ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
  • เมื่อวานไปธุระที่เมืองชลสัตว์ลักษ์(เอาหมาไปทำคลอด)มาพอลงรถได้ยินเสียงร้องของสัตว์ชนิดหนึงร้องดังมากๆไม่คุ้นหูเลย(เพราะอยู่บ้านได้ยินแต่เสียงหมา)พอเดินเข้าไปตรงประตูเจอพระรูปหนึ่งท่านพาหมูป่าแม่ลูกอ่อนมาหาหมอด้วยอาการอ่อนเพรียไม่ยอมกินเเละเดินจะนอนอย่างเดียวและร้องเสียงดังมาก
    หลวงพ่อท่านก็เรียกชื่อให้เดินๆซักพักหนึ่งถึงจะเดินเข้ามาหาหมอได้หลวงพ่อท่านถามหมอว่าจะเกี่ยวกับว่าลูกมันกินมนเยอะหรือเปล่า(ถามด้วยความเป็นห่วงมาก)แล้วพอหมอดูอาการแล้วก็ฉีดยาที่ต้นคอ1เข็มบอกว่าอาการป่วยเนื่องจากอากาสเปลี่ยนไม่เป็นไรให้พักผ่อนเยอะๆอย่าตากแดดเดี๋ยวก็หาย
    พอจะกลับมันก็เดินไม่ไหวไม่ยอมเดินเลย และสิ่งที่ผมสังเกตุเห็นคือในร้านมีคนอยู่ตั้งเยอะแต่ไม่มีคนคิดจะช่วยนั่งดูแต่สัตว์เลี้ยงของตัวเองแล้วก็ยิ้มหัวเราะกับความทรมานของหมูป่าที่หลวงพ่อท่านเรียกให้เดินแม้แต่พนักงานในร้านเองก็ตาม
    จนตัวผมทนไม่ไหวให้แฟนที่อุ้มลูกอยู่ถือสายจูงสุนัขของผม(แฟนก็บอกให้ระวังหลังด้วย)ผมเหลือบไปเห็นรถเข็นแล้วถามพนักงานว่ารถเข็นนี่ใช้ได้ปะ เค้าตอบว่าได้ผมเลยไปเอามาแล้วก็ช่วยหลวงพ่ออุ้มหมูป่าขึ้นรถอย่างทุลักทุแลเพราะตัวมันหนักเอาเรื่อง (ส่วนตัวผมเองก็ป่วยเป็นหมอนรองกระดูเคลื่อนทับเส้นประสาทอยู่)
    พอเข็นมาหน่อยเจอรขวางทางลงก็มีพนักงานในร้านมาช่วยค่อยยังชั่วหน่อย555
    พอเห็นรถที่หลวงพ่อพาหมูมาขอบอกว่าประทับใจมากๆไม่รู้จะอธิบายยังไงดูกันเอาเองสุดๆเลย
    สิ่งที่ทำให้ผมมองเห็นในครับนี้คือไม่ต้องรวยล้นฟ้าขอแค่ใจมีเมตตาตาต่อทุกสรรพชีวิตจนรวยไม่สำคัญเราทำได้ทุกคน แต่จะเลิกนิ่งเฉยมองดูถือว่าไม่ใช่เรื่องของเราหรือช่วยเหลือเท่านั้นเอง เอาเรื่องราวมาแบ่งปันกันนะครับไม่มีอะไรimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    2013-01-30 10.26.15.jpg 19K
    2013-01-30 10.28.44.jpg 26K
    2013-01-30 10.40.19.jpg 17K
    2013-01-30 10.40.11.jpg 29K
    2013-01-30 10.41.24.jpg 29K
    2013-01-30 10.41.34.jpg 27K
  • อ้อพอช่วยหลวงพ่อเสร็จผมก็ได้เด็กๆมา2ตัวครับmale ทั้งคู่เลยครับ ;-) image
    ไฟล์แนบ
    2013-01-30 13.30.08.jpg 26K
  • ขอบคุณพี่ที่มีน้ำใจครับ สิ่งที่เราทำความภูมิใจเกิดในใจเราครับ
    ขอให้พี่กับครอบครัวพบเจอแต่สิ่งดีๆนะครับ
  • พี่ทำดีแล้วครับ แมนมาก เริ่มจากตัวเรา ใครไม่ทำก็ปล่อยเค้า พี่ทำพี่ได้บุญมากครับ บุญอย่างแรก พี่สบายใจและมีความสุข ที่ได้ทำดีื ถ้ามีคนดีมีน้ำใจ แต่อาจไม่กล้าหรืออาย(คนเราก็แปลก ทำชั่วไม่อาย แต่เวลาจะทำดีกับอาย ผมก็เป็นนะครับเมื่อก่อน) จะได้ดูพี่เป็นอย่างที่ดีื เมื่อมีโอกาส จะได้กล้าทำดี "วันนี้คุณทำดี กันหรือยังครับ"
  • เยี่ยมเลยครับท่านยอด...สะสมบุญไปเรื่อย ๆ ครับ ..บางคนบุญไม่แตะ เล่นปาบอย่างเดียวเลย
  • ขอขอบคุณ สังคมที่มีคนดีเพิ่มอีก 1 คน ชื่นชมค่ะ :063:
  • สุดยอดคับ คนไทยมีน้ำใจเสมอ
  • :063: :063: :063:
  • :063: ยกนิ้วให้เลยพี่ แต่ของงหน่อยนะ พระขับรถเองได้ด้วยหรอพี่ คนขับไปไหนง่ะ ไม่มาช่วยหลวงพ่อ :012:
  • เยี่ยมครับ ท่านยอด ว่าแต่สบายดีน่ะครับ ไงก็ขอให้สุขภาพแข็งแรงน่ะครับ