ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยครับ
  • ช่วยด้วยครับimage
    ไฟล์แนบ
    ตาโจอี้.JPG 84K
  • ตามันเป็นอะไรหรอ @pigaek :o033:
  • เหตุเกิดมาว่าตื่นเช้าามาผมมาเปิดกรงซึ่งผมครุมมุ้งไว้กูสังเกตุเห็นว่าหมาผมมองไม่เห็นเดินชนโน้นชนนี่ ตกใจมากครับ เเค่ช่วงเวลาข้ามคืนเป็นไปได้ไงหมาอายุเเค่ปีกว่า เกิดคล้ายๆเมื่อกออกสีฟ้ามาหุ้มตา ก็เลยดูตามตัว ก็ไม่มีอะไรมี เเต่รอยทะลอกที่ขาหน่อย ผมก็คคิดว่าชนกรงปกติ เพราะมองไม่เห็น เเต่อาหารก็กินปกติโตยดมๆพอเจอก็กิน เเล้วผมไปหาหมอทันทีเล่าอาการหมอให้ยาหยอดตามาสองขวด พอมาวันนี้เเผลทลอกที่ขากลับบวมเเละมร่องลึกคล้ายเขียว ผมเลยสงสัยเเละอยากรู้ว่ามีสัตว์ชนิดไหนหรือสัตว์ชนิดใดที่สามารถกัดหรือทำอะไรให้ระบบปราสาทตาเสียได้อย่างนี้ รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ
    ไฟล์แนบ
    ขาโจอี้.JPG 61K
  • image ขามันครับบวมเเละถ้าทางจะเจ็บมากครับ
    ไฟล์แนบ
    ขาโจอี้.JPG 61K
  • งู หรือป่าวครับ น่ากลัว จิงๆ :O
  • น่าจะเป็นงูนะครับ
    แต่คงไม่ใช่งูเห่า ถ้าโดนงูเห่ากัดคงไม่รอด
    มีคนเคยบอกว่าถ้าสุนัขโดนงูเห่าเป่าตา(โดนงูเห่าพ่นน้ำลายใส่) ให้เคี้ยวกระเทียมให้ละเอียดเป่าตาสุนัข แต่ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน
  • น่าจะงูเห่าคับแต่ถือว่าน้อยนะคับเพราะว่าบางส่วนอาจติดมุ่งถ้าโดนเต็มๆขึ้นขาวเป็นฝ้าแน่นอน
    งูเห่าที่ทำร้ายคู่ต่อสู้ไม่ได้มันก็จะฉีดพิษใส่เหมือนปืนฉีดน้ำนั้นแหละคับแล้วเร็งที่ตาทุกตัว!!!หาหมอคับด่วนๆ
  • ไม่แน่ใจว่าจะเป็นเหมือนกันหรือเปล่าที่บ้านเคยเป็น ตามันเหมือนแบบของคุณเลยถ้าปล่อยไว้นานมันจะเป็นรูแล้ว
    บอดในที่สุดผมใช้ยาหยอดตาเป็นยาคนนะครับ อายยีน ยี้ห้อนี้ใช้ได้เลยของผมเป็นประมาณนี้เลย
    หยอดเช้าเย็นเป็นเดือนครับกว่าจะหาย ส่วนแผลรักษาตามสภาพครับ
  • หายแล้วอัพเดทด้วยนะ
  • หาหมอ ตรวจละเอียดเลยครับ ขอให้หายเร็วๆนะครับ
  • น่าจะปรึกษาหมอครับ อาจจะเป็นงูหรืออย่างอื่นไม่มีใครรู้เพราะไม่มีใครเห็น ถามหมอดีกว่าครับ ที่ผมสงสัยคือปล่อยให้อาการหนักได้ยังไงมากกว่าครับ ที่แน่ๆรักษาช้าตาบอดแน่ครับ ส่วนเจอพิษของสัตว์ชนิดไหนไม่มีใครบอกได้ อาจถึงตายอยากช้าครับ 1 ชีวิตมีค่าเป็นทุ่มสุดตัวสู้ๆครับเป็นกำลังใจ หาหมอดูอาการอย่างไก้ลชิดเลยยิ่งดี