ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียน สมาชิกทุกท่าน เพื่อทราบ
  • เนื่องจากแต่ละวันมีคนสมัครสมาชิกเข้ามาทุกวันเป็นจำนวนมาก
    มีทั้งตั้งใจสมัครเข้ามา และ มีทั้งสมัครเข้ามาเล่นๆ เพื่อลงประกาศข้อความเพียงครั้งเดียวแล้วก็ไป

ดังนั้นต่อไปนี้ กรุณา กรอกข้อความเกี่ยวกับตัวท่านให้มากที่สุด ถ้าสมัครมาแบบไม่เต็มใจ ไม่ให้ข้อมูล ต่อไปนี้ไม่อนุมัติแล้วนะครับ

ส่วนสมาชิกบางท่าน ที่สมัครทิ้งไว้นานแล้ว แต่ไม่แอคทีฟเกินว่า 6 เดือน ขออนุญาติลบทิ้งครับ
  • ด้วยความเคารพนะครับ
    ถ้าเรื่องนี้เคลียจบเป็นไปได้ด้วยดีผมว่าน่าจะฟอแมตเว็บแล้วทำการสมัคร user ใหม่หมดโดยให้กรอกข้อมูลให้มากกว่านี้และเป็นความจริง นะครับจะได้ตามตัวกันได้จะได้ไม่เกิดเรื่องแบบนี้อีกครั้งครับ บางเว็บกว่าจะสมัครเป็น user ของเว็บเค้าได้ต้องยืนยันตัวเป็นเรื่องเป็นราวกันเลยทีเดียวครับ

เป็นแค่ 1 ความคิดเห็นนะครับผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วย และขออภัยสำหรับท่านที่ไม่เห็นด้วยนะครับ
    :)>-
  • งั้นขอแอ้คทีฟหน่อยนะครับกันโดนเด้ง
  • คนสมัยนี้ใจไม่บริสุทธิ์จริงๆ คงเป็นเพราะเรื่องที่บอกหรือป่าวก็ไม่รู้กลัวประวัติตัวเอง ผมว่าใครใช้ชื่อไหนก็เป็นชื่อนั้นเถอะครับ อย่าลงใช้เพราะต้องการเข้ามาแล้วก็จากไปเห็นด้วยกับพี่มาร์คครับ 6 เดือนคัดออก ขอเหตุผลที่ต้องการเข้าเว็บสักสามข้อก็ได้ครับ เอาที่พี่มาร์คเคยถามก็ได้ครับ ไม่ต้องถึงกับใช้เลขบัตประชาชนก็ได้มั้งครับ
  • จะทำตามด้วยความเต็มใจยิ่ง เหนด้วย
  • Well received krub P' Mark
  • รับทราบครับ
  • สวัสดีครับผมน้องไหม่ในบอร์ดนี้ฝากตัวด้วยครับ

ผมอยู่บางแค กลุ่ม ออโต้ฝั่งธน งานมิตติ้งสาย2

ไม่พลาดคร้บป๋า ฝากตัวด้วยครับ
  • แล้วไม่ทราบว่า ป๋ามาร์ค จะไปที่งานสาย2ไหม!!!!
  • คนเก่าๆ ที่เล่นบ่อยๆไม่น่าห่วงครับ...

คนใหม่ๆ ที่กรอกข้อมูลน้อยๆน่ะน่ากลัว

เเล้วตอนนี้มีมิจฉาชีพระดับโปรมาหลอกเงิน เเล้วก็มาเเฮกกระทู้อีก เอาให้เข้มๆเลยครับป๋า
  • ยังนี้ผมต้องสมัครใหม่ป่าวครับ พี่มาร์คคือผมสมัครยังไม่ถึง6เดือนอ่า :012:
    [มันหน้าน่ะไอ้คนที่ก่อเรื่องไว้แล้วหายไป ทิ้งพาระเอาไว้ให้ลูกหลาน เห้อ] :012:
  • มาตรา ๙ ผู้ใดทำให้เสียหาย ทำลาย แก้ไข เปลี่ยนแปลง หรือเพิ่มเติมไม่ว่าทั้งหมดหรือ
    บางส่วน ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ของผู้อื่นโดยมิชอบ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกิน
    หนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
    มาตรา ๑๐ ผู้ใดกระทำด้วยประการใดโดยมิชอบ เพื่อให้การทำงานของระบบคอมพิวเตอร์
    ของผู้อื่นถูกระงับ ชะลอ ขัดขวาง หรือรบกวนจนไม่สามารถทำงานตามปกติได้ต้องระวางโทษจำคุก
    ไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ไปแจ้งความที่กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี อาคารบี ศูนย์ราชการ ถนนแจ้งวัฒนะ ขั้นต้นโทรติดต่อได้ที่ พ.ต.ท.ณรงค์ แม้นเหมือน 0818659039
  • คนที่เป็นสมาชิกอยุ่แล้ว ผมไม่ค่อยห่วงครับ แต่อีห่าที่มาได้แค่สามวันก็เล่นเลยนี่มันน่าเจ็บใจจริงๆ

ตอนนี้สมาชิกมีอยู่ ประมาณ 16,000 ชื่อ ถ้าจะเริ่มต้นสมัครใหม่มันก็คงเสียเวลา เพิ่มงานกันโดยไม่จำเป็น
    ผมว่าต่อไปก่อนจะจ่ายเงินให้ใคร หาวิธีการที่รัดกุมมากขึ้นก็จะช่วยลดการสูญเสียได้ ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าโอนเงินให้เขาก่อน ไปรับของเองชัวร์กว่าครับ
  • เห็นด้วยกับการลงทะเบียนอย่างมีตัวตนที่แท้จริง รายละเอียดที่ชัดเจนเพื่อกันคนหลอกลวง อย่างกรณี ขายเครื่องวิ่ง เหมือนปล้นกันชัดๆเลย
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ไปแจ้งความ ผมคงไม่ไปหรอกมันยุ่งยากเป็นภาระครับ
    เอาแค่คดีฉ้อโกงอย่างเดียวก็พอแล้ว ไม่ใช่ไม่อยากเอาเรื่อง แต่การมีคดีความเข้ามามันเสียเวลาครับ
    ตอนนี้ก็เปลี่ยนพาสเวิร์ค สแกนไวรัส หาทางป้องกันไม่ให้มันแฮกเข้ามาได้อีกก็คงพอ
  • อย่าถึงขนาดรื้อบ้านทิ้งทั้งหลัง เพื่อจับหนูเพียงตัวเดียวเลยครับ
    คราวหน้าก่อนโอนเงินให้ใคร ตรวจเช็คให้ดีก่อน มันก็จบแล้วครับ
  • รับทราบครับเฮีย
  • ดีจริง ที่รัก :m44: :m44: :m44:
  • รับแซ่บคับบ
  • เห็นชอบครับ..ท่าน
  • เอาอย่างนี้ใหมครับ..ใครจะขายอะไรไห้่เอา บัตรประชาชนที่เห็นหน้าชัดเจน + หน้าเลขสมุดบัญชี ซึ่งชื่อทั้งสองอย่างต้องตรงกัน นะครับ เหมือนหลาย บอร์ด ที่ชื้อขายเขาทำกันครับ หรือ ต้องขอเพิ่มหลักฐานทั้งสองอย่างจากสมาชิก ปัจจุบันที่ต้องการใช้บอร์ดนี่อยู่ จะใด้เป็นการเช็คยอดสมาชิกที่ยังใช้ บอร์ดนี่ไปในตัวด้วย ค่อยๆทำไปครับ จะใด้เป็นการป้องปรามไปในตัวครับ...
  • ผมขอแสดงควาคิดห่อยนะครับ คนที่เป็นสมาชิกอยู่แล้วก็ไม่เป็นไร แต่ที่สมัครใหม่ก็ตามนั้น ผมว่าในเว็บนี้สุดยอด ทั้งช่วยเหลือกันและรวมชาว พิบลู แบลูลี ครับ และช้วยกันกำจัดคนไม่ดีออกไปครับ L-)
  • @eak1978เห็นด้วยครับเพราะหลายบอร์ดใช้กฏนี้ครับเพราะเดี๋ยวนี้พวกโจรมาหากินทางเวปเยอะมากหรือให้เขียนเบอร์โทรหรือบัตรประชาชนวางข้างสินค้าครับ :)
  • เห็นด้วยกับคุณ eak1978 น่าจะช่วยๆกันนะคะ นอกเรื่องหน่อยนะคะ ในกรุงเทพมีตัวแทนจำหน่ายบลูลี่แม็กซ์ที่ไหนบ้างคะเนี่ย
  • เห็นด้วยครับพี่
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ตรงใจบ้างไม่ตรงใจบ้างก็อย่าว่ากันนะครับ ทุกคนอยากเห็นสังคมเราดีขึ้น

บูลลี่แมกซ์ สั่งได้โดยตรงจากเราครับตัวแทนก็พอมี โทรสอบถามได้ว่าอยู่ใกล้แถวไหน 0814994388 ขอบคุณครับ
  • เห็นด้วยมากๆ สำเนาแบงค์ บัตรประชาชน
  • ขอบคุณพี่มาร์คคะ พอดีน้องสาวจะขึ้นไปกรุงเทพ เลยอยากจะแวะร้านที่จัดจำหน่ายเลยพอจะมีมั้ยคะ อยู่แถวอ่อนนุช ในเมืองก็สะดวกคะ :">
  • มีตรงอุดมสุข ระหว่างซอย 33-35 ตรงข้ามปั๊มคาลเทกซ์ครับ
  • ชื่อร้านอะไรคะพี่มาร์ค เผื่อไม่ได้ติดถนน ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
  • อยากให้ดูเคสนี้เป็นตัวอย่างครับ http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U12960159/U12960159.html ถ้าตำรวจรับแจ้งความทุกอย่างจบ แต่ในทางปฏิบัติ แต่ลงบันทึกประจำวัน ทำให้มิจฉาชีพมากขึ้น ไม่มีงานทำ มีความรู้พอตัดต่อภาพได้ หากินง่าย ๆ ขอแค่คนละ 2000 สัก 10 คนต่อเดือนก็สบายแล้ว ฟลุค ๆ มีเกินอีก ขอยกย่องท่าน ร.ต.ต จักรพงษ์ ต้องแต้ม สน.บุคคโล ที่ติดตามไม่ปล่อยคนร้ายลอยนวล ประสานงานจริงจัง และตำรวจท่องเที่ยว ที่ไม่ปล่อยคนร้ายให้ลอยนวล ....เป็นไงหละ
    ทำให้รู้ว่ามีตำรวจดี ๆ อยู่ครับ ... อยากให้ตำรวจดีๆ แบบนี้มาอยู่ สน.แถวบ้านผมจัง..
  • อยูริมถนนเลยครับชื่อร้านเมล็ดข้าว แต่ไปทีไรไม่เคยดูป้ายครับ
  • เมื่อก่อนมีประจำ เลียนเสียงคนรู้จักหลอกให้โอนตังให้ มีเลขบัญชีพร้อมตำรวจลงบัญทึกแต่ไม่ทำอะไร คงเห็นเป็นเงินไม่มาก แต่หลายคนเงินก็เยอะ เมื่อตำรวจไม่ตามคนร้ายก็สบายไป
  • เห็นด้วยกับคุณeak1978 ครับ
  • รับทราบครับผม
  • ยินดีให้ความร่วมมือครับ
  • อย่างน้อยลงชื่อ-นามสกุล กับเลขที่บตรประชาชนก็ดีนะครับ :029:
  • ผมเห็นด้วยครับ ใครสมัครสมาชิกเข้ามา ขอให้กรอกชื่อและนามสกุล และเบอร์โทร เข้ามาด้วย อย่างน้อยก็แสดงความบริสุทธิ์ใจ มีหลายๆคนที่สมัครเข้ามาเหมือนไม่เต็มใจ ช่องที่เขาให้เขียนเหตุผล ก็พิมพ์ ภาษา เห้ อะไรเขามาก็ไม่รู้
  • กรณีมีการซื้อขายนะคับ ผมว่าเลขบัตรเนี่ยสำคัญคับพี่มาร์คเพราะในระบบ โปลิศจะแสดงทุกอย่างเลย เพียงมีเลข 13 หลัก กรณีแบบนี้ถ้ามีเลขยังไงตามตัวไม่ได้ก้อออกหมายจับไว้ก่อนได้คับ เมื่อเข้าระบบแล้วซักวันมันก้อต้องโดนจับไม่งั้นมันก้อทำธุรกรรมอะไรไม่ได้ ตอนแรกที่ผมแสดงความเห็นพี่มาร์คบอกว่ายุ่งยากพอเข้าใจนะครับ ผมเลยเสนอว่า หากบอดทั่วไปก็ ตามปกติครับ แต่ถ้า ผู้ที่จะเป็นพ่อค้า ให้สมัคร user ใหม่เป็น พ่อค้าแม่ค้าโดยเฉพาะและใช้ user ดังกล่าวในการขายในบอดซื้อขายโดยเฉพาะ (คือจำกัดการเปิดกระทู้ขายของให้เฉพาะuser พ่อค้าแม่ค้า) จึงสามารถซื้อขายได้ แล้วก้อให้ข้อมูลบัตรประชาชน เหตุผลนะครับ 1 เพิ่มความยุ่งยากในการขาย ยิ่งขึ้นไปอีกป้องกันพวกตกเบ็ดง่ายๆ และ พวกทำหมาขายแบบไร้ความรับผิดชอบ 2 คือ เป็นการสแกนผู้ที่จะทำการขาย ให้เป็นเฉพาะ กลุ่มที่จิงจังเท่านั้นไม่ใช่ใครก้อได้เสียตังทำใบเพ็ดหน่อยแล้วก้อมาลง ผมคิดว่า คนที่จะขายจิงๆเรื่องเท่านี้ไม่ยากเลยคับ 3 มีข้อมูลในการติดตาม หากเกิดการผิดพลาด 4 เพื่อไม่ต้องสมัคร ใหม่ทั้งหมดเป็นการเสียเวลาครับ ขอบคุนคับสำหรับ โอกาสในการแสดงความคิดเห็น ผมเกลียดพวกโกงคับ ผมเลยลองเสนอดู เพราะอยากให้ สังคมนี้ปลอดพวกโกงเข้ามาหาช่องทางทุจริต เกรงๆว่าพวกพี่จะเห็นว่า ยุ่งยากเหมือนกันแต่ถ้ามันป้องกันได้ก้อคุ้มนะครับผมว่า ขอบคุนคับ
  • ครับ ๆทราบโดยทั่วกันครับ
  • ทราบครับผม
  • การแบ่งระหว่างสมาชิกทั่วไป กับ สมาชิกที่มาขายของ ในทางปฏิบัติมันทำได้ยากครับ เนื่องจากระบบบอร์ดมันไม่ได้ออกแบบไว้ให้ ตอนนี้เราแยกหัวข้อไว้แล้ว บอร์ดทั่วไป บอร์ดซื้อขาย แต่เราจะบังคับได้อย่างไร ถ้าคนขายมาลงในบอร์ดทั่วไป และคนทั่วไป ไปลงขายในบอร์ดซื้อขาย

ผมถึงบอกว่าอย่ารื้อบ้านทั้งหลังเพื่อจับหนูตัวเดียว ผมอยากทำทุกอย่างละครับ อะไรที่มันจะทำให้สังคมเราดีขึ้น แต่มันก็มีข้อจำกัด ผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องคอมสักเท่าไร เจ้าหน้าที่เรา จบมาทางด้านนี้ก็จริง แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเชียวชาญกับระบบทุกระบบครับ
  • ไม่รู้จะยุ่งยากไหม เพื่อความสบายใจทั้งคนซื้อคนขาย ถ้าให้ user ทั้งหมดที่ต้องการขายสินค้า อุปกรณ์ และ ลูกสุนัข ส่งรายเอียดทั้งหมดกับทางเว็บ และอาจทำเป็นสัญลักษบ์ หรือสี user ที่บอกให้รู้ว่าเป็น user ที่มีที่มาที่ไป และมีข้อมูลกับเว็บเป็นที่เรียบร้อยสามารถตรวจสอบได้ และอยากให้พี่เก็บค่าธรรมเนียมในส่วนนี้ อาจจะเป็นรายปี หรืออย่างไรก็แล้วแต่
    แต่ในส่วนของ user ที่เข้ามาพูดคุย ให้ความรู้ ก็ทำเหมือนเดิมครับ
  • เห็นด้วยทั้งหมดคับ
  • แสดงว่าคนยังไม่เข้าใจวิธีการทำงานของบอร์ด ดังนั้นผมขออธิบายให้เข้าใจอีกครั้งดังนี้ครับ

เว็บบอร์ด ก็เหมือนกับกระดานดำ ที่อยู่หน้าชั้นเรียน
    คนเยี่ยมชมเว็บก็คือ นักเรียนทุกคนในห้อง ที่สามารถอ่านข้อความได้
    แต่การเป็นสมาชิกบอร์ด ก็คือ การได้รับสิทธิ์เพิ่มขึ้น ที่จะไปขีดเขียนข้อความบนกระดานได้
    ดังนั้นเรากำหนดสิทธิ์ในการใช้งานของสมาชิกแต่ละคนได้
    แต่เราไม่สามารถ กำหนดว่าข้อความใดลงได้ ข้อความใดลงไม่ได้ ยกตัวอย่าง่ายๆ

สมมุติว่าเราใช้ ปากกา และ ยางลบ คือสิทธิ์ ที่ให้แก่สมาชิก
    คนที่ไม่มีทั้งปากกาหรือยางลบ ก็ทำอะไรไม่ได้ อ่านได้อย่างเดียว
    สมาชิกคนไหนมีปากกา ก็สามารถเขียนกระดานได้
    สมาชิกคนไหนมียางลบ ก็ลบข้อความบนกระดานได้
    แต่ถ้าใครมีทั้งปากกาหรือยางลบ ก็ทั้งเขียนได้และลบได้

แต่กระดานดำ มันไม่สามารแยกได้ว่าคนไหนเป็นครู คนไหนเป็นนักเรียน คนไหนหัวหน้าห้อ คนไหนคือภารโรง
    มันรู้ยางเดียว ใครมีดินสอ ใครมียางลบ มันจึงไม่สามารถแยกได้ว่า ใครคือคนขาย ใครคือคนซื้อ ใครคือสมาชิกทั่วไป

หากทุกคนมีปากกาอยู่ในมือ ท่านจะเขียนอะไรลงไปในกระดานดำนี้ก้ได้
    จะประกาศขายของ จะด่าชาวบ้าน จะสอนวิชาการ เข้าใจหรือยังครับ :001:
  • วันนี้บ้านเรามีกระดานดำอยู่กระดานเดียว แต่เราแบ่งพื้นที่ออกเป็นโซนเพื่อง่ายต่อการค้นหา โดยแต่ละโซนมีหัวข้อกำกับไว้ เช่นโซนทั่วไปสำหรับเรื่องทั่วไป โซนช่องความรู้สำหรับการให้ความรู้ โซนซื้อขายสำหรับลงข้อความซื้อขาย แต่สมาชิกจะลงข้อความซื้อขายในโซนทั่วไปก็ทำได้ เพราะบอร์ดมันแยกไม่ออกหรอกว่า ตัวอักษรที่พิมธ์ลงมา กำลังเขียนเกี่ยวกับเรื่องอะไร

อธิบายขนาดนี้แล้ว ไม่ทราบว่าเข้าใจหรือเปล่าครับ

• เพิ่มระดับสมาชิกครับพี่ คล้ายๆกับที่พี่สามารถทำได้ทุกอย่างในเว็บแหละครับ ตั้งให้กระดานซื้อขายเป็นกระดานเฉพาะ คนที่ระบุตัวตนได้เท่านั้น จึงจะสามารถเขียนในกระดานนี้ได้ แต่สามารถอ่านและตอบได้ทุกคน คนที่แอบขายในกระดานอื่นๆก็ลบเลย เพิ่มฟิวในฐานข้อมูลอีกฟิว แก้โคดเว็บเล็กน้อย ไม่น่าเกินความสามารถเว็บโปรแกรมเมอร์
  • ตอนนี้ เรามีคนมาดูแลเว็บแล้ว แต่น้องเขายังไม่กล้าแตะอะไรมาก กลัวเว็บล่ม เพราะคนทำเว็บคนก่อนเขาเทพมาก โมไปเยอะ ถ้าไม่ชัวร์เขาไม่กล้าทำครับ ข้อมูลก็มหาศาล เกิดล่มไปคงมีคนลงแดงแน่ๆ ผมถึงบอกว่าจำเป็นแค่ไหนที่จะรื้อบ้านเพื่อจับหนูเพียงตัวเดียว สมมุติว่าเราแก้โค๊ดแล้วเว็บเจ๊ง ทำใหม่ง่ายกว่าซ่อม แต่ข้อมูลเก่าๆเราจะทำอย่างไร ? มันคุ้มกันใหมที่จะต้องลงทุนเสี่ยงถึงขนาดนั้น รอบที่แล้วเว็บเข้าไม่ได้แค่อาทิตย์เดียวระหว่างซ่อมยังมีคนโทรมาจนผมไม่ได้หลับได้นอน
  • ช่างสรรหาปัญมาให้เสียจริง..แค่รณรงค์ เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ นี่พี่ก็พูดจนเหนื่อย...ยังจะมีมาเพิ่มอีก...เห็นละเหนื่อยใจแทนเลย :001:
  • รับทราบครับ