ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามผู้รู้คับ
  • ปัญหามีอยู่ว่า ผมกับแฟนชอบเลี้ยงหมาเหมือนกัน แต่แฟนผมชอบเฟร้น ผมชอบพิต ปัจจุบันที่บ้านก็เลียงไว้สองตัว พิตตัวผู้กับพิตตัวเมียที่ทำหมันแล้วตอนนี้หมาทั้งสองตัวอายุใกล้สิบปีแล้ว ถ้าในอนาคตสองตัวนี้ตายไป ผมจะเลี้ยงเฟร้นตัวผู้กับพิตตัวเมียรึพิตตัวผู้กับเฟร้นตัวเมียดีคับ(ทำหมันพิตทั้งสองกรณี) ขอคำแนะนำด้วยครับ โดยส่วนตัวแล้วชอบตัวเมียเพราะสอนง่ายและขี้อ้อนแต่จากที่เคยเลี้ยงตัวเมียจะกัดตัวผู้ก่อน เลยกังวนว่าถ้้าเป็นเฟร้นตัวผู้กับพิตตัวเมียจะมีปัญหามั้ย
  • ตัวผู้หรือตัวเมีย ก็มีข้อดีและข้อเสียต่างกัน หากเลี้ยงไม่เอาใจใส่ และไม่ศึกษาพฤติกรรมของเขาให้ดีเสียก่อน สุดท้ายก็เกิดปัญหากันทั้งนั้นล่ะคับ (ผมว่าสิ่งสำคัญที่สุดคือ เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม ) แค่นี้ก็ OK แล้วคับ
  • เคยเลี้ยงพิทบูลทั้งตัวผู้และเมียมาแล้ว คงไม่ยากแล้วละครับ
  • พิตตัวผู้กับแฟรนตัวเมีย น่าจะเข้าท่ากว่าค่ะ สังเกตุจากที่บ้านค่ะพิทตัวผู้กับปั๊กตัวเมียเวลาปั๊กโกรธพิทตัวผู้ไม่ค่อยกล้าหือเท่าไหร่ค่ะเวลาโดนแง่งใส่
    แต่ถ้าสมมุติว่าเป็นพิทตัวเมียกับแฟรนตัวผู้ เวลาแฟรนมันไปเซ้าซี้พิทตัวเมียมันจะโมโหจะโดนกัดเอาค่ะ
    งงมั๊ย :030:
  • ผู้หญิงนี้เข้าใจยาก เอ้ย... หมายถึงสุนัขนะครับ :o034:
  • ผู้หญิงนี้เข้าใจยาก เอ้ย... หมายถึงสุนัขนะครับ :o034:
  • ไม่กล้าแนะนำจริงๆ พิตบูลมันมีอะไรให้เซอร์ไพรส์ได้ตลอดครับ
  • ไม่งงครับคุณ oKaTaio

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

• หมายถึง ตัวผู้ไม่กล้า หือ กล้ากัดตัวเมียหรือป่าว ครับ