ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องเล่า"หมานำโชค"
  • image
    ผมเจอเค้าเมือ่ประมาณ15ที่แล้ว เค้าถูกทิ้งแถวบ้านที่ผมเช่าอยู่ ผมตั้งชื่อเค้าว่าตูบ เป็นตัวเมีย ตอนนั้นตูบน่าจะอายุ2-3ปี ผมให้ข้าวให้น้ำตูบอยู่หลายเดือน ไม่มีใครเข้าใกล้ตูบได้ นอกจากผม ที่เอามาเลี้ยงเพราะวันนั้น ฝนตกที่ๆตูบนอนน้ำท่วม ตูบมาเห่าหน้าบ้าน ไม่ยอมไปไหน ผมเลยทำที่หลบฝนให้ตูบตรงนั้น ตอนเช้าถึงรู้ ว่าตูบจะคลอดลูก แต่เพราะฝนตก น้ำท่วมที่ๆตูบจะคลอดลูก ตูบเลยมาหาผม ผมอดชื่นชมตูบไม่ได้ มันแสบรู้มาก คลอดลูกมา8 ตัว ผมเก็บไว้1ตัว เพื่อนพอมาเห็นบอกเป็นพิทบูล เป็นครั้งแรกที่ได้ยินชื่อนี้ และเพื่อนพอก็เอาไป1ตัว
    ตั้งแต่เอาตูบมาเลี้ยง ผมเจริญก้าวหน้ามาก จากเช่าบ้านเดือนละ1,500 ขี่มอไซ 2ปีแรก ผมสามารถ ซื้อรถเก๋ง1คัน บ้าน1หลัง ตูบอยู่กับผม ประมาณ 10 ปี เป็นหมาที่เชื่องมาก ไม่เคยกัดใคร แม้แต่หมา แสนรู้ เหมือนฟังภาษาคนรู้เรื่อง ตูบมาตายไป เมื่อวันที่ 8/8/52 หลังจากพ่อผมเสีย1 เดือน
    สำหรับผม ผมไม่รู้หรอกนะว่าทำไม่เข้าเอาตูบมาทิ้ง แต่ผมคิดว่าคงเป็นพวกไม่มีความรับผิดชอบแน่ๆ และผมคิดว่า ตูบคือเพื่อนที่ดีที่สุดของผม เป็นหมานำโชคของผม เวลาเห็นอะไรไม่น่าไว้ใจ จะวิ่งมาหาผมแล้วเห่า เหมือนจะบอกผมไม่ต้องกลัว แล้วจะวิ่งไปหาสิ่งที่เค้าไม่ไว้ใจ จนวางใจว่าไม่มีอันตรายแล้วถึงวิ่งกลับมาหาผม จะทำตัวนอบน้อมกับทุกคน แต่กับคนแปลกหน้าไม่มียอม
    ไฟล์แนบ
    DSCN1710.JPG 82K
  • image
    ตัวนี้ลูกชายตูบ ยังมีชีวิตอยู่ ตอนนี้น่าจะ 12-13ปี ชื่อบูลโน่
    ไฟล์แนบ
    บลูโน้.jpg 25K
  • อายุยืนมากเลยครับ ทั้งแม่ทั้งลูก
  • ยอดเยี่ยม เป็นประสบการณ์ที่น่าประทับใจครับ
  • ยอดเยี่ยม เป็นประสบการณ์ที่น่าประทับใจครับ
  • =D> :063: ตูบยอดเยี่ยม
  • ขอบคุณครับ ผมอยากฝากคนที่เอาหมาที่ถูกทิ้ง หรือ คิดจะเอามาเลี้ยง ถ้าคิดดีแล้ว มีความพร้อม สิ่งแรกที่คุณจะได้คือบุญ 2คุณจะได้เพื่อนที่แสนดีที่พร้อมจะอยู่ข้างคุณ พิทักษ์คุณจากอันตราย แล้วสิ่งดีๆที่จะตามมาที่คุณเองก็นึกไม่ถึง
    "เลี้ยงหมาไม่เคยลืมเจ้านาย ตายแทนได้ แต่เลี้ยงคนลับหลังมันฆ่าเราได้เพื่อผลประโยชน์"
  • :063:ซึ้งน้ำใจเลยครับ
  • :m15: น่ารักดีค่ะอายุยืนมาก...