ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผลงานของลูกชายกับลูกสาวที่บ้าน
  • image

นี่แหละคือหนึ่งในข้อดีของการเลี้ยงพิทบลู

มันจะไม่ยอมปล่อยให้อะไรเล็ดรอดสายตามันเลย และเราก็จะมีความปลอดภัยในชีวิต และ ทรัพย์สินมากขึ้น

ถึงแม้ว่ามรึงจะแค่ทำตามสัญชาติญาณก็ตาม
    ไม่ได้กัดงูไป นึกในใจไปว่า กรุจะปกป้องลูกพี่ และครอบครัวลูกพี่กรุ

แต่นั่นหล่ะคือ สิ่งที่กรุคาดหวังไว้ในการเลี้ยงพวกมรึงมา
  • เป็นข้อดีที่อันตรายกับชีวิตมันซะด้วยครับ เสี่ยงด้วยไม่ได้เลยงูเนี้ย เจองูพิษขึ้นมา พลาดนิดเดียวอาจต้องมานั่งเสียใจได้เลยครับ
  • ของผมเคยกันงูเห่าตายคาปาก :-D แต่พอเข้าไปดูไกล้ๆตายคาหัวงูเรยทีแรกมันเห่าเรียกแต่ผมไม่เดินไปดูนึกว่าแมวข้างบ้านมันมา
  • เมื่อไม่นานมานี้ ก็งูเขียวหางไหม้ครับ
    โดนกัดไปทีนึง ได้เห็นอาการ หลังโดนกัด เลยรีบเอาไปส่งโรงพยาบาลสัตว์เกษตร ฉีดเซรุ่ม ทัน รับยามากิน อาทิตย์เดียวก็หายครับ

แต่เมื่อก่อนเวลาไม่อยู่บ้าน หลายๆวัน

จะกลับมาเจอซากงู และ พิทบูล2ตัว พร้อมกับรอยบวม ตามที่ต่างๆ เป็นผลหลังการต่อสู้ครับ

ข้างบ้านเป็นป่า มีต้นไม้ ใหญ่ จากนอกรั้ว แผ่กิ่ง เจ้ามาในบ้าน วันดีคืนดี ก็มีงูหล่นลงมา

ทำได้อย่างเดียว คือ ทำใจครับ และซื้อมะนาวมาปลูก(ได้ยินคนแก่ๆพูดมาว่า บ้านไหนมีต้นมะนาวงูจะไม่เข้า) ไม่ได้เชื่อเรื่องอย่างนี้ แต่นี่คือดีสุดที่ทำได้ครับ

• มะนาว/เชือกกล้วย ไม่ได้ช่วยไล่งูเลย ครับ มันเป็นแค่คำคนโบราญ สิ่งที่งูมีพิษกลัวสุดคือ น้ำมันเบนซิน ครับ

ผมลองมาแล้วครับ เคยเลี้ยง งูพิษมาหลายสายพันธุ์ ลอง เอามะนาว มาทาตัวหนูแล้วปล่อยให้งูรับประทาน งูก็กินทันที แต่อีกวัน เปลี่ยนเป็น เอา หนูมาทาน้ำมันเบนซิน ปล่อยไป งูไม่กล้าเข้าใกล้หนูเลย ครับ งูไม่ได้กลัวมะนาว/เชือกกล้วยตามที่โบราณ ได้เล่าไว้เลย ครับ
  • มาเก็บความรู้
  • ระวังมันพลาดนะครับตายพร้อมงูมาหลายตัวแล้วหวังดีครับ :)
  • ถ้าพลาดมาสงสารเค้าครับ