ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คุมกำเนิดแม่พิตบลูยังไงดีคะ
  • แม่บราโวเพิ่งคลอดไปเกือบ 2 เดือนได้ค่ะ แล้วก็ไม่พร้อมจะให้ท้องอีกค่ะ อ่านหลายกระทู้จากหลาย ๆ ที่ก็กลัว effect ที่จะตามมาจังเลย ขอความรู้และความเห็น พี่ๆ เพื่อน ๆ คิดว่าคุมกำเนิดยังไงดีที่สุดค่ะ

ป.ล ปกติพ่อกับแม่ไม่ได้ใส่กรงค่ะ เลี้ยงแบบปล่อยตามสบาย
  • ทำหมันเลยครับ จบ ง่าย เเต่ถ้าไม่อยากทำ ก็อย่าให้หมาตัวผู้ทับเเค่นั้นเอง

อย่าเลี้ยงเเบบปล่อยเด็ดขาด ช่วงมีฮีทจะอันตราบ บ้านมีรั้วป่าวครับ มีก็ไม่ใช่ว่าไม่มีหมามาทับ ระวังให้ดีครับ
  • มีรั้วจ้า แต่พ่อพิตบลูกะแม่พิตบลูอยู่ในรั้วเดียวกัน ^ ^"
  • ผมว่าเจ้าของกระทุ้ตกหล่นไปอย่างครับว่าต้องการคุมยังไง?เอาง่ายๆแล้วกันครับ ผมสรุปเอาเองสั้นๆว่า
    ช่วงนี้ไม่อยากให้น้องหมามีลูกอีกสักพักนึงเพื่อพักฟื้นร่างกาย ก็ต้องแยกกันอยู่ไปก่อนครับล่ามเอาใว้อย่าให้เห็นกัน หรือเอาพ่อใว้ในบ้านแล้วแม่อยู่นอกบ้านก็จะดีครับ แต่เวลากินข้าวก็ให้กินด้วยกันได้ เหตุผลเพราะถ้าเขาไม่ได้อยู่ด้วยกันเขาจะไม่กินข้าวหรือกินน้อย สงสารครับ ทำกิจกรรมวิ่วหรือออกไปข้างนอกด้วยกันได้แต่เมื่อเข้าบ้านต้องแยกกันครับ ถ้าไม่แยกตัวผู้จะมีอารมย์ฉุนเฉียวเห่าหรือตะกายกรง กระชากโซ่และไม่ยอมนอน เน้นย้ำอีกหน่อยว่าอย่าให้น้องหมาเห็นกันครับ
  • หาหมอฉีดยาคุมเดี๋ยวหมอเค้าจะแนะนำเราเองสงสัยอะไรถามหมอเลยคับ
  • ผมว่าถ้าฉีดยาคุม ลูกหมาชุดต่อไปของแม่หมาตัวนี้จะติดยากครับ เพราะมดลูกจะมีปัญหาครับผมเคยถามหมอแล้ว เพิ่มเติมครับ ถ้าหมาผสมพันธุ์กันแล้วเราไปฉีดเพื่อให้หมาแท้งมดมูกของน้องหมาจะเน่าทันทีครับ อันตรายอาจถึงชีวิต