ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ!!
  • ส่งฝึกD1 กับฝึกเอง แบบไหนดีกว่าครับ ซึ่งไม่ค่อยมีเวลาพาไปวิ่ง
  • ถ้าว่างฝึกเอง แล้วฝึกเป็นดีกว่าอยู่แล้วครับ ได้ความผูกพันด้วย แต่ถ้าไม่ว่าง ส่งศูนย์ดีที่สุดครับ แต่ขยันเข้าไปหามันหน่อย สักสัปดาห์ละ 2-3 วัน น่าจะดีครับ
  • คือตอนนี้สุนัขอยู่คนละบ้านอะครับ มันค่อยแต่รอกินข้าวเช้ากับเย็นแล้วก้รอมันทำธุระของมันเสร็จผมก้ออกมาข้างนอกเลย แต่บางวันช่วงเย็นๆก้ปล่อยมันนิดๆหน่อยๆอะครับ เลยไม่แน่ใจว่าควรทำไงดี
  • วันธรรมดา เช้า 1 ชั่วโมง เย็น 1 ชั่วโมง ผมว่าก็มากพอครับ เสาร์อาทิตย์มากหน่อย ค่อยๆสอนไป ใจเย็น อยากให้เป็นอย่างไรก็สอนเขาอย่างนั้น ไม่ยากครับ เน้นที่ค่อยเป็นค่อยไป
  • ขออนุญาตินะครับเลี้ยงพิตรึเปล่าหรือพันธุ์อื่น(พันธุ์เล็ก) ถ้าเลี้ยงพิต ผมว่าคุณสละเวลาเพียงน้อยนิดพามันออกกําลังกายพร้อมกับฝึกออกคําสั่งไปด้วยน่าจะเวิกนะครับ พี่มาร์คก็บอกไปล้านรอบแล้วครับว่าเลี้ยงหมาคือพาระ ก่อนรับมาเลี้ยงรู้ว่าไม่มีเวลาทําไมถึงเอามาหล่ะครับเลี้ยงยังงี้มันจะมีความสุขได้ยังไรครับถึงคุณพี่ส่งไปฝึกจริงหมาอาจจะมีความสุขเพราะได้ออกกําลังกาย แถมยังเชื่อฟังคําสั่ง แต่ผมถามหน่อยครับคุณพี่หมามันต้องอยากอยู่กับคุณพี่อยู่แล้วอะครับ มันอยากทํากิจกรรมทุกๆอย่างกับนายของมัน เชื่อผมเถอะสละเวลาอันที่มีค่าเพื่อหมาของเราจะได้มีความสุขและอยู่คุณพี่ไปนานๆ
  • ต่อให้ครูฝึกเทวดายังไงก็ไม่เท่าเจ้าของบ้านๆฝึกครับ
  • ไม่รู้รายละเอียดสุนัขก็อาจออกความคิดเห็นได้ไม่ถูกต้องมากนัก

อยากแนะนำว่า...
    หากช่วงแรกๆเวลาจำกัดจริงๆและหมาดื้อหรือจี๊ดมากๆก็อาจจำเป็นที่จะต้องส่งศุนย์ฝึกก่อน
    เพราะหากเวลาเราไม่มีความอดทนไม่พอการฝึกโดยเจ้าของจะเป็นการทำให้เสียหมาซะมากกว่า
    เผลอๆ อาจมีเสริมโปรตีนตลอดเป็นการสร้างความเบื่อหน่ายให้ทั้งหมาและตัวเจ้าของเอง ผลเสียมากว่าผลดี

หากได้รับการฝึกพื้นฐานมาจากศุนย์แล้ว
    เจ้าของก็ค่อยสละเวลาฝึกต่อวันละเล็กละน้อยเพื่อเพิ่มความสามารถหมาเราไปสู่ขั้นแอดวานซ์มากยิ่งขั้น
    จะสนุกทั้งเจ้าของและหมา

แต่หากคิดว่าส่งไปศูนย์ฝึกแล้วจบ กลับมาไม่ฝึกฝนต่อก็ไม่มีประโยชน์เช่นกัน
    จขกท ควรถามตัวเอง และหาทางออกที่เหมาะสมที่สุดครับ เอาใจช่วย ขอให้มีความสุขในการเลี้ยงครับ:062:
  • จะใช้เวลาอะไรกันมากมายครับ เพียงวันละ 4 นาที คุณก็ได้พิทคู่ใจที่สุดยอดแล้วครับผม :060:

http://pitbullzone.com/community/discussion/20311/สร้างสุดยอดพิทบูลด้วยตัวเอง-โดยใช้เวลาไม่เกิน-4-นาทีวัน/p1

ลองดูเอาน้าาาาชาวแก๊ง :060:
  • ของผมฝึกเองครับเลี้ยงมาตั้งแต่เค้าอายุ2เดือนเป็นบูลลี่ครับ...กินนอนอยู่ด้วยกันพาออกวิ่งวันทำงานเช้า-เย็น30นาที ถ้าวันหยุด1ชั่วโมง พร้อมฝึกกระโดด/ลาก ตอนนี้10เดือนแล้วครับกล้ามเป็นมัดเลย จะพาเค้าไปวิ่งในไร่สัปรดครับโชคดีหาบ้านเช่าได้ในไร่ผมพักอยู่แถวบ่อวินครับแต่บ้านจริงๆอยู่ที่คลองสามวา มีนบุรี กลับบ้านอาทิตย์ละครั้ง ตอนแรกภรรยาไม่อยากให้เลี้ยงอิจฉาหมากลัวเรารักหมามากกว่า ผมก้อเลยต่อลองว่าจะให้เราเลี้ยงหมาหรือจะให้เรากลับไปกินเหล้าเหมือนเดิมเธอเลยยอม ผมก้อเลยได้เลี้ยงหมาสมใจ