ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เข้ามาขอข้อมูลหน่อยครับ
  • สวัสดีพี่ๆ พิทบูลโซนทุกคนนะครับ
    ผมอยากเข้ามาเก็บข้อมูลน่ะครับ
    ผมอยากเลี้ยงพิทบูลมานานแล้วครับ
    อยากเลี้ยงเรดโน้ส มาก
    เลยว่าจะเข้ามาขอข้อมูลต่างๆก่อนครับ
    จะศึกษาจากเว็ปก่อนซัก 1 ปี ทุกวันนี้ผมก็ลงทำความคุ้นเคยกับพิทบูลมาบ้างแล้ว
    เป็น พิตบูลของพี่คนรู้จักผมอ่ะครับ ไม่สนิทกันเท่าไหร่
    ผมอยากทราบข้อมูลหลายๆอย่างเช่น การเลี้ยงตั้งแต่ไปรับมาวันแรก ผมอยากรับตั้งแต่ไม่หย่านมเลยครับ
    การดูแลวันต่อวัน การฝึกเชื่อฟังคำสั่ง การฝึกระเบียบวินัยให้พิทบูล อาหารตั้งแต่รับมาวันแรกจนถึงโตเต็มวัยควรให้กินอะไรบ้าง และ สายกัด เป็นอย่างไร สายลาก เป็นอย่างไร
    และผมเหมาะจะเลี้ยงสายไหน ผมเป็นคนตัวใหญ่มาก(คนอื่นบอก) ผมเล่นกล้ามอยู่ด้วยครับ ผมคิดว่าผมจะเอาอยู่แน่นอน ผมชอบที่สามารถเข้ากับครอบครัวผมได้ดีด้วยน่ะครับ
    ขอบคุณพี่ๆสำหรับข้อมูลล่วงหน้าครับ
  • อ่านตรงเมนูด้านซ้ายมือก่อนเลยครับ มันแทบจะครอบคลุมสิ่งควรรู้ขั้นพื้นฐานหมดแล้ว หากรอคนสอนคงยากครับ มีมือใหม่เข้ามาถามแบบนี้ทุกวันคงตอบกันไม่ไหวครับ

ด้วยความปราถนาดี
  • คุณมั่นใจว่าเอาอยู่ อยากเลี้ยงมาก แล้วได้ถามคนอื่นๆ ในบ้านหรือยังครับ อันนี้สำคัญมากนะ
    ส่วนเรื่องอื่น มันไม่ยากไปกว่าดูแลหมาธรรมดาซักเท่าไหร่หรอกครับ เผลอๆ จะกินง่ายอยู่ง่ายกว่าด้วย
    ที่ต้องเน้นคือการเชื่อฟังคำสั่งกับฝึกแยกเผื่อฉุกเฉินเท่านั้นเอง ที่เหลือไม่มีอะไรยากถ้ามีความเอาใจไส่และมีวินัยครับ
  • ขอบคุณพี่ๆมากครับผม ตอนนี้ศึกษาข้อมูลมาพอรอบรู้ได้ซักระยะนึงแล้วครับ
    พี่ๆมีเทคนิคการสอนให้เขาอึได้เป็นที่เป็นทางบ้างไหมครับ