ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิตถูกทิ้งที่เชียงใหม่
  • สุนัขถูกทิ้ง..รอเจ้าของอยู่ที่พักรถทางขึ้นพระธาตุดอยคำ(เชียงใหม่)
    โดย Muy Rungngam

เป็นพิตบูลเพศเมีย >>>> ถูกทิ้งที่วัดพระธาตุดอยคำเชียงใหม่

ขอความช่วยเหลือจากคนเชียงใหม่หน่อยค่ะ เมื่อวานเราขึ้นไปเที่ยววัดพระธาตุดอยคำ ระหว่างทางขึ้นมีพิทบลู(ตัวเมีย)นั่งอยู่ตรงทางโค้งที่พักรถและมีศาลตั้งอยู่ เราคิดอยู่ในใจว่าต้องมีคนมาปล่อยทิ้งแน่เลย พอกลับลงมามันก็ยังอยู่ที่เดิม เราเลยเรียกมันให้ลงมาข้างล่าง กะว่าจะให้มันไปอยู่ในรีสอร์ทที่เราพัก ซึ่งอยู่ใกล้ๆวัด พอมันวิ่งตามมาจะถึงข้างล่างอยู่แล้ว มันได้ยินเสียงรถกะบะขับมาเสียงดังมาก มันตกใจหนีกลับหายไปเลย ตอนนั้นมืดแล้วเราเลยไม่ได้ตามมันกลับไปเพราะทางขึ้นเขาค่อนข้างชันและมืดมาก ตอนเช้าเราเลยกลับขึ้นไปดูก็เห็นมันนั่งอยู่ที่เดิม เลยกะว่าจะให้มันไปอยู่บนวัดแล้วฝากหลวงพ่อไว้ มันให้เราลูบหัว กระโดดใส่เรา แต่ขี้กลัวมากหางจุกตูดตลอด แค่มันไม่ยอมขึ้นรถ โชคดีที่มีแก๊งคุณลุงปั้นจักยานเสือภูเขากันขึ้นมาเป็นทีม เลยช่วยอุ้มมันขึ้นรถ เรารอจนคุณลุงปั่มมาถึงบนวัด เพราะกลัวหมาเจ้าถิ่นกัดมัน แล้วก็จริงๆ มันหนีเตลิดลงเขาไปเลย รออยู่นานก็ไม่ขึ้นมา ได้แต่นึกในใจว่าทำบุญหรือทำบาป ได้แต่ขอพรพระว่าให้มันปลอดภัย แต่พอกลับลงมา เห็นมันนั่งอยู่ที่เดิมตรงที่พักรถ ดีใจที่มันไม่เป็นอะไรมากแต่เห็นมีเลือดออกตรงสโพกขวา คุณลุงจักรยานแก๊งเดิมลงมาอีก เอาสมุนไพรข้างทางบี้แปะแผลให้มัน เราสงสารมันมาก นั่งร้องไห้กับมันอยู่ตั้งนาน มีคุณลุงท่านนึงถ่ารูปมันไว้แล้วบอกต้องกลับไปถามลูกสาวก่อนว่าจะให้เลี้ยงหรือเปล่า เพราะที่บ้านก็มีหมาหลายตัวแล้ว แล้วเราก็กลับลงมา มันก็วิ่งตามรถเรามาอีกเหมือนเดิม อค่พอมีรถขับสวนขึ้นไปมันก็วิ่งตามไปทันทีเลย คงไปนั่งรอเจ้าของมารับ เราลงมากินอาหารเช้าที่รีสอร์ท ก็เก็เอาฮอทดอก กับแฮมไปให้มัน ขึ้นไปมันก็ยังนั่งอยู่ที่เดิม มันกินแบบไม่เคี้ยวเลย กลืนอย่างเดียว มันเหมือนหมาแม่ลูกอ่อนที่โดนเอามาทิ้ง ใครผ่านไปเที่ยวที่วัดหรือใครอยู่แถวนั้น เอาอาหารไปให้มันบ้านะค่ะหรือจะรับเลี้ยงมันก็จะดีมากเลย เพราะเราเช่ารถมาเที่ยว ต้องคืนรถวันนี้ ฝากคนเชียงใหม่เมตตามันด้วยนะ
    ไฟล์แนบ
    546856_497965116889286_867592131_n.jpg 28K
  • นี่รูปค่ะimage
    ไฟล์แนบ
    546856_497965116889286_867592131_n.jpg 28K
  • ปล.เจ้าของกระทู้เห็นข้อความนี้ในเฟส เลยเอามาแชร์เผื่อจะมีคนเมตตา เป็นบ้านหลังใหม่ที่อบอุ่นให้เค้าได้ค่ะ
  • สนใจ ครับ แต่ปัญหา ผมอยุ่ นนทบุีรี จะมายังไง หล่ะ 0861982032
  • เคยติดตามเคสนี้ใน facebook น้องเขาได้บ้านแล้วนี่คะ
  • น้องเขาไป ตจว. แล้วนี่ครับ
  • คนเอามาปล่อยนี่แม่งก็โคตรเลวเลย ทิ้งมันได้ยังไง เลวมากกกกก :022:
  • อ้าว ยังอยู่รึครับ
  • ได้ยินแบบนี้ก็หายห่วงค่ะ พอดีไม่ทราบว่าน้องเค้าได้เจ้าของใหม่หรือยัง วันนี้เลยไปดูสถานที่ที่น้องเค้าโดนปล่อยมาค่ะ คนปล่อยนี่จิตใจคงเลวมาก ที่ตรงนั้นไม่มีน้ำ ไม่มีอาหาร ไฟก็ไม่น่าจะมี คิดดูสิค่ะคนเราแค่ไม่ได้กินมื้อเดียวก็หิวแย่แล้ว แล้วเจ้าตัวนี้ไม่ได้กินอิ่มมากี่มื้อ ทำไมตอนที่เอามาเลี้ยงไม่คิดกันเลย พอหมดคุณค่าก็ไม่เห็นหัว เลวมากไอ้คนที่ทำแบบนี้ ไม่อยากเลี้ยงต่อก็หาเจ้าของใหม่ให้ดีๆ แทนที่จะเอาไปปล่อยให้อดน้ำอดข้าว
    ขอเถอะนะค่ะสำหรับคนที่อยากเลี้ยง คิดให้เยอะกว่านี้ หมาไม่ว่าพันธุ์อะไรมันก็รักเจ้าของทั้งนั้น
  • ไป ยัง ครับ เนี่ย ผมอยู่เชียงใหม่ครับ ถ้ายังไม่ไป ผมยินดีรับครับ ถ้ายังอยู่ ขสถานที่ด้วยครับ :o040:
  • น้องได้บ้านใหม่ไปแล้วค่ะ^^
  • อ่อ ยินดีด้วยครับ อิอิ :o060:
  • อ่อ ยินดีด้วยครับ อิอิ :o060:
  • สงสาร หมาสวยๆๆๆ ได้บ้านใหม่เเล้วใช่ไมคับ >:D<