ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

10 อันดับน้องหมาที่ สุดซ่า แสบ ซน
  • ท่านสมาชิก

พอดีผมอ่านเจอในหนังสือพิมพ์ ประชาชาติธุรกิจ เลยเอามาให้อ่านกันไป ยิ้มกันไป ครับ

นัท

เรามาเริ่มกันเลยครับ

1. Dachshund (ดัชชุน)
    image
    น้องหมาไส้กรอกลำตัวยาวจากประเทศเยอรมันขึ้นชื่อเรื่องความซน และทำให้เจ้าของหัวปั่นได้กับการทำข้าวของเสียหาย เช่น การกัดสายเคเบิ้ลทีวีพัง แต่ดัชชุนก็เป็นสายพันธุ์ที่ทำให้เจ้าของตกหลุมรักได้อย่าน่าอัศจรรย์ และจุดเด่นของสายพันธุ์นี้คือ เป็นสุนัขที่มีไหวพริบดีมากๆ

ไฟล์แนบ
    641328-img-1352611345-1.jpg 55K
  • 2.Bull Terrier (บูลเทอร์เรีย)
    image
    เห็นหน้าซื่อๆ แบบนี้ บูลเทอร์เรียก็ติดอันดับกับเขาเหมือนกัน เพราะว่าสายพันธุ์บูลเทอร์เรียเป็นสุนัขที่ชอบ ย้ำคิดย้ำทำ ซุกซนแบบน่ารักจนทำให้คนอยู่ใกล้ๆ อารมณ์ดีไปด้วย

3.Jack Russell Terrier (แจ็ครัสเซลล์เทอร์เรีย)
    image
    ไม่ติดอันดับไม่ได้แล้วกับสายพันธุ์แจ็ครัสเซลล์เทอร์เรีย เพราะว่าเจ้าแจ็คตัวจิ๋วเนี่ยเป็นสุนัขที่ขึ้นชื่อเรื่องความแสบ แถมชอบกระโดดเด้งดึ๋งๆ ปราดเปรียว และที่สำคัญเป็นน้องหมาที่ไม่ค่อยอยู่นิ่ง

ไฟล์แนบ
    641328-img-1352611345-2.jpg 58K
    641328-img-1352611345-3.jpg 86K
    641328-img-1352611345-3.jpg 86K
  • 4.Pug (ปั๊ก)
    image
    ถึงหน้าตาจะตลก แต่เจ้าปั๊กก็ซนไม่เบา ด้วยนิสัยที่ร่าเริง และดื้อเงียบ ไม่ค่อยฟังคำสั่ง จนขึ้นชื่อว่าเป็นน้องหมาที่หน้าซื่อแต่แอบดื้อของแท้

ไฟล์แนบ
    641328-img-1352611345-4.jpg 95K
  • 5.Maltese (มอลทีส)
    image
    ถึงจะมีขนยาวสีขาวน่ารัก แต่นิสัยของมอลทีสก็ไม่ได้นุ่มนวลเหมือนกับตัวของมันเลย มอลทีสชอบวิ่งเล่นซน ชอบเล่นซ่อนหากับเจ้าของ แต่ก็น่ารักครองใจสาวๆ
    ไฟล์แนบ
    641328-img-1352611345-5.jpg 60K

เดี๋ยวมาต่อกันนะครับ

นัท

มาต่อกันเลยครับ และที่ขาดไม่ได้

6.American Pit Bull Terrier (อเมริกัน พิทบูลเทอร์เรีย)
    image
    แม้ว่าจะมีชื่อเสียงเรื่องความ “ดุ” แต่บางครั้งพิทบูลก็แอบแฝงความน่ารักขี้เล่นไว้ในตัว ซุกซนไม่แพ้พันธุ์อื่น พวกมันจะชอบเล่นซ่อนถุงเท้า ซ่อนตุ๊กตา

ไฟล์แนบ
    641328-img-1352611345-6.jpg 112K
  • 7.Yorkshire Terrier (ยอร์คเชียร์เทอร์เรีย)
    image
    ถึงแม้ว่าหน้าตา และรูปร่างจะน่ารักเหมือนตุ๊กตา แต่ยอร์คเชียร์เทอร์เรียก็มีความกระตือรือร้นแบบสุดๆ จนทำให้หลาย ครั้งเจ้าของไม่สามารถควบคุมได้ แต่ก็ชอบทำให้เจ้าของมีความสุข ยิ้มได้กับความน่ารัก ขี้เล่น
    ไฟล์แนบ
    641328-img-1352611345-7.jpg 57K
  • 8.Labrador Retriever (ลาบราดอร์รีทรีฟเวอร์)
    image
    เป็นน้องหมาร่างใหญ่ที่พกพาความใจดีมาเต็มกระเป๋า แถมเป็นน้องหมาที่ขี้เล่นไม่เบา ยิ่งถ้าช่วงเป็นวัยรุ่นซนอย่าบอกใคร
    ไฟล์แนบ
    641328-img-1352611345-8.jpg 69K
  • 9.English Bulldog (อิงลิช บูลด็อก)
    image
    เป็นน้องหมาอีกสายพันธุ์หนึ่งที่ถึงแม้ว่าจะดูอวบอ้วน แต่ก็แฝงไปด้วยความฉลาด และซน ดูขัดกับหน้าตา แถมเป็นน้องหมาที่อยากรู้อยากเห็น และขี้อ้อนด้วย
    ไฟล์แนบ
    641328-img-1352611345-9.jpg 89K
  • และสุดท้าย

10.Beagle (บีเกิล)
    image
    บีเกิ้ลเป็นน้องหมาที่ไม่ติดอันดับไม่ได้แล้ว เพราะขึ้นชื่อเรื่องความซนเหลือเกิน เห็นหน้าตาดูเฉยๆ ชิลล์ๆ แบบนี้ บางทีก็ทำเอาเจ้าของปวดหัวไปพักใหญ่
    ไฟล์แนบ
    641328-img-1352611345-10.jpg 59K
  • 10 อันดับผมยกให้พิทบลูอย่างเดียวเลย 555
  • เห็นด้วยครับ BeerCM ต้องพิทบูล
  • มันต้องมีพิทบูลอยู่แล้ว อิอิ B-)
  • พี่เบียร์

ยังไงๆ ก็ติดอับดับอยู่แล้วครับ แต่เจ้าสองตัวของผมนี่สิ ฉลาดแกมโง่สุดๆ 555+

นัท
  • ส่วนตัว ชอบแจ็ครัสเซลล์ มากมันมีอะไรที่คล้ายพิตบูลด้วย ถ้าเปรียบเทียบ ก็เป็นรถสปอร์ทคันเล็กๆ แต่ยังไง "พิตบูลก็คือ King of dog" ไม่มีเปลี่ยน :o001:
  • พิทบลูก็ทำตัวน่ารักเป็นนะเนี่ย 55
  • เย้.....พิทบูลคือที่1ในใจคุณ
  • ติ้งต้องสุด "พิท"
    ซื่อสัตย์สุด "พิท"
    ซนสุด ”พิท”
    ดื้อสุด "พิท"
    รักที่สุดก็ต้อง"พิท"
    ไม่รู้ทำไมว่าอะไรก็"พิท"เนอะ

มีเพื่อนบางคนของผม เคยบอกว่า "เลี้ยงพิตบูล คือหมาเสียเงิน" ผมเลยตอบว่า "เลี้ยงพันธุ์ไหนก็ต้องเสียเงินอยู่แล้ว ไหนจะค่าอาหาร ค่าวัคซีน ค่าอุปกรณ์ต่างๆ ทั้งในการเลี้ยงและกิจกรรม แต่ที่จะไม่ยอมให้เกิดขึ้นเลย คือ "ค่ายา และค่าทำขวัญ จากการกัดของมัน!!!"

นัท
  • เลี้ยงพิต อาจจะเสียมากกว่าพันธุ์อื่น แต่สิ่งที่ได้กลับมาคือเพื่อนครับ
  • macus_bull_

ถูกต้องที่สุดแล้วครับ

นัท