ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากถามเรื่องวิธีไล่ยุง
  • ที่บ้านยุงเยอะมาก ถ้าเกิดว่าใช้ยาขดจุดกันยุง ที่ไว้สำหรับคนจะเป็นอันตรายสำหรับหมารึป่าว
    แล้วพวกตะไคร้หอม นี้ใช้ได้รึป่าวครับ หรือแบบไหนดี รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับบบบบ
  • ลองใช้หลอดแลมป์ตันแบบไล่ยุงดูสิคับ ลองดู :o046:
  • ผมว่าทำมุ้งลวดน่าจะเวิร์กสุดครับ ผมลองมาเเล้วหลายวิธีก็มาจบที่กรงมุ้งลวดครับลองดูน่ะครับ
  • กรงมุ้งลวด ตรงจุดที่สุดครับ
  • ไม่ได้อ่าครับ ตอนกลางคืยมันต้องเฝ้าบ้่น มีอย่่างอื่นแนะนำไหมครับ
  • เอาใส่กรง ตั้งในจุดที่มันมองเห็นผู้บุกรุก มันก็เห่าเตือนได้ คงไม่มีขโมยคนไหนเซ่อซ่าส์เข้ามาให้หมากัดง่ายๆหรอกครับ
    เพราะก่อนเข้ามันก็ต้องมาดูลาดเลา แล้วเอายาให้หมาคุณกินก่อน เสียทั้งหมาแถมเจ็บใจ สมัยนี้หมดยุคใช้หมาเฝ้าบ้านแล้วครับ
  • ในหมู่บ้านผม หมาโดนยาตาย บ้านก็โดนงัด โดนแบบนี้ทุกหลัง
    แต่บ้านผมหมาอยู่ในกรง ปลอดภัย ทั้งจากยุง และยาเบื่อ ปฎิบัติหน้าที่ไม่มีพลาด
    เพราะ ถ้าหมาเห่าแล้วยังเข้ามา ก็เจอลูกปืน แล้วปล่อยหมากัดซ้ำ ได้ผลชงัดกว่าด้วย
  • ที่บ้านผมก็ทำอย่าง Pitbullzone ครับ
  • ผมใช่มุ้งตาข่ายครอบกรงเลยครับ ใช่งานได้ดีไม่มีปัญหาอารัยครับ ลงทุนราคาตาข่าย160ค่าช่างเย็บอีก60ค่าตีนตุ๊กแกอีก60รวมลงทุน280บาทimage
    ไฟล์แนบ
    2012-07-25 13.18.04.jpg 212K
  • หมาสายพันธ์พิตบูล และสายพันธ์ต่างประเทศหลายพันธ์ มีขนสั้นเกรียน มันจึงกลัวยุงครับ ขนาดขนยาวๆยังทนไม่ไหวเลย บ้านสมัยใหม่มีรั้วรอบขอบชิด การปล่อยหมาเฝ้าบริเวณจึงไม่ค่อยจำเป็นเท่าไร แค่ใสกรงเอาไว้เห่าเตือนน่าจะเหมาะกว่า ถ้าเป็นสวนบริเวณกว้าง หรือโรงงานเนื้อที่เยอะๆ ต้องใช้เป็นฝูง หมาไทยเหมาะที่สุด อาจจะเอาร๊อตหรือโดเบอร์แมนไว้เป็นหัวโจกสักตัว พอหมาไทยเห่า เราค่อยปล่อยไอ้ตัวนี้ออกไป รับรองได้ผลกว่าครับ

สมัยโบราณเลี้ยงหมาเฝ้าบ้าน เพราะมันไม่มีรั้วเหมือนสมัยนี้ เป็นเรือกสวนไร่นา อยู่บ้านใครบ้านมัน เลี้ยง วัว ควาย เป็ด ไก่ อาจจะโดนขโขมย จึงได้อาศัยเสียงหมาเห่ายามมีคนบุกรุกเข้ามาครับ ผมเห็นบางคนบ้านเป็นทาวน์เฮาส์ แต่ปล่อยหมานอนตากยุงอยู่หน้าบ้าน น่าสงสารมาก เพราะเนื้อที่ขนาดนั้นไม่มีความจำเป็นต้องใช้หมาเฝ้าเลย ควรขังกรงไว้จะเหมาะกว่า ใครบุกเข้ามามันก็เห่าเตือน ปลอดภัยทั้งจากยุงและยาเบื่อครับ แต่การปล่อยอยู่หน้าบ้าน ใครเดินผ่านก็เห่า หนวกหูเพื่อนบ้าน กลายเป็นโดนสังคมรังเกียจ ทะเลาะกับเขาไปหมด คนพวกนี้ผมก็รังเกียจ เอาแต่ตัวเองสบาย แต่ ไม่นึกถึงคนอื่น

ผมอาจจะคิดต่าง แต่ผมคิดอย่างมีเหตุมีผล และใช้สติ เพื่อให้สังคมอยู่รวมกันได้อย่างมีความสุขครับ
  • หมาผมเวลายุงตอมโดดเป็นม้าเลยครับ เคยเห็นมันไล่งับยุงสงสัยจะแค้นมาก ใส่กรงติดมุ้งแบบที่พี่ๆเค้าบอกดีที่สุดครับ สบายหมาแถมปลอดภัยด้วย ไม่ต้องมานั่งเสียใจทีหลัง
  • เรื่องจริงที่เกินขึ้นกับตัวเอง มีวันหนึ่งผมล่ามหมาไว้ทั้งหมด 3 ตัว แล้วออกไปธุระข้างนอก กะว่ากลับมาทันห้าโมงเย็นแน่นอน

แต่วันนั้นมีเหตุจำเป็น ไม่สามารถกลับได้ทันเวลา มาถึงเกือบทุ่มครึ่ง แต่พอถึงบ้านเห็นหมาอยู่ในกรงเรียบร้อย เพราะเพื่อนบ้านสงสาร ได้ยินมันร้องเพราะโดนยุงรุม จึงปีนรั้วเข้ามาช่วยเอาเข้ากรงให้ แต่ผมคิดว่าเขาคงรำคาญเสียงมันมากกว่า แต่เขาไม่บ่น ฮ่าๆๆ

เห็นหรือยังประโยชน์ของการมีเพื่อนบ้านดีๆครับ ใครมีเพื่อนบ้านดีๆ อยากให้รักษาไว้ เพราะมีไมน้อยที่อยู่บ้านติดกันแต่ไม่มองหน้ากัน น่าเสียดายมิตรภาพดีๆ
  • โอเคครับ งั้นเด่วหากรงใส่มันก่อน 555+ ขอบคุณทุกคนครับ
  • ของเราก็อยู่บ้านสวนค่ะ ก็ให้หมานอนกรงเหมือนกัน ขืนนอนข้างนอก หมาตายเพราะยุงแน่ โดยเราจะวางกรงไว้ในจุดที่เหมาะสม อยู่ใกล้ตัวบ้าน แต่มองเห็นออกไปไกลถึงถนน บ้านเราไม่มีรั้ว เวลาใครผ่านมาตอนกลางคืนแล้วทำท่าจะเข้าบ้านเรา หมาเราจะเห่าเสียงดังกังวาลมาก แค่นี้ขโมยก็หนีแล้ว ส่วนแขกที่เขาจะมาหาเราจริงๆ เขาจะตะโกนเรียกเราเอง