ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พี่ๆเพื่อนๆตั้งชื่อหมาจากอะไรครับ
  • ผมตั้งชื่อพิทผมว่า JZ มาจากเครื่องยนต์ 1JZ-GTE ที่ผมชอบเพราะวางอยู่ในรถa31 คันโปรดของผมครับ
    เเต่เเรกจะให้ชื่อ J bo เพราะมันเครื่องเทอร์โบ บางทีผมก็หลงเรียกเหมือนกันเเฮะ
    เเล้วพี่ๆน้าๆละครับ ที่มาที่ไปของชื่อน้องหมาคนโปรดมาจากอะไรครับ มาเเชร์กันหน่อยครับ
  • ของผมชื่อ สนัข คับเพราะหมาก้อคือสุนัขอิอิผมว่าชื่อนี้มันแนวดีแระคงไม่ซ้ำใครคับ
  • ของผมตั่งจากเกมส์ที่ผมขอบเล่น บิงโก งานมีที่ไหนต้องมีบิงโกทุกที
  • ชื่อวงนักร้องที่ชื่นชอบ. Bubble.
  • ของผมตัวมันเหม็นตั้งแต่เล็กครับ เลยตั้งชื่อเล่นว่า E-Men 5555image
    ไฟล์แนบ
    IMAG0010 (2).JPG 33K
  • ของผมตามสถานการณ์และอารมณ์ครับ
  • ของผมตั้งชื่อที่ไม่อยากให้ซ้ำใครอ่ะครับ ชื่อ นิวเคลียร์ ชื่อ คาร์บอม และ ตัวเมีย ชื่อ จียอน
    เพราะน้องสาวชอบศิลปินเกาหลี

• ตามบุคคลิกของหมา ครับ
  • ตามนึกได้ครับ ตัวแรกตั้งเองชื่อหมา ตัวที่2เรียกมันอิอ้วนๆมันไม่ยอมหันสักทีพอดีแฟนพูดอะไรจำไม่ได้มีคำว่าสวยอยู่ด้วย มันหันเลย สรุปว่าบ้านนี้มีหมาสวยครับ
  • หมาผม ขวานฟ้า ชื่อนี้มาในวงเหล้าคับ
    :-D
  • ผมเป็นช่างถ่ายภาพ ก็เลยตั้งชื่อว่า"โฟกัส"ครับ
  • เมียเก่าครับ อีโหด(สายกัด)
  • ตามอารมณ์เหมือนกันครับ ก่อนจะเจอ กัน พอดีดูหนัง เรื่อง Jason 13 Friday เลยตั้งชื่อว่า J son ถ้าหมาตัวต่อไป คิดไว้แล้วว่าจะตั้งชื่อว่า Freddy ครับ
  • ตามใจตัวเองดีกว่าครับ เพราะหมาเป็นของเรา....555
    ส่วนตัวหมาผม iron man..... :-))
  • ผมเปิดร้านของเก่า เลยตั้งว่า ไอ้เพด (ขวดPetใส) ,ไอ้เหล็ก(เศษเหล็ก)
    ถ้ามีอีกจะชื่อ อลูมิเนียม สแตนเลส ทองแดง ทองเหลือง พลาสติกรวม ท่อฟ้า อคิลิก ถุงพลาสติก
  • อยากรู้ที่มากรามล็อกป๋ามาร์คอะครับ ว่ามองมันตรงไหนถึงตั้งชื่อมันแบบตรงลักษณะพิทบูลเลย ครับ
  • ไม่รู้จะผิดไหมถ้าหมาไทยธรรมดาๆ ที่บ้านผมจะชื่อ "ดุจดาว" หวังว่าคงไม่ซ้ำกับใครนะครับ :o034:
  • ของผมตามดาราเรียกง่ายหมาจำง่าย ชื่อโตโน่ครับ
  • ของผมตามนักฟุตบอลที่ชอบครับ ราอูล กอนซาเลช :o043:
  • อยากได้ชื่อแปลกๆและเป็นเอกลักษณ์เท่านั้นเองครับ

ไทเกอร์ ฝรั่งตั้งให้ เพราะเขาเราคือคนไทย เขาตั้งใจเรียก ไทยเกอร์
    เรด คิลเลอร์ เพราะมันโหดมาก กัดไม่ปล่อย เล่นไม่เลิก จี๊ดจาดเหลือเกิน
    เรดแมชชีน เพราะเวลาวิ่งมันสง่างาม เหมือนเครื่องจักร สีแดงที่ไม่รู้จักเหนื่อย
    ซินเดอร์เรล่า สาวงามหนึ่งเดียวของบ้าน ตัวโปรดภรรยา เลี้ยงดูอย่างกับเจ้าหญิง
    บีเจ ชื่อมันมาแบบนี้จากนอกแล้ว แต่ตามันสวยเลยเปบี่ยนเป็น เดอะไดมอนอายออฟบีเจ หรือ บีเจ ผู้มีตาสวยดุจเพชร
    บารอน เฮียเหลียงตั้ง ผมจึงเติม ไวท์ ลงไป เพื่อหมายถึง ขุนนางผู้ขาวบริสุทธิ์ ไวท์ บารอน

เดอะเรดกรามล๊อค ต้องการชื่อที่แปลกและเป็นเอกลักษณ์ เพราะตอนนั้นกำลังจะทำรายการทีวี ชื่ิอรายการว่า ดี ด๊อก กรามล๊อค กัดไม่ปล่อย เป็นรายการทีวีที่เน้น เกี่ยวกับความเอกซ์ตรีมของสุนัข ทุกสายพันธ์ และกัดติดเรื่องราวในวงการแบบไม่ปล่อย อิอิ
  • ของผมตัวเมียทั้งคู่ชื่อล่ำซำกับถ้วยฟู ตั้งเพราะชื่อมันมีความหมายดี ขนมถ้วยฟูก็เป็นขนมมงคลแล้วตั้งแต่มีมันมากิจการงานที่ทำอยู่ก็เจริญรุ่งเรื่องขึ้นจริงๆ มันเป็นหมานำโชคสำหรับผมจริงๆ
  • เจ-ปัง พอดีตอนที่จะจับจองลูกหมา คุณแฟน(เก่า)กำลังจะเดินทางไปดูงานที่ญี่ปุ่นพอดี แล้วผมก็ชอบสไตล์การพูดของคนญี่ปุ่นที่เค้าพูดไม่ชัด เคยมีเด็กแลกเปลี่ยนมาเรียนที่มหาวิทยาลัย แล้วเค้าพูดแนะนำตัว "ไฮ, แอม คัม ฟอม เจปาง" ผมชอบมากเลย ฮาอยู่คนเดียว ฮาที่เค้าพูดไม่ชัด (ทั้งๆ ที่ตัวเองก็ไม่ได้ดีไปกว่าเค้าเท่าไหร่เลย เอิ๊กๆๆ) เลยได้ชื่อนี้มา เจ-ปางงงงงงงงง ^^

ดิงดอง นี่ ต้องถามอ้ายสม ไม่รู้ว่าตอนนั้นแกเทรนเกาหลีรึปล่าว เลยตั้งชื่อนี้ แล้วผมก็ไม่คิดเปลี่ยน มันน่ารักดี ^^ เพื่อนชอบแซว หมาหน้าอย่างโหด ชื่อน่ารักเชียว ดิงดองงงงงงงงงง ^^
  • ของผมตั้งตามของกิน พิทตัวแรกชื่อกะปิ ตัวต่อมาเนื้อสัน ตัวล่าสุด แครอท แต่เรียกสั้นๆว่า หลอด เมื่อก่อนเลี้ยงหมาบ้านชื่อ ปลาทู ปลาเค็ม โหยย
  • ส่วนตัวผมชอบชื่อพวกนักมวยปล่ำแต่ตามใจแฟนๆบอกว่ามันจะได้หยุด"STOP"แต่ผมไม่เห็นมันจะสต๊อปเลยสักนิด555
    ยังงัยก็รักและรักมากด้วย"ONE MAN ONE DOG"GOODๆถูกต้องที่สุดคับ
  • ของผม ไม่มีเหตุผลอารมณ์ล้วนๆ

ตัวแรก Faroh
    ตัวสอง Biker
    ตัวสาม Pollar
  • หมาผมชื่อ --ซูโม่-- เรียกสั้นๆไอ้โม่
    เพราะหุ่นมันเหมือนซูโม่และแรงมันก็เยอะจริงๆ
  • ตั้งตามการ์ตูนที่ชอบค่ะ ชื่อ minny
  • ตัวนี้ชื่อเคธี่ค่ะ
  • ของผม บาโรก ตอนตัวเล็กๆ สีจะดูเป็นกลมๆ เหมือนไข่มุขที่บิดเบี้ยว ประมาณอารมณ์ล้วนๆ แหละครับ :-(
  • ของผม เจ้า จ่อย ตาม รูปร่างตอนเด็ก ตอนออกมาตอนแรกเหมือน กิ่งก่าโดยตัดหางimage
    ไฟล์แนบ
    J-08.JPG 86K
  • เจ้าจ่อย มันจ่อยตรงไหนอะครับ หนาขนาดนี้ ถ้ามวยก็คงรุ่นบัวขาวเเล้วละครับ อิอิ
  • ของผมตั้งชื่อตามสิ่งที่ชอบ และบุคคลิกลักษณะของน้องหมา ตามอารมณ์ในขณะนั้นครับ
    ตัวแรก ชื่อ เคย์ ตามชื่อ เคสเซิล เคย์ (โมหะหมัด อาลี ) อดีตแช้มเปี้ยนโลก รุ่นเฮพวี่เวท ๓ สมัย
    เป็นหมาไทยลูกผสม ไม่รู้ผสมอะไรครับ มันมาอยู่กับผมตอนโตแล้ว เห็นมันมานอนหลบฝน
    ใต้ถุนบ้าน ตัวสีเทาดำ หูตก มีสีน้ำตาล ที่คิ้ว และที่เท้าทั้งสี่ อายุ ๘ - ๑๐ เดือน ตัวสูงแต่ ผอมมาก
    มองเห็นซี่โครงโผล่มาชัดเจน ผมเอาอาหาร มาตั้งให้มันอยู่ สัปดาห์หนึ่ง ม้นก็ กระดิกหาง วิ่งมาหา
    ผมเลยไปซื้อปลอกคอ มาสวมให้มัน คนที่พบเห็นจะได้รู้ว่า มันเป็นหมามีเจ้าของ และใครจะทำร้ายมัน
    ไม่ได้ จะมีเจัาของตามมาเอาเรื่อง เลี้ยงอยู่ ๔ เดือนมันก็สมบูรณ์ดี แข็งแรง เป็นหมาหนุ่มหล่อ ตัวหนึ่งครับ
    และเก่งสมชื่อ เคย์ มันกัดกับ หมาเจ้าถิ่นที่ครองแช้มประจำซอยมา ๓ ปีไม่มีใครชนะมันได้ มันชอบมาเยี่ยว
    รดรั้วบ้านผม ไอ้เคย์ ไม่ยอมวิ่งไปไล่ กัดกันอยู่เกือบ ๑๕ นาทีเจ้าถิ่นก็หมดแรง วิ่งหนีกลับบ้าน ไอ้เคย์ชิงแช้ม
    ได้สำเร็จ และป้องกันแช้มได้อีก ๑ ปี
    ตัวที่สอง ชื่อ แค็บ หมาไทยลูกผสม ลาบราดอร์
    ตัวนี้เลี้ยงตั้งแต่เล็กครับ ตัวสีดำปลอดทั้งตัวไม่มีสีอื่นปน อายุเดือนกว่าๆ ตัวผอมเล็็กสุดในครอก
    ไม่มีความน่ารักของ ลูกหมาวัยนี้เลย เห็นแล้วยังกังวลว่าเราจะเลี้ยงมันรอดมั๊ย
    คิดชื่อตอนแรกนึกถึง ชื่อ หมี แต่มันเป็นชื่อโหลเกินไปครับ เลยไม่เอา ดูตัวมันลักษณะผอมแห้ง
    ถ้าเป็นคนหุ่นแบบนี้ ติดยาชัวร์ เลยตั้งชื่อ แค็บ และให้คล้องจองกับรุ่นพี่มัน ไอ้เคย์ โชคดีที่ได้มันมาช่วง
    รร.ปิดเทอม มีเวลาดูแลเยอะ ไอ้แค็บ เป็นหมาสู้ชีวิตครับ เล่นซนได้ทั้งวัน กัดรองเท้าพังไปหลายคู่
    ถ้าไม่มีใครเล่นกับมัน มันก็ไม่ง้อ ไอ้แค็บจะไปเล่นกับคางคก หน้าตาบวมปูดกลับมา พอรักษาหายก็ไปเล่นอีก
    หน้าบวม ปากบวม กลับมาอีกหลายครั้ง จนมันโตเป็น หนุ่มหล่อ ขนดำเป็นมัน มีสาวๆมาติดกันตรึม
    แล้วมันก็ได้สร้างวีระกรรมเอาไว้ ทำให้ทุกคนในบ้านไม่มีวันลืม ถึงมันจะจากผมไปหลายปีแล้ว ทุกครั้งที่
    ผมเห็นหมาตัวสีดำทั้งตัว ก็ยังอดที่จะคิดถึง ไอ้แค็บ ไม่ได้ครับ ขอโทษยาวไปหน่อย
  • ผมตั้งตามชื่อลูกครับ เพราะว่าเกิดวันและเดือนเดียวกันกับลูกสาวแต่คนละปี ลูกสาวชื่อ ices น้องหมาชื่อน้ำแข็งครับimage
    ไฟล์แนบ
    P1070032.jpg 160K
    P1070032.jpg 160K