ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ผมมีเรืองที่อยากระบายครับคือว่าหมาผมตายมันตายต่อห่นาต่อผมมันโดนรถทับครับเรืองมีอยู่ว่าผมกรับจากทำงานตอนเย็นผมก็เปิดกรงให้มันออกมาวิ่งเล่นเหมืนเคยผมก็เล่นกับมันแต่พอดีผมหิวน้ำเลยจะไปกินน้ำพอเปิดประตูยังไม่ทันเก้าขาเข้าบ้านก็ใด้ยินเสียงรถเบรคพอหันไปก็เห็นเจ้าบู้ไปอยู่ใต้ล้อรถแล้วหมาผมชื่อบู้ครับเป็นหมาตัวแลกของผมอายุ2เดือนพอดีครับคิดถึงมันมากครับมันเป็นความผิดของผมด้วยที่ไม่ดูแลมันให้ดีขอขอบคุณพื้นที่นี้ที่ให้ผมระบายผมคิดถึงมันมากครับขอบคุณครับ
  • เสียใจด้วยครับ... :022:
  • โอ้ น่าจะปิดประตูรั้วหรือหน้าบ้านไว้ก็ดีนะครับ เสียใจด้วยครับคุณ Chad :m07:
  • เสียใจด้วยนะครับ... :o040:
    แต่อยากฝากข้อคิดเตือนใจให้ผู้เริ่มเลี้ยงด้วยนะครับ หมาเล็กต้องเอาใจใส่และระมัดระวังอย่างมาก

เมื่อไม่นานนี้ ...

ตัวนี้ M6 จากการบรีดของคุณยุทธ ก็เพิ่งจากไป ด้วยเหตุการณ์เดียวกันครับ
    ---------------------------------------------------------------------
    image

mae_1421_TPCyoungblood ตุลาคม 10 Permalink

คิดไปคิดมา ดูแล้ว วาสนาเสือน้อยจะไม่ไ่ด้ไปไกลบ้าน
    3คน 3คราตั้งใจดูแลสุดหัวใจ แต่ไฉน ต้องพลัดพลาก
    หากวันนั้นใจแข็ง ไม่ให้ใคร เพราะลางบอกไม่ค่อยดี
    เชื่อไหมความเป็นพิตบลูในหัวใจเสือน้อย มันอักแน่นทุกอนู จากที่สัมผัส และ โอบกอด

ทุกสิ่งล้วนแล้วแต่ อนิจจัง ไม่เที่ยง มีเกิด ย่อมมีดับ ไม่ช้าก็เร็ว

สุดท้าย ฝากทุกท่านด้วยครับ ให้รักเขาทุกวัน เหมือนที่ท่าน มาอุ้มเขาไปเหมือนวันแรก
    พาออกกำลังกายเมื่อมีเวลา คิดซะว่าท่านได้สุขภาพดีด้วย
    การกินแล้วนอนไม่ได้ทำให้หมาตัวใหญ่ แต่กลับทำให้อายุสั้น ลงมากกว่า

อยากให้เขาทำอะไรได้เหมือน หมาเทพ ก็ฝึก วันละนิดละหน่อย ไม่ช้าเขาก็รู้ว่าต้องการอะไร
    อะไรไม่ชอบก็ไม่ อะไรดีก็ชม

-----------------------------------------------------------------------

เลี้ยง " พิตบูล " ประมาทไม่ได้เลย ตัวผมเองก็เพิ่งเข้าใจ
    วันที่เค้าดูแลตัวเองยังไม่ได้ หลุดไป ความเสียหายอาจทำให้เราเสียใจ
    แต่วันที่เค้าโตเต็มวัย หากหลุดไป ความเสียใจมันอาจมากมายก่ายกองกว่าหลายเท่า

สู้สู้ ครับความผิดพลาดเป็นบทเรียน :033: :062:
    ไฟล์แนบ
    307430.jpg 213K
    307430.jpg 213K
  • ถ้าเกิดคิดที่จะเลี้ยงใหม่อีกตัว สิ่งที่ควรมีทึ่สำคัญคือปลอกคอและสายจูงครับ น้องหมายังเล็กไม่รู้จักสิ่งแวดล้อมลอบตัว เราต้องควบคุมครับ เมื่อโตมาค่อยว่ากัน
  • เห็นด้วยครับและเสียใจด้วยครับ
  • ต้อง ฝึก ครับ ฝึกแต่เล็ก ตอนเล็ก ต้อง ดูแลเป็น พิเศษ

บ้านผม ติดถนนเลย เป็น อู่ซ่อมรถ ผมเลี้ยงแบบ อิศระ ไม่ลาม ยกเว้นกลางคืน เข้ากรง
    ตอนเล็กๆต้อง มั่นค่อยสังเกต ดูแลตลอด หากมันทำท่าจะขึ้นถนนหรือ ว่ามันเกิด วิ่งตามผม ข้ามถนน ผมก้อจะดุและตี ครับ แต่หลังจะไม่ตีละ จะดูและดึงหนังคอแทน เป็นเคล็ดลับ อย่างนึงที่ผมแนะนำเวลาดุลูกหมาเวลาทำผิด ไม่จำเป็นต้องตีก้อได้ครับ เพียงแต่ ดึงหนังช่วงคอมันให้ตัวลอยเลยหรือว่าหิ้วมันนั่นละ พร้อมกับดุมันไปด้วย ผมสังเกตและลองดูแล้ว ระหว่างตีกับดึงหนังหลังคอ ผมว่าดึงหนังหลังคอมันจะเชื่อและจำกว่าตีอีกครับ เคล็ดลับนี้ผมสังเกต จากแม่มัน ตอนเลี้ยงคอกแรก ก่อนโดนเบือ ตายคือเวลาลูกหมาทำผิด แม่มันจะกัดบริเวณหลังคอ ไม่ก้อคาบลอยเลย ก้อเลยคิดว่าลองทำดู มันได้ผลครับ อันนี้สำหรับหมาผมนะ

หมาผม เลี้ยงแบบ อิสระไม่ลามครับ เจอคนแปลกหน้าทุกวันเพราะบ้านผมเป็นอู่ซ่อมรถ คนเข้าออก ตลอด กลางวันจะนอน แต่ตอนเย็น ต้องพาทำกิจกรรมตลอดครับไม่งัเนจะคึกมาก

ตอนนี้หมาผมจะไม่เหยียบพื้นถนนเลย นอกจากผมจะใส่สายจูง หากไม่มีสายจูงมันจะไปขึ้นถนน ครับยกเว้น ถนนรองนะครับ ที่รถวิ่งไม่เยอะ ที่ผม พามันวิ่งประจำ ผมจะใส่สายจูงและพาข้ามถนนหลัก ครับจนมันชิน หากผม ถือสายจูงเมื่อไร มันจะรู้ทันที่ว่าถึงเวลาแล้ว มันจะ ออกอาการ คึก มากๆๆๆๆๆๆๆ :-D

ยังไงก้อเสียใจด้วยครับ
    แถวบ้านผม กลัว อย่างเดียวเรื่อง เบือ ยากลางคืน จะมีพวก เหมือน เบือยา รายทาง โยนไก่คลุกยา มาในบ้านประจำ บางคืน โดน กันหลายบ้านเลย เพราะ นางบูม แม่ของตัวที่ผม เลี้ยงทุกวันนี้ ก้อ ตายเพราะยาเบือร้องไห้เลยละ Red nose ด้วย

พวกนี้แม่งเลวจิง เบือ ดะเลย............
  • ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้แง่คิดดีดีตอนนี้กำลังมองหาตัวใหม่อยู่ครับผมอยู่นครสวรรค์หาซื้อยากมากไม่ค่อยรู้จักใครด้วย
  • ผมเห็นm6แล้วทำให้คิดถึงเจ้าบู้เหมืนกันมาก
  • ผมเคยพลาดเหมือนกัน คุณChad สู้ๆนะครับ เริ่มใหม่แล้วมันจะทำให้เราระวังขึ้นอีกเยอะเลยครับ
  • เลี้ยงพิทบลูห้ามมีแต่ ไม่น่า เออนะ เดี๋ยวก่อน ไม่มั่ง แป๊ปเดียว คงจะ อันตรายที่เกิดจากความประมาทสำหรับพิทบลูมันอันตรายมากจริงๆ (สำหรับหมาโต) แต่ถ้าเป็นหมาเล็ก ที่เหตุการณ์นี้เป็นอุทาหรณ์อีกกรณีนึง รองมาจากพาหมาขับรถและปล่อยไว้หลังกระบะรถด้วยตัวมันเอง ถึงอย่างไร ก็ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ :039:
  • "มีพิตห้ามพลาด" แสดงความเสียใจต่อเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ :039:
  • หมากับรถนี่มันคู่กันจริงๆครับ เสียใจด้วย
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ไม่น่าเลยครับ
    ลูกรักผมเองก็เพิ่ง2เดือนนิดๆ กลัวๆเหมือนกันครับ
    ของผมก็เกือบโดนเหมือนกันเมื่อวาน พาไปวิ่งเล่น
    ดีจับไว้ทัน
  • อาทิตย์ก่อน ได้ถามถึงพี่น้องท้องเดียวกับโมเช่ ว่าตัวโตเท่าโมเช่ไหม คำตอบที่ได้คือ ตายหมดแล้วครับ เจ้าเขาของถอยรถเหยียบเอง :-S
  • ขอบคุณทุกกำลังใจขอให้มีความสุขกับการเลียงพิทบูลนะครับคนรักพิทบูลครับ
  • เสียใจด้วยครับ :022:
  • เสียใจด้วยนะคะ :-((