาหารเม็ดที่มีสารอาหารสมดุลกับสุนัขเท่านั้น (ถ้ายังไม่มั่นใจในบาร์ฟ ก็กินแต่อาหารเม็ดดีกว่า )
    - แยกมื้ออาหารดิบ กับอาหารเม็ด ( อย่าให้ผสมกัน)
    - ถ้าให้อาหารดิบ สามารถให้กระดูกได้ (สภาพกรดในกระเพาะ ทำให้ย่อยกระดูกได้)
    - ถ้าให้อาหารเม็ด ไม่ควรให้กระดูก (สภาพกรดในกระเพาะเป็นกลาง ทำให้ย่อยกระดูกไม่ได้)
    - ถ้าคุณให้กินอาหารเม็ดผสมกับอาหารดิบ .. ก็ไม่ควรให้กระดูกดิบเช่นกัน
    - (เพิ่มเติม) ไม่ควรผสมพืชผักต่างๆที่เป็นแหล่งคาร์โบไฮเดรต เช่น ข้าว , ฟักทอง , มัน , ฯลฯ ในอาหารดิบมากเกินไป

ปล. หากให้อาหารเม็ดที่มีสารอาหารสมดุลอยู่แล้ว ก็ไม่ควรผสมอาหารอื่นๆ (ผัก ผลไม้ อาหารเปียก) ลงไป เพราะจะทำให้โภชนาการต่างๆ ในอาหารเปลี่ยนแปลงไปด้วย .. หากต้องการให้ ก็ควรให้แบบแยกกันอย่างชัดเจน เช่น มื้อเช้าให้อาหารเม็ดล้วนๆ กลางวันให้ผลไม้ เป็นต้น ..

credit: http://www.petmaniacs.com.au/pages/raw/info_mixedFeeding.html
  • เขาว่ามันเป็นค่าความเป็นกรดของสุนัขนะครับ ถ้ากินผสมกับอาหารเม็ด มันจะเปลี่ยนค่าทำให้ไม่สามารถย่อยกระดูกได้ ถ้ากินผสมกัน
  • โห เพิ่งรู็ ขอบคุณมากครับ ต่อไปต้องแยก เช้าเย็นและ :006:
  • Baleng88 - :063: :063: =D>
  • เข้าใแล้วครับทีเนี้ย
  • โหพลาดแล้วเพราะพี่หมวดหล่ะผมเลยทำตามเลย แต่ก้อบีกดีนะ 5555
  • อาหารเม็ด กับ อาหารสด กระบวนการย่อยไม่เหมือนกันครับพี่กอล์ฟ อย่างผมนี้ ถ้าวันนี้ให้กินโครงไก่สด วันนี้เท่ากับงดอาหารเม็ด หมาบ้านผมกินวันละ 1มื้อ ผลดีก็คือไม่ต้องง้อให้กิน - -
  • พลาดล่ะ :m87: ขอบคุณมากคราบ :006:
  • มันแค่ทำให้หมาท้องอืด เพราะระยะเวลาในการย่อยไม่เท่ากัน ทำให้กระเพาะทำงานหนักขึ้น
    เพราะอาหารเม็ดมีส่วนผสมของแป้งกระเพาะหมาจะแยกส่วนนี้ลำบาก
  • พึ่งรู้เหมือนกัน ว่าทำไม ให้ผสมกันแบบนี้ขี้ยังเหลว
  • แล้วถ้ามื้อเย็นให้อาหารเม็ด แล้วดึก สัก 4 ทุ่ม ให้โครงไ่ก่จะได้มั๊ยหล่ะครับเนี่ย
  • @hnote มื้อเย็นให้สองครั้งเหรอค่ะ คิดว่าให้เป็นมื้อๆเลยดีกว่าค่ะ เช้า กับเย็น แต่ถ้าหมาโตแล้วรู้จะไม่ค่อยอยากอาหารเช้าเท่าไหร่ เลยหนักตอนเย็น หรือให้วันเว้นวันก็ได้ค่ะ
    ถ้าให้บาร์ฟแบบไม่ผสมอึหมาจะออกมาเป็นสีขาวๆ ชิ้นเล็ก
    ไม่เหม็น แห้ง ค่อนข้างแข็ง เก็บง่าย ซึ่งถือว่าดี
    แต่ถ้าผสม อึสังเกตว่าจะ เหลวไม่ค่อยเป็นก้อน

• หลักการบราฟจริงๆมันค่อนข้างยุ่งยาก ไม่ใช่แค่ให้กินไก่ดิบเพียงอย่างเดียวครับ มันมีโปรแกรมประจำวันของมัน มีทั้งการให้ผักปั่น น้ำมันพืช เสริมยีสต์ นม วิตมินรวม แต่การให้กินโครงไก่อย่างเดียวไม่ใช่หลักการของบราฟครับ

มีคนจำนวนไม่น้อยใช้อาหารกระป๋องคลุกอาหารเม็ดเพื่อเพิ่มความน่ากิน ดังนั้นถ้าเอาไก่บดไปคลุกเพื่อเพิ่มความน่ากินก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
  • ถูกต้องค่ะพี่ บาร์ฟไม่ใช่แค่ให้เนื้อดิบอย่างเดียวค่ะ ไม่งั้นสารอาหารไม่ครบแน่ ไม่มีองค์ประกอบอีกหลายอย่างค่ะที่ควรจะผสมเข้าไปด้วย ที่ต่างประเทศลองเข้าไปอ่านหลักการให้บาร์ฟเขาแล้วจะค่อนข้างหลากหลาย เนื้อจะผลัดเปลี่ยนไม่ได้ให้กินแค่ไก่อย่างเดียวตลอด จะมีผัก น้ำมัน แอปเปิ้ลไซเดอร์ บริวเวอร์ยีส ฯลฯ

ก็เพิ่งให้กินบาร์ฟมาสองเดือนก็ยังมือใหม่อยู่เหมือนกันค่ะ แนะนำลองเข้าไปศึกษาเพิ่มจาก
    http://www.facebook.com/groups/219024264792379/
    ก็ได้ค่ะ :)
  • โฮเกือบไม่อ่าน ได้ความรู้อีกเเละ :063:
  • @ Baleng88 ^^ ถ้าเป็นในเฟสบุคผมก็เข้าไปหาอ่านในนั้นบ่อยๆ แหละครับผม ^^ ผมใช้ชื่อว่า teeratt jutharat ทักทายกันได้ครับผม ^^ จริงๆ มื้อเย็น ก็ไมไ่ด้ให้เย็นมากอ่ะนะครับ 6โมง บวก ลบ นิดหน่อย แต่ก็ไม่เหมาะใช่ป่ะครับ แยกมื้อเช้า เย็นดีกว่าใช่ป่ะครับ
  • ที่ให้โครงไก่เพราะหาง่ายราคาถูกในบ้านเรา บางคนไม่เข้าใจในจุดนี้ก็เลยคิดว่าบาร์ฟคือการให้โครงไก่ไปโดยปริยาย เนื้อสดทุกอย่างสามารถให้ได้ถ้าหมาเราไม่แพ้ ของผมนานๆครั้งก็ให้เนื้อวัวบ้าง เนื้อหมูบ้าง บางคนเข้าใจว่าห้ามให้เนื้อหมูจริงๆแล้วไม่มีข้อห้ามแต่ประการใด ที่ไม่ให้เพราะกลัวโรคและพยาธิที่มีเยอะในเนื้อหมู ของผมพวก น้ำมัน หรือยีสต์ไรไม่เคยให้ เพียงแต่เช้าให้โครงไก่ เย็นให้อาหารเม็ด บางครั้งก็มีพวกผลไม้ กล้วยน้ำว้า ฝรั่งเสริมบ้าง บางทีก็ผลไม้ตามฤดูที่มันกิน สุขภาพก็แข็งแรงดีนะ
  • ผักผลไม้ควรปั่นละเอียดแล้วคลุกเคล้ากับอาหารให้เขากิน การให้กินเป็นชิ้นๆ หมาย่อยไม่ได้ก็ไม่มีปีะโยขน์ครับ

น้ำย่อยในกระเพาะหมาย่อยเนื้อได้ดีมีประสิทธิภาพ แต่ย่อยพืชแทบไม่ได้เลย
  • ผมให้อาหารกระป๋อง ยี่ห้อ... คลุกF1 ให้กินทุกมื้อเย็น