ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• สวัสดีครับ อยากถามว่า จะโอนชื่อเจ้าของสุนัข อายุ2เดือน ต้อง ส่งไปที่ไหน
    แล้วสามารถ เปลี่ยนชื่อในใบเพ็คได้ป่าว ขอบคุณครับ
  • การโอนเปลี่ยนเจ้าของ ในกรณีขายลูกสุนัข ให้เจ้าของเก่า ผู้บรีด เซนต์ที่ด้านหลังใบรีจีสเตอร์ แล้วมอบให้เจ้าของใหม่ นำมาโอนเปลี่ยนชื่อได้เลย ค่าโอนเปลี่ยนชื่อตัวละ 100 บาท

ส่วนการจะเปลี่ยนชื่อสุนัข จะทำได้ในกรณีที่สุนัขอายุยังไม่เกิน 12 เดือน ค่าเปลี่ยน 300 บาท เพราะต้องมีการยกเลิกใบเพดเก่า และออกใบเพดใบใหม่ให้ครับ แต่ถ้าอายุเกินหนึ่งปีและเคยให้ลูกไปแล้ว การเปลี่ยนชื่อ มันจะทำให้ข้อมูลใบเพดของตัวอื่นเกิดความสับสนได้ เพราะประวัติมันที่อยู่ในใบเพดของลูกหลานมัน เราคงตามแก้ไม่ได้ เราจึงไม่อนุญาติให้มีการเปลี่ยนชื่อ

และกรณีผู้บรีด มีจดทะเบียนคอกเอาไว้ การเปลี่ยนชื่อสุนัขทำได้ แต่ไม่สามารถนำชื่อคอกที่นำหน้าชื่อตัวสุนัขออกได้ เราต้องคงชื่อคอกนำหน้าสุนัขตลอดไปเพื่อเป็นเกียรติแก่คอกที่บรีดสุนัขตัวนี้ขึ้นมาครับ

ยกตัวอย่าง มีผู้จดทะเบียนคอกไว้ในชื่อ Mark's Pitbull ลูกสุนัขทุกตัวที่บรีดจากคอกนี้ จะมีมี Mark's Pitbull นำหน้าทุกตัว สมมุติว่า มีลูกหมา 3 ตัว ดังนี้

Mark's Pitbull A
    Mark's pitbull B
    Mark's Pitbull C

ตัวแรกจะเปลี่ยนชื่อ จาก A เป้น XXX ชื่อใหม่ก็จะเป็นดังนี้ Mark's Pitbull XXX
  • ขอหมายเลขบัญชีด้วครับพี่