ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คิดไงกับกับใบabc
  • สำหรับผมคิดว่ามีไม่มีไม่ต่างนะ
    เพราะบางคนหมา
    เค้าไม่มีใบแต่เค้ารักหมาเค้ามากกว่าพวกมีใบอีก
    พูดกันแบบตรงๆๆ
    ผมว่าอย่ามาแบ่งแยกกันเรื่องมีใบไม่มีใบเลย
    เพราะเรารักพิตบูลเหมือนกัน
    อย่าลืมว่าจุดมุ่งหมายของเราคือ
    หมาพิตบูลชอบที่มันเป็นพิตบูล
    แล้วเพื่อนๆพี่ๆน้องๆละยังไง
    มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
    จากเด็กต่างจังหวัดที่รักในหมาพิตบูลคนหนึ่ง
  • มันขึ้นอยู่ว่าคุณจะเลี้ยงพิตบูลเพื่ออะไร อย่าเปิดประเด็นให้วุ่นวายเลยครับ เดี๋ยวจะบานปลายขึ้นมาอีก

ผมตอบให้เองก็ได้
    ถ้าเลี้ยงเป็นเพื่อน เป็นสมาชิกในครอบครัว เลี้ยงเล่นๆ เลี้ยงเพื่อทำกิจกรรม ใบเพดไม่มีความจำเป็นเลยครับ
    แต่ถ้าเป้าหมายเพื่อการขยายพันธ์ ทำเป็นธุรกิจ หรือเพาะลูกขาย ใบเพดมีความจำเป็นครับ ใบเพดที่นิยมก็ ADBA UKC AKC ABKC แต่ล้วนเป็นของนอก ส่วนใบเพดไทยสำหรับอเมริกันพิตบูลยังไม่มี ขนาดปลา นก ทุกวันนี้เขาต้องการใบ Cer

ส่วนการบังคับให้ทำใบเพด เป้าหมายก็เพื่อให้การเป็นบรีดเดอร์มันมีความยุ่งยากขึ้น ไม่ใช่ใครก็เพาะหมาขายได้ จนวันนี้พิตบูลจะเป็นหมาจรอยุ่แล้วครับ แต่ถ้าอนุญาติแต่ของนอก มันก้คงเกินกำลังของหลายๆคน ใบเพด ABC จึงเป็นทางเลือก มันก็แค่นั้น
  • ถ้าคุณรักหมาพิตบูล จริงๆ ช่วยเอาหมาของคุณมาโชว์หน่อย ว่ามันทำอะไรได้บ้าง ไม่ใช่ปากบอกรักๆๆๆๆๆๆๆ
    แต่ไม่เคยแม้แต่พาทำกิจกรรม ขังกรทั้งวัน ล่ามทั้งวัน แล้วปั๊มแต่ลูกขาย ถ้าใครเป็นแบบนี้อย่ามาพูดให้เหม็นขี้ฟันว่ารักพิตบูลครับ บอกว่ารักผลประโยชน์ที่พิตบูลมันทำให้น่าจะเหมาะกว่า
  • สำหรับผม ต้องมีใบเพ็ด

ส่วนใบเพ็ดจะได้ใช้ประโยชน์หรือไม่ อันนี้ก็ไม่แน่ ก็แล้วแต่คน

มีใบเพ็ดเหมือนมีบัตรประชาชนนะครับ

:X :X :X
  • มีใบดีกว่าแน่ 1 สร้างมาตราฐานให้ผู้เลี้ยง 2 สามารถรับรู้การถ่ายถอดพันธุ์กรรม ได้ทั้ง นิสัย รูปร่าง 3 สามารถคัดผู้เพาะพันธู์ได้ว่ามีความพร้อมที่จะบรีดหมาขายหรือไม อีกเยอะแยะเลยเอาสำคัญๆก่อนแล้วกัน พิทบูล คือ พิตบูลก็จริง แล้ว พิทบูล ของ คุณเป็นแแบบไหนละครับ อย่า ลืมว่ามันมีหลายแบบ
    image

ทำไว้ดีแล้วครับ จะโนเร็คคอดก็ยังดีกว่าไม่ได้เริ่ม
    ไฟล์แนบ
    301136_120022334813349_1938896932_n.jpg 73K
  • มุมมองของผู้เลี้ยง ที่เลี้ยงแบบธรรมดา เลี้ยงเป็นเพื่อน
    ไม่ต้องการหรอกใบเพ็ดหรอกครับ
    แต่ในมุมของคนที่เลี้ยงมาอีกขั้น หรือผู้ที่เป็นบรีดเดอร์
    หรือคนที่ซื้อหมาในระดับที่แพงขึ้นมา ต้องการใบแน่นอน
    เพราะใบเพ็ดสำคัญมาก สำหรับลูกค้าส่งออก

ลองคิดง่ายๆนะ ถ้าคนเราไม่มีบัตรประชาชน ไม่มีทะเบียนบ้าน
    จะเป็นอย่างไร จะไปไหนมาไหน ลำบากมั้ย ลองคิดง่ายๆดูครับ
    ต่างคนต่างมีมุมมองของตัวเอง การรักหมา กับเรื่องการมีใบ มันคนละเรื่องกันครับ

ถ้าคุณรักพิตบูลจริง คุณคงไม่อยากให้ใครมาปั๊มขายไล่แจกจนมันเป็นหมาข้างถนนหรอก
    ทุกวันนี้ สามพันก็ซื้อได้แล้ว ลองคิดดูแล้วกัน ว่าการรักหมา กับรักในสายพันมันต่างกันแค่ไหน
  • มันอยู่ที่จุดประสงค์ของการเลี้ยง เลี้ยงไว้ขายหรือเลี้ยงไว้เป็นเพื่อน ถ้าอยากเลี้ยงไว้เป็นเพื่อนก็อย่าเอาไปขาย มันจะมีปัญหาภายหลังอีก
  • ถ้าคิดว่าเลี้ยงเป็นเพื่อนก็ไม่จำเป็นต้องทำเหรอคับ ถ้าคิดจะทำหมาขายก็ต้องทำคับ เพราะว่ามันเป็นกฎ ( แต่สำหรับผมก็ไม่ได้ทำ)เพราะไม่ได้คิดจะปั๊มหมาขาย ถึงหมาผมจะไม่ได้ทำกิจกรรมเหมือนหมาคนอื่นๆได้ แต่ผมก็รักมันมากเหมือนกัน
  • SAFE_KUB
    ตอนนี้การมีใบ มันข้ามการรักหมาพิตบลูไปแล้ว
    แต่มันคือ ความรับผิดชอบในสังคม และตนเอง

:063: :063: :063: เป็นคำตอบที่ประทับใจมากครับ

///////////////////////////////////////////////////////////////
    บอกตามตรงว่าผมจะอ๊วกกับคำว่ารักเต็มทนแล้ว มันเป็นคำพูดที่ทำให้รู้สึกดีเพียงเท่านั้น คำพูดมันก็เป็นเพียงคำพูด เปร่งออกมาแล้วก็ลอยหายไปในสายลม ดังนั้น สิ่งที่ผมต้องการ มันคือการกระทำครับ เลิกใช้คำพูดหวานหู แต่การกระทำตรงกันข้ามจะดีกว่าครับ
  • ถ้าถามผมว่าคิดอย่างไรกับใบABC ผมขอตอบว่า มันคือสุดยอดของใบเพดดิกรีครับ เพราะมันทำให้เกิดรายได้ ก่อให้เกิดธุรกิจส่วนตัวไปพร้อมกับงานอดิเรกที่คุณรัก เพียงคุณมีใบABCช่องทางตลาดก็เปิดแขนรอรับคุณให้ก้าวเข้ามาในธุรกิจจำหน่ายลูกสุนัขแล้ว
    ขอขอบคุณพี่มาร์คตรงนี้อีกครั้ง ที่ไม่เพียงแต่สร้างเว็บนี้ขึ้นมา แต่ยังเป็นผู้สร้างงาน สร้างรายได้ให้แก่คนทั่วไป สมแล้วครับที่มีคนหน้าใหม่ๆมานิยมชมชอบอยู่เสมอ
  • กิ๊บ ชมพี่มาร์คหรอ ฝังดูแปลกๆ
  • หลายๆท่านมักจะพูด และ เข้าใจความหมายคำว่า " รัก " สัตว์เลี้ยง ในลักษณะเดียวกับท่าน จขกท
    ซึ่งไม่ใช่สิ่งที่ผิด เพราะผมเองแต่เดิมก็ไม่ได้คิดต่างกับ จขกท เลยแม้แต่น้อย
    พิตบูลในการดูแลของผม 5 ตัว มี ukc 2 ตัว ไม่มีใบ 3 ตัว และก็ไม่เคยใส่ใจจะทำใบเพ็ดให้ พิตบูลเหล่านั้น

เพราะไม่มีความคิดเพาะพันธุ์ พิตบูล ที่ผมเลี้ยงไว้มาขายลูก
    ตั้งใจว่าเมื่ออายุเลยวัยทำกิจกรรมแล้ว ก็จะทำหมันให้เค้าและเธอทั้งหมด ไม่มีเหตุให้ต้องทำใบเพ็ด

ที่พูดมาทั้งหมดเป็นแบบฉบับ ของความรัก...โดยผมมองแค่ตัวเองมองแค่สิ่งรอบข้างตนเองเท่านั้น

ภาษาบ้านๆ ก็คือ " ผมเห็นแก่ตัว "

@ phanu ภาพสวยขออนุญาตใช้ด้วยนะครับ

image

คุณๆ คิดว่า สมาคมเหล่านี้รวมถึง ชมรม abc เค้าเก็บค่าธรรมเนียมเราไปเพื่ออะไร
    หาแดก... ให้กับพรรคพวกเพื่อนพ้องเท่านั้นเหรอครับ

ไม่ง่ายอย่างที่หลายๆคนคิดหรอกครับ
    ใบเพ็ดนอกที่ได้รับความเชื่อถือเหล่านี้ เค้าใช้เวลา เงินทุนมากมายในการสร้างความน่าเชื่อถือจนเป็นสถานบันได้

มันเกิดจากความเสียสละของคนยุคบุกเบิก
    รายได้เหล่านั้นนำมาส่งเสริมร่วมพัฒนาสายพันธุ์จนเป็นที่ยอมรับ
    ส่วนหนึ่งตั้งเป็นกองทุนไว้ดูแล พิตบูล ด้อยโอกาส
    ส่วนหนึ่ง นำมาส่งเสริมประชาสัมพันธ์ให้คนทั่วไปรู้จักและยอมรับใน สายพันธุ์

จนทุกวันนี้พวกคุณๆจึงมีโอกาส มาพูดว่า " รักในสายพันธุ์ " ได้ แต่หากวันที่ผ่านมานั้น
    ขาดเงินทุน ขาดการผนึกรวมตัวกันเป็นปึกแผ่นของสมาคมเหล่านี้

คุณๆจะมีโอกาสได้เห็น และ รู้จัก รัก สายพันธุ์ พิตบูล อย่างเช่นทุกวันนี่มั๊ย ?
    ไฟล์แนบ
    334761.jpg 73K
  • เห็นด้วยกับ นุ๊ นะครับ ขอเติมอีกนิด...

ถ้าเลี้ยงธรรมดาไม่คิดไรมาก ก็ไม่ต้องทำหรอกครับ เเต่ถ้าเลี้ยงระดับโปร ระดับโลกหรือประเทศ หรือเลี้ยงเเบบมืออาชีพ ผมว่าต้องมี

ทำไมถึงต้องมี หมาไม่มีใบมันจะบอกอะไรคุณไม่ได้เลย นอกจากคุณเห็นมันมาทุกรุ่น เเละได้สัมผัส

ทีนี้หมามีเพ็ดมันดียังไง คือ 1 มันจะทำให้คุณเห็นอะไรหลายๆอย่างในตัวสุนัข เช่น
    1.1 โครงสร้าง
    1.2 นิสัยใจคอ
    1.3 ไอคิว หรือความฉลาด

2 หมามีเพ็ด มันน่าเชื่อถือได้ เพราะมันมีการจดบันทึกมีข้อมูล ไม่ได้พูดลอยๆ คนอื่นก็สามารถที่จะตรวจสอบได้ ว่าหมาคอกนี้ สายนี้ โดยรวมเเล้ว ส่วนมากมีเอกลักษณ์อะไร
    3 ใบเพ็ด เป็นตัวช่วยป้องกันการ โกง การเเอบอ้างทางสายเลือด เช่น หมาคุณดังระดับประเทศ เเน่นอนใครๆก็อยากได้ สมมุติว่ามันเเพงมาก เเต่หมาคุณไม่มีใบเพ็ดระบุ คุณเพาะเเค่ เเม่เดียว มีลูกเเค่ 5 ตัว เเต่อยู่มาซักพัก กลับกลายว่า สายเลือดหมาคุณมีอยู่ทั่วประเทศ เพราะคนนั้นก็บอกว่าหมาคุณ คนู้น คนนี้ ก็ว่าสายเลือดหมาคุณ โดยมีพ่อค้าคนกลาง นำหมาอะไรไปเพาะก็ไม่รู้ เเล้วเเอบอ้างสายเลือดบอกว่าสายเลือด มาจากหมาสายเลือดของคุณ เข้าใจใหมครับ.
    4 ใบเพ็ดป้องกันการทำลายชื่อเสียง เช่น (ต่อจากข้อ 3) เมื่อเขาเเอบอ้างสายเลือดหมาคุณ เเล้วคนซื้อไปกลับไม่ได้หมาตาม มาตราฐานทางสายเลือดคุณ คนก็จะเอาไปพูดต่อ ว่าทำไมมันห่วยยังงี้ ทำไมมันผิดแปลกไป ทำไมไม่เหมือนกัน ไม่คล้ายกัน ทั้งที่จริงเเล้วหมาไม่ได้มาจากสายคุณเลย เเต่มีคนไปแอบอ้าง

คงหมดเเค่นี้ครับขี้เกียจพูด ทุกอย่างมันอยุ่ที่ว่า คุณกำลังจะทำอะไร คุณชอบหมาเเบบไหน อยากมีมาตราฐานรึไม่

สำหรับผมเเล้วผมว่ามันสำคัญนะ หมาผมก็ไม่มีใบ ไม่ได้ทำใบ เเต่ผมว่ามันสำคัญ ไม่เกี่ยวกับเรื่องเพาะหมาขายหรอกครับ เเต่มันเกี่ยวที่ว่า เราจะได้เห็นสิ่งที่ตกทอดกันรุ่นสู่รุ่น มันจะเหมือนเดิมทุกอย่างครับ

เลือดย่อมข้นกว่าน้ำ เช่น หมาเเดงคุณอยากได้ลูกหมาดีๆ คุณก็ต้องดูใบเพ็ด เพื่อเป็นเเนวทาง ในการผสม ไม่ใช่ไปผสมมั่วตั้ว เมื่อผสมเเล้ว ก็จะออกมาตามเเนวทางที่วางแผนไว้ ก็จะได้หมาเเดงเเท้ๆ ขนเเดง เล็บเเดง ตาสีเหลือง จมูกเเดง ปากเเดง อะไรประมาณนั้น

บูลี่ ก็จะได้หัวโตๆ ตัวหนาๆใหญ่ๆเตี้ยสั้น

สายกัดก็ จะได้หมาที่มีความทรหดสูง ความเกมส์

การเป็นมืออาชีพ จะขาดไม่ได้เลยสำหรับใบเพ็ด เขาจะดูว่าหมาที่จะผสมกัน มันจะเข้าได้ป่าว ถ้าไม่ได้ตามเเนวทางที่คิดเขาจะไม่ผสมเด็ดขาด

ขอยกตัวอย่างอีกที เช่น คุณอยากได้ลูกหมาดุๆคาดหวังว่าอยากให้ดุ ดูใบเพ็ดทางสายเลือด นิสัยใจคอของพ่อหมาดุ โอเคผ่าน เเต่พอดูใบของตัวเมีย เป็นหมาที่ไม่ดุ อาจจะนิสัยใจดี หรือขี้กลัว ถ้าเป็นเเบบนี้เเล้วคุณจะเสี่ยงผสมป่าวครับ ความคาดหวังมัน 50-50 เเต่ถ้าคุณเอา พ่อที่ดุ กับเเม่ที่ดุ โดยเช็คทางใบเพ็ด โอกาศที่ลูกหมาจะดุ ก็มีสูงครับ 80-90 เปอร์เซ็นเลยล่ะ

เรื่องโครงสร้าง นิสัย สีสัน ขนาด ล้วนเเล้วเเต่มีส่วนมาจาก กรรมพันธ์ครับ. นี่เเหละครับที่เรียกว่า มาตราฐาน

ส่วนเพ็ดนอก หรือเพ็ดใน หรือเพ็ดไหนๆ ผมว่าก็เหมือนกันเเหละครับ ขอเเค่ให้มีจรรยาบรร มีความจริง ความเที่ยงตรง จะเพ็ดอะไรก็เหมือนกัน ต่อให้เพ็ดนอก เเต่ถ้าไม่ซื่อตรงในข้อมูล สิ่งที่ออกมาก็จะไม่ตรงตามไปด้วย
    จบ.
  • นึกถึงลูกที่ไม่ได้ทำบัตรประชาชนดูครับ ลูกคนอื่นมีกันหมด ลูกเราไม่มี ลุกเราจะน้อยเนื้อต่ำใจแค่ไหนครับ :-D
  • ผมอยากรู้จริงๆคนที่เรียกว่ารับผิดชอบเอาใจใส่หมาจิงๆมันเป็นอย่างไรพวก คุณเคยเอาหมาคุณออกมาเดินเล่น มาออกกำลังกายเป็นประจำใหม รึว่าแค่เอาไปให้คนอื่นเลี้ยงแล้วก็ฝึกให้ ตามประสาคนมีเงิน ถ้าผมมีเงินเหมือนพวกคุณ ผมกล้าพูดได้เลยว่าผมเลี้ยงเองและเลี้ยงได้ดีกว่าพวกคุณอีก มีเวลาให้หมากันมากน้อยแค่ใหน บางคนเอางานมาอ้างไม่ค่อยมีเวลา ผมเป็นลูกจ้างทำงาน 9 โมงเช้า เลิก 2 ทุ่ม อย่างน้อยผมก็มีเวลาให้หมาผม 2 ชั่วโมงตอนเช้า และอีก 2-3 ชั่วโมงหลังเลิกงาน เลิกทำตัวดูถูกคนอื่นกันได้แล้ว ถ้าตัวเองยังไม่ดีพอนะคับ ไม่ใช่สักแต่ว่าหมากูมีใบหมากูทำกิจกรรมได้ หมากูต้องดีต้องเด่นกว่าหมาคนอื่น ลองเลี้ยงมันเพราะรักมันแบบจริงๆไม่ใช่เลี้ยงแบบต้องการผลประโยชน์ ต้องการชื่อเสียง ต้องการอวดว่าหมากูดีกว่าหมาคนอื่น นั่นแหละพวกมึงทั้งหลายจะพบกับความสุขกับการเลี้ยงหมาอย่างแท้จริง ว่ามันเป็นทั้งเพื่อน ทั้งลูกน้องที่คอยปกป้องเรายามมีภัย และเป็นที่ปรึกษาเวลาที่มีเรื่องเครียดไม่รู้ระบายกับใคร มีแต่หมาเท่านั้นแหละที่จะฟังพวกมึง แล้วไม่บ่น ไม่เอาไปนินทาต่อ เหมือนพวกมนุษย์ที่พวกมึงๆเรียกกันว่าเพื่อนทั้งหลาย!!!!!!!>:O >:O >:O
  • ความเห็นส่วนตัวนะคับ ถ้าไม่ถูกเหรอคัยไม่พอใจก็ขอโทษด้วยนะคับ (ทุกคนมีสิทธิ์ออกความเห็น)ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน5555555
  • 555ผม...งง....คร๊าบ555ใครไปเหียบตาปลาน้าเหรอ
    ทุกคนในนี้เป็นนักกิจกรรมตัวเป้งเลยนะจร้า :-j
  • ผมไม่ค่อยมีเวลาครับ อย่างเก่งก็แค่พาออกกำลังกายทุกเช้าวันละ 30 นาที ส่วนวันเสาร์พาไปทำกิจกรรมที่ดีวัน อาทิตย์ขอหยุดเป็นเวลาสำหรับครอบครัว ไปเดินห้าง ไปกินข้าวนอกบ้าน แต่ถ้ากลับบ้านไวก่อนพระอาทิตย์ตก ก็พาจูงเดินเล่นในหมู่บ้าน ส่วนจ้างเลี้ยง จ้างฝึกก็มีบ้างครับ ถ้างานเยอะจัดจนไม่มีเวลา หรือตอนที่ต้องไปต่างจังหวัด

ไม่รู้ว่าด่าผมด้วยหรือเปล่า เพราะผมก็จ้างเลี้ยง จ้างฝึกครับ
  • ผมไม่ได้ด่าหรือว่าคัย แค่แสดงความรู้สึกส่วนตัว ที่ผมมีต่อพวกเลี้ยงหมาคับ ผมยอมรับหมาผมอาจจะไม่สวย ไม่กิจกรรมเหมือนหมาพวกพี่ๆในเวปหลายๆคน แต่อย่างว่าแหละคับ จะเอาหมาราคา 3000 ไปสู้หมาราคา 30,000 ก็คงจะไม่ถูกแต่แค่อยากให้เข้าใจความรู้สึกคนอื่นบ้าง อย่าเอาแต่ว่าเขาอย่างเดียวไม่มีคัยเก่งตั้งแต่เกิดหรอกคับ อย่างน้อยผมก็ภูมิใจหมาผมบางอย่างที่หมาราคาเป็นหมื่นอาจทำไม่ได้ แต่หมาผมทำได้ ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวผมไปโดนจุดใคร ขอโทษด้วยนะคับ
  • สรุปว่ากลายเป็นประเด็นหมาสวยไม่สวยไปแล้วเหรอครับ (ว่าแต่ใครบังอาจไปว่าหมาคนอื่นสวยหรือไม่สวยเนี่ย) :o034:
  • ไม่มีใครพูดเรื่องความสวยเลย มีแต่พูดเรื่องความรับผิดชอบครับ :-D
  • papika เป็นไรมากเปล่าครับ555 จะกี่พัน กี่หมืี่น กี่แสนหรือขอฟรีได้ฟรีซื้อตามตลาด หากเจ้าของอยากให้มันเป็นแบบใหนมันก็พร้อมที่จะตอบสนองครับ

พูดถึงความรับผิดชอบ อย่าให้หมาเราไปขี้ใส่หัวคนอื่นให้เค้าเดือดร้อนก็พอแล้วครับ
  • papika เละ 5555+

เรื่องใบเพด ผม เห็นด้วยอย่างยิ่ง สมควรจะมี .... แต่ใคร ใคร่ทำ อันไหนก็ ทำกันไป ตามอัธยาศัยเพราะ ป๋าแกก็ไมไ่ด้ บังคับ ว่าจะ ต้องทำ ของ ที่นี่ ไอ้พวก ....ที่เขี่ยเรื่องใบเพด ขอเถอะ คั๊บบบ เพลาๆๆมั่ง

ส่วนเจตนาของ พี่ papika ผม พอมองออก พี่คิดในเชิงไม่ได้เป็นผู้บรีด แค่รักที่จะเลี้ยงไม่เพาะพันธุ์ (กระดาษไม่สำคัญ) บางคนมีถึงกับ เอาไป แปะ หลังคา เพราะไมไ่ด้ ใช้อะไร ความรักหมาแต่ละคน มันสื่อ ออกได้ หลาย ทาง คนไหนมีเวลามีเงิน ก็จ้างฝึกจ้างอะไรไป ตามกำลังได้ คนที่มีเวลาน้อย แต่ มีเงินก็ยังโอเค กับกันคนที่ มีเวลาน้อยแถมไม่มีเงิน ที่จะไป จ้างฝึกอะไรนั่น ผม ว่า เขาก็เขาก็แย่อยู่แล้ว อย่าไป ซ้ำเติม คุณ papika ผมหวังว่าคุณ คงไมไ่ด ้ขังหมา ทั้งวัน นะ 5555+

ส่วนเรื่องราคาหมา อยู่ที่ปากคนตั้ง ..แต่ผมสังเกตวันงานลาก แต่ละตัว หึ่มๆๆ น้ำลายไหล ไม่มีวาสนาได้ สักตัว ......... :063: :063:
  • ชอบ gibson ใครไม่ทำใบ abc อย่าให้ลงขายลูกหมาไอ้พวกบรีดเดอร์ขี้ข้าฝรั่ง =D>
  • ใบเพด ใครจะทำ จะไม่ทำก็ไม่ได้มีการบังคับเลยครับ หมาที่ไม่มีใบเพด จะร่วมลงแข่งขัน จะลงโชว์รูป ก็ทำทุกอย่างได้ตามปกติครับ ผมเพียงแค่ขอความร่วมมือ คนที่จะบรีดหมาขาย ช่วยทำใบเพดให้ลูกค้า ใครไม่ทำผมไม่อนุญาติให้ลงขาย ซึ่งถ้ามองด้วยใจที่เป็นธรรม มันไม่มีอะไรที่เหลือบ่ากว่าแรงเลย แถมยังมีผลดีต่อคอกที่ตั้งใจจริงๆอีกต่างหาก เพราะคนที่บรีดเล่นๆ บรีดทิ้งบรีดขว้าง ก็จะน้อยลง ลูกหมาก็ไม่ล้นตลาด ราคาก็ไม่ตก คอกดีๆมีคุณภาพก็ ทำธุรกิจได้อย่างสบายใจ ค่าทำก็ไม่กี่บาท สมมุติว่าลูกหมาตัวบะหมื่น ค่าทำสามร้อย มันแค่ 3%เองครับ แต่ถ้าราคาหมา หลักร้อยหรือพัน ใครบรีดออกมาก็คงไม่คุ้ม เขาจะได้ไม่ต้องบรีด

ดังนั้นโปรดอย่าแปลเจตนาผิด อีกอย่าง การที่ผมไม่อนุญาติใบเพดที่ทำกันขึ้นมาเอง เพราะถ้าต่างคนต่างบรีด ต่างคนต่างทำใบเพด มันก็ควบคุมอะไรไม่ได้ เพราะทุกคอกต่างก็มีข้ออ้าง จึงลงทุนทำใบเพดใช้เอง ซึ่งต้นทุนไม่น่าเกินสิบบาท ถ้า จะขายหมาตัวละ 500 ก็ยังกำไรเลย ปริมาณลูกหมาลงประกาศขายทิ้งขายขว้างในบอร์ดนี้ ก็ไม่มีทางลดลงครับ
  • ผมไม่เข้าใจว่า จะต่อต้านกันทำไม อีกอย่างใครที่มีใบเพดสมาคมหลัก หรือใบเพดของนอก ผมก็ไม่ได้ห้ามเลยสักนิด

โปรดอย่าก่อกวนเลยครับ ไม่สนับสนุนผมก็ไม่ได้ว่า แต่เมื่อไม่ช่วยก็อย่าทำลาย ผมเปิดอกพูดอย่างตรงไปตรงมา ก็น่าจะเข้าใจได้ง่ายๆนะครับ
  • คุณ kid_nsw ขอบคุณที่เข้าใจความคิดของผมคับ แต่ขอโทษนะคับ หมาผมไม่ได้ขังทั้งวันคับ แค่ล่ามโซ่ไว้ทั้งวันคับ อย่างว่าแหละคับ คนหาเช้ากินค่ำ เลี้ยงตามแค่ที่ตัวเองจะเลี้ยงใหวคับ ส่วนเรื่องใบผมไม่ได้ต่อต้านนะคับ แต่บางคนผมว่าบางทีมันก็เกินไปอ่ะคับ ต่อต้านคนที่ไม่ทำใบแบบออกหน้าเกินไปนะคับ เพลาๆหน่อยคับ
  • ของผมทำครับ เพราะความพอใจ มากกว่า..ไม่เคยคิดจะเลี้ยงเพื่อเพาะพันธุ์ ...
  • คุณน่าจะแยกออกนะ ระหว่าง คนที่มีเจตนาสร้างความปั่นป่วน กับคนที่รณรงค์กันจริงๆ

บางคนมันเชียร์ให้ตีกันมากกว่า ช่วยอย่างสร้างสรรค์ครับ
  • ใบเพทราคาไม่กี่บาทสำหรับผม มันไม่มีค่าทางเิงินนะครับ ใบข้อมูลก็เหมือนจ้างเค้าทำเป็นค่าพิมต่าจัดสายเลือดไปคุณทำเองเป็นหรือป่าวเงินไม่กี่ร้อยบาท สำหรับผมเอาไว้ดูข้อมูล ตัวหมา หรือลักษณะ ถ้าจะให้ดี X-ray ด้วยเลย ทั้งข้อสะโพก หัวไหล่ ทำแบบนี้ก็จะเกิดมาตราฐานอย่างละเอียด แต่สำหรับผมขอดูถูกไว้ตรงนี้เลยนะไม่มีใครทำหรอก แค่ใบเพทเปล่าๆมีแค่ชื่อญาติพ่อฝั้งพ่อฝั้งแม่จะเอากี่ เจนเนอรเรย์ ชั่นก็ว่ากันไป ยังทำกันไม่ได้เลยแล้วที่ทำกันไม่รุ้ว่าผสมพ่อพันธุืตัวจริงหรือป่าวแอบอ่างก็มี เดือนร้อนต้องเอา DNA อีก ขอโทษนะครับที่พูดแบบนี้ สิ่งที่พูดมามันเป็นเรื่องจริง จิตสำนึกเป็นสิ่งสำคัญ ของการเลี้ยงสุนัขถึง คุณจะไม่ได้เพาะพันธุ์ขายอย่างน้อยก็ช่วยเหลือญาติพี่น้องมันเอามาโชว์กันสนุกๆกันไป ใบเพทนอกใบเพทในล้วนแต่เป็น สิ่งที่คนจิตนาการ หมาบ้านเราดีกว่าหมานอกก็เยอะแยะไป อยู่ๆไปก็จะรู้ฝรั้งมันไม่ได้โง่ขายของดีให้บ้านเรา เค้าเก็บไว้เอง มีแต่ บ้านเราคัดแต่ตัวสวยงามๆให้เค้าแทนที่จะเก็บไว้ต่อสาย ตัวสวยรองลงมาขายออก ถ้าจะทำพันธุ์ต่อนะไม่ต่อก็ขายให้หมดไป แต่โลกของคนไทยเหลือตัวไหนเก็บทำแม่พันธุ คิดว่ายังไง สำหรับ ผม ตลกครับ 555+image
    ไฟล์แนบ
    526717_3510519255083_2082837299_n.jpg 83K
  • คุณ inya รูปหมาสวยดีคับ :D (y) (y)
  • คุณ inya รูปหมาสวยดีคับ :D (y) (y)
  • ขอโทษนะคับ
    ผมไม่ได้ต้องการอะไร
    ผมเป็นคนต่าง
    จังหวัดคิดอะไรก็พูดตรงๆ
    เมื่อตอนเว็บยังไม่มีกฎ
    ผมเค้ามาหาข้อมูลทุกวันเลย
    แต่พอมี
    ผมบอกตรงๆๆว่า
    งงมากเลย
    เพราะบางคนที่มาลงขายแล้วโดนคนบางกลุ่ม
    ว่าเค้าสาระพัด
    ถ้าคนที่เค้าจะซื้อเค้าพิจารณาเอง
    ได้ไม่ต้องไปว่าเค้าหรอก
    ถ้าผมพูดอะไรผิด
    ผมขอโทษนะคับ
  • ถูกคับ เพราะไอ้คนที่ว่าส่วนมากก็ไม่ได้ซื้อของเขาหรอก แค่ขอออกมาหล่อซักหน่อย เวลามันคงเยอะอ่ะคับ หมาแดงรามสาม ไม่มีใบยังขายได้เลย มันอยู่ที่คนซื้อตัดสินใจหรอกคับ ว่าเค้าชอบใหม ถ้าคนชอบคงไม่มีคัยสนใจเรื่องใบหรอกคับ
  • T T แล้วเมื่อไรจะพัฒนา ความคิดเอาแต่ส่วนตนก็เอาเถอะครับ แต่ถ้าเห็นแกสังคมก็ทำไปเถอะครับ ไม่ชอบสมาคมนี้ ก็ fci ใส่เป็นแสตป์ฟอร์ดก็ได้
  • ถึงคุณ google1234

ไม่คิดไงหรอกับ รู้สึกว่ามีแล้วแม่งเท่ห์ดี ที่สำคัญทำไปแล้วด้วย :020:
  • ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับหลังจากนั้งดูมานาน555+
    สำหรับเรื่องใบ ABC ถ้าในความคิดผมและจากที่ได้คุยกับคนทำหมาหลายๆคน เขามองกันแค่เป็นการเก็บค่าโฆษณาและค่าพื้นที่การลงขายในเวปนี้เท่านั้นเองนะครับ ผมพูดแบบนี้หลายๆคนอาจจะไม่ถูกใจ ดังนั้นในเมื่อท่านคิดจะมาทำมาค้าขายในบ้านเค้าก็ทำเถอะครับเพื่อนคืนผลประโยชน์ให้แก่สังคมหรือเวปก็ตามแต่จะได้สบายใจกันทั้งสองฝ่าย แต่ที่ผมพูดแบบนี้ไม่ใช่ว่าผมสนับสนุนใบ ABC นะครับเพราะผมก็ยังจะไม่ทำจนกว่ามันจะมีมาตรฐานและถูกต้องมากกว่านี้ แต่ก็ไม่ต่อต้านครับใครใคราทำก็ทำครับ ถ้าไม่ทำก็ไปหาขายที่อื่นก็หมดเรื่องนิครับ แต่ถ้าจะเอาแหล่งหาซื้อพิทบูลที่มีคนรู้จักมากที่สุดก็คงต้องเป็นที่นี่ละครับ อันนี้ต้องยอมเขาคำทำหมาทั้งหลายคิดดูละกันครับ แต่สุดท้ายผมก็เชื่อว่าการที่ท่านเลี้ยงหมาด้วยความรักนั้นละคือคำตอบของปัญหาทั้งหมด
  • :D (y) (y) (y) (y) (y) (y) (y) :D
  • ขายหมาพิทบูล เว็บนี้ได้ราคาดี ไปเว็บอื่น ขายยากนะ ผมเป็นพี่มาร์คผมเก็บ เปอร์เซ็นแล้ว
  • ผมว่าเรื่องเงินทั้งนั้นแหละ SME ตีแตก :-q
  • ใบ abc ทำแล้วเข้ากองทุนมาตรวจสอบได้ที่ ออฟฟิต ใบไม่กี่ร้อยอย่าคิดมาก ผสมง่ายของคล่อง abc $-)
  • เอาแบบเข้าใจง่ายๆ ดีกว่า
    ความรักมันแปรเปลี่ยนได้ตามอารมณ์
    แต่ความรับผิดชอบมันขึ้นกับคุณภาพของคนครับ
    คุณสามารถบอก รักใครได้ทั้งโลก แต่คุณลองนั่งนับนิ้วดูซิว่าคุณรับผิดชอบคนที่คุณรักเต็มที่ได้ซักกี่คน ถึงครึ่งของที่คุณรักไหม
    หมาก็เหมือนกันแรกๆซื้อมาก็รักทั้งนั้น อยู่ๆไปพออารามณ์เจ้าของเปลี่ยน ชีวิตหมามันก็เปลี่ยน เห็นปล่อยทิ้งกระหน่ำลดราคา บางตัวให้ฟรีกันเกลื่อน
    คงคุ้นๆกับเหตุการณ์บ่อยๆจนชินตาแบบนี้ใช่ไหมครับ เพราะหมามันเลือกนายไม่ได้ ชีวิตมันเลยเศร้า
    ถามว่าใบเพดจำเป็นไหม มันก็สำหรับบางคน ถ้าทุกคนมีความรับผิดชอบและสุจริตไม่มีก็ได้ มันก็เหมือนกฏหมายถ้าทุกคนเคารพกฏหมายไม่ทำผิดไม่มีกฏหมายก็ได้ แต่ในความเป็นจริงมันไม่ใช่ มันจึงต้องกฏหมายมีไว้ควบคุมคนที่ทำผิด มันก็คล้ายๆกันถ้าเจ้าของทุกคนดูแลหมาตนเองอย่างไม่มีปัญหา มันก็ไม่ต้องสร้างกฎเกณฑ์ให้มันวุ่นวาย ใบเพดก็คือใบรับรองสินค้า(หมา) แต่ไม่ยักมีใบรับรองคุณภาพเจ้าของหมา
    บรีด(สร้าง)หมามันง่าย แต่สร้าง(จิตสำนึก)คนมันยาก
  • @ prasitde :063: :063: :063:

=D> =D> =D> =D> =D>

• prasitde สุดยอดครับ ^:)^
  • สุดยอดอยู่แล้ว abc
  • มันเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับการมีใบที่เป็นของไทย สู้ต่อไปครับ (มีไงก็ดีกว่าไม่มีครับคุณเจ้าของกระทู้เพราะหมาคุณอาจจะเป็นหมาในตำนานแห่งวงการพิบูลABCของไทยเราก็ได้ครับ) :062:
  • ใบ abc คือใบวารันตีออกให้โดยboss ว่าบรีดเดอร์หรือหมาที่ทำการผสมหรือลูกหมาเหล่านั้นคือ สินค้าคุณภาพเพียงแค่ท่านส่งเงินและภาพถ่ายแค่นั้นพอ ปั้มง่ายขายคล่อง \m/
  • ผมเป็นเจ้าของเว็บนี้ ผมต้องการลดปริมาณลูกสุนัขที่ลงขายกันอย่างอิสระ จึงใช้มาตรการใบเพดออกมาควบคุม มันก็แค่นั้นเอง ผมไม่เข้าใจว่าจะเดือดร้อนอะไรกันหนักหนาครับ ไม่ทำก็ไม่ทำ ไม่ลงขายที่นี่ก็มีที่อื่นอีกมากมายให้ลงขายได้ ถ้าจะลงขายที่นี่ก็ทำตามนโยบายมันก็จบแล้ว ไม่เห็นจะต้องตีรวนเลย