ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คุยเรื่องรถกระบะครับ
  • ผมอยากถามความเห็นและประสบการณ์ทุกท่านครับว่ารถกระบะรุ่นไหนใช้เป็นอย่างไรกันบ้างครับพอดีว่ามีงบอยู่3.5แสน อยากได้กระบะสวยๆมือสองซักคันไม่รู้เลือกแบบไหนรุ่นไหนดีแต่่ใจมองเชพไว้อยู่ มาช่วยกันแชร์ความคิดเห็นและประสบการณ์กันนะครับ
  • dmax ดีกว่าครับ ตอนนี้ ราคาเชฟ ขึ้นไปอยู่ระดับเดียวกับ dmaxแล้ว ครับ เครื่องตัวเดียวกัน แต่ อะไหร่ dmaxยัง บูม กว่าครับ เมื่อก่อนก็ต้องเชฟแต่เดี่ยวนี้ วัยรุ่นฮิตกันมาก ราคาขึ้นสูงปรี๊ดเลย

ไม่ก็ ford ครับ ถ้าเน้นใช้งานหนัก สมบุกสมบันดี ครับ
  • งบ3.5พอซื้อเชฟได้ครับ แต่ได้เครื่อง Di มันไม่ค่อยมีคนนิยมเล่น ถ้าพี่เบื่ออยากจะขายมันก็ขายยากครับ แต่ถ้าพี่ชอบหรือคิดว่าจะไม่ขายก็ซื้อได้เลยครับ แต่ถ้าเป็นผม ผมจะเล่นดรากอนครับ งบ3.5 นี่ได้ปี2000+เลย ขายเปลี่ยนมือก็ได้ คนนิยมเล่นเยอะ :030:
  • นึกว่าจะออกมือ1 ว่าจะมาเชียร์ BT-50 กับ Ranger ใหม่เสียหน่อย มันโหดมาก อดเลย :o043:
  • สามถ้วนคร้าก้อนอาย4ประตูจดทะเบียนฟ้ามีประกัน1 ไม่เลยชนตรวจเจอว่าเคยชนแถม10000บาท
  • ช่วยเชียร์ครับ :m01:
  • ขอบคุณทุกท่านมากครับผมก้มองd-max 4ประตูอยุ่ ราคา4แสน+ เงินขาดไป แต่พยายามต่อให้เหลือ3.8หรือไม่เกิน4แสนอยู่เมื่อกี้เปิดเวปดูแล้วโทรไปถามเจ้าของรถคุยไปคุยมาพอต่อราคาปุ๊ปรีบบอกต่อไม่ได้แล้ววางสายไปเลย555 ผมคงต้องค่อยๆหาต่อไปล่ะครับ...
  • อย่าลืมดูเรื่องเสียภาษี ด้วยนะครับ รถ4ประตูเสียภาษีประจำปีแพงกว่า cup มากเลยนะครับ
  • แพงกว่าเท่าไหร่ครับผมไม่มีความรู้เลย
  • น่าจะประมาณ4000ครับ cap 1,050 บาท เท่ากันทุกปี
  • 4 ประตู ป้ายดำ ภาาีประจำปีคิดตาม ความจุ แต่จะได้ส่วนลดลงทุกปีแพงสุด 3200 ซีซี 7,700 บาทถูกสุด 2200 ซีซี 3,700 บาท
  • แพงจุงเบยคับ งั้นเอาแคปดีกว่าม้างงงงเนี่ย
  • มาสด้าBT50กับเชพวี่ โคโรลาโด้ไหนดีกว่ากันครับ
  • ส่วนตัวผมชอบช่วงล่างของมาสด้าBT50ครับ
  • ขอบคุณพี่zeroมากครับที่มาให้ความรู้
  • ถามอีกนิดครับระหว่าง4ประตูกับแคปเปิดได้เนี่ยภาษีเท่ากันมั้ยครับ
  • แคปเสียน้อยกว่าครับ ขอแนะนำเพิ่มนะครับ เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมถูกขออภัยสมาชิกด้วยครับ ผมเคยใช้รถมือสองครั้งเดียวแล้วไม่เคยใช้้อีกเลย เพราะ
    1.รถมือสอง ไม่มีใครรู้ว่าสภาพรถจริงๆเป็นยังไง โดนอะไรมาบ้าง
    2.รถมือสองบ้างคัน ติดคดีอยู่นะครับ ถ้าซื้อสด ระวังไม่ได้เล่มทะเบียน ต้องตรวจสอบให้ดี
    3.รถมือสองถูกว่าก็จริง แต่กินน้ำมันมากกว่ารถใหม่ 100%
    4.ค่าซ่อมบำรุงรักษารถแพงกว่า รถใหม่ 2 เท่าขึ้นไป ขึ้นอยู่กับสภาพรถที่ได้มา ถ้าเทียบกับรถใหม่
    5.รถใหม่ส่วนใหญ่ ปีแรกฟรีประกัน บ้างรุ่นฟรีค่าทะเบียนภาษีป้ายด้วย
    6.รถใหม่รับประกัน 3 ปีหรือ 100,000 กิโลเมตร
    7.ปัญหาเรื่องสายพานทามมิ่ง และ ระบบเกียร์ รถมือสองเจอแน่นอน90%
    8.ถ้าดีเค้าจะขายเป็นมือสองเหรอครับ

แนะนำเพิ่ม
    ถ้าเป็นผม จะดาวน์รถใหม่ ครับ ถ้าไม่อยากใช้คนค้ำ ก็ ดาวน์เยาะหน่อยครับ บ้างแห่ง 20% ก็มี หรือคุณจะดาวน์ทั้งหมดที่มี เหลือก็ผ่อนเอา ยังไงก็ประหยัดกว่าค่าซ่อมรถครับ เพราะรถใหม่ เข้าศูนย์ ฟรีค่าแรงปีแรกครับ ประกันชั่น1ด้วย แนะนำน้ำมันเครื่อง ใช้ซินเนตริก 100% นะครับ เข้าศูนย์ทุก10,000 โล จะรักษาห้องเครื่องเวลาวิ่งจัดๆ
  • เปรียบเทียบ รถใหม่กะรถมือสอง
    1.รถใหม่ เข้าศูนย์ ฟรีค่าแรง เครื่องมือมาตรฐาน รถมือสองไม่รู้ดูแลมายังไง ส่วนใหญ่โดนยำมาแล้ว
    2.รถใหม่คุณฟรีประกันชั้น1 รถมือสองไม่ฟรี
    3.รถใหม่เข้าศูนย์ ครั้งหนึ่งไม่เกิน 3,000 รถมือสองซ่อมเดือนอีกครั้งไม่รู้ เพราะแล้วแต่จะเจออาการ เฉลี่ยต่อเดือนเกิน6,000บาท
    4.รถใหม่ประหยัดน้ำมันมากกว่ารถมือสอง เกือบเท่าตัว
    5.ค่าใช้จ่ายรถใหม่เดือนหนึ่งไม่เกิน3,000 แต่รถมือสองเกิน 6,000 แน่นอน คุณลองคำนวนดูนะ ระหว่างเอาเงินจำนวนนี้ซื้อรถมือสองกะดาวน์รถใหม่อันไหนคุณจ่ายต่อเดือนน้อยสุด อย่าลืม ถ้าคุณไม่เปลี่ยนรถบ่อย รถมือสองถ้าคุณซื้อรถ5ปี อีก5ปีประกันก็ไม่รับแล้ว ราคาเหลือ แสนกว่าบ้าน
    6.การเลือกรถสำหรับผม
    6.1 เลือกรุ่นที่ชอบ
    6.2 เลือกโปรโมชั่น ทึ่เราจ่ายน้อยสุด แต่ได้ รายการแถมเยาะสุด ของแถมจริงๆนะ ไอ้พรมปูรถแม่งแถมทุกคัน มันก็เอามาพูด เช่น ฟรีประกันชั่น1 ฟิมล์ แมกไลเนอร์ คิ้วประตู GPS กล้องมองหน้า และ หลัง บ้างยี่ห้อมีนะคับ แอร์แบก คู่หรือเดี่ยว
    6.3 ถ้าเราเดินทางไปตามที่ต่างบ่อย ส่วนตัวผมเดินทางทุกอาทิตย์ไปต่างจังหวัด ควรเลือกรถที่มีศูนย์บริการเยาะ เพราะเวลาเกิดปัญหา หาศูนย์ง่าย
    6.4 อย่าไปเชื่อที่ใครบอกว่า ยี่ห้อนี้ สีนี้ขายได้ราคากว่า มันเป็นคำพูดของเต้นรถ สมมุติ โตโยต้า และ อีชุซุ ราคารถใหม่แพงกว่า นิสสัน มิสชู ฟอร์ด ประมาท 1แสน แต่เชื่อไหมเวลาขาย ขายได้ราคามากกว่าแค่ หมื่นสองหมื่นเองครับ แล้วอุปกรณ์รายการแถมได้น้อยกว่าครับ
    ลองพิจารนณาดูนะครับ นิคือเหตุผลที่ผมไม่ใช้รถมือสอง กลัวพี่ด้วย ไม่รู้มีชนตายในรถหรือเปล่า

• พิจจารณาเลือกซื้อตามกำลังทรัพย์ที่มี + ความพอใจ คุณมีเงินอยู่ในมือแล้วต้องใจเย็น การเลือกรถมือสองควรซื้อรถกับคนที่เรารู้จักหรือมีญาติรู้จักดีที่สุดเพื่อรู้ประวัติรถ ไม่ต้องรีบร้อน งบ 350000 ควรเลือกซื้อรถที่เป็น เครื่องคอมมอนเรล เช่น ดีแมค ก็ปี2004+ ไทเกอร์ก็ ปี2003+ ชอบรถแบบใหน สูง ต่ำ ถ้าชอบสูง แนะนำ ไทเกอร์ สี่ประตู ราคาไกล้เคียงกับงบที่มี รถมือสองอาจมีการซ่อมแซมบ้างตามอายุการใช้งาน อยู่ที่การดูแลของเจ้าของเก่าและเจ้าของใหม่ ถ้ากลัวการซ่อมแซมกลัวพังก็นั่งรถประจำทางเลยครับ หรือซื้อรถใหม่ตามที่ข้างบนแนะนำแต่ก็จะมีหนี้เพิ่มอีกสัก สามแสน คงไม่มีปัญหา ถ้ามีปัญหาส่งงวดไม่ไหว สามแสนห้าที่มี ก็จะกลายเป็นศูนย์ ดูความพร้อมของเราเป็นหลักครับ
  • แนะนำมือหนึ่งครับ
  • เอาค่าซ่อม มาเป็นค่าผ่อนดีกว่าครับ รถใหม่ ไม่จำเป็นต้องตัวท๊อป ดีกว่ามือสองตัวท๊อปแน่นอนครับ
  • ขอเสียงโหวตหน่อยครับ สำหรับรถที่คุณเห็นว่าดีที่สุด

New Ranger
    BT-50
    Vigo
    Triton
    New D-Max
    Colorado

(ขอเหตุผลสักนิดด้วยนะครับ) ปล.กำลังมองหารถอยู่เหมือนกันครับ
  • อย่าลืม Nissan Navara และ TaTa นะครับ เอาให้ครบรุ่น +5555
  • แถวบ้านผม ถ้าเอาแรงก็ vigo3000 ครับแต่ถ้าประหยัด เข้าโค้งดีต้อง d-maxครับ
    คันนี้ของผมครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSC05105.JPG 119K
  • ขอบพระคุณทุกท่านที่แนะนำมาครับแต่ผมคงต้องซื้อมือ2อยู่ดีล่ะครับ ผมรับอาชีพข้าราชการทหารครับเงินที่มีก็กู้มาคงจะต้องซื้อรถเงินสดไม่อย่างงั้นหนี้พอกพูนแน่ครับ เหตุผลที่หาซื้อรถกระบะเพราะว่ารถเก๋งผมเอาให้แฟนไว้ใช้พอดีลูกพึ่งคลอดเมื่อธันวาคมที่ผ่านมาผมไม่มีโอกาสได้ดูแลเลยทิ้งรถไว้ให้เผื่อฉุกเฉินและในเดือนพ.ค.นี้ก็ถึงเวลาเวียนลงภาคใต้ครับคิดว่ารถกระบะน่าจะเหมาะกับการใช้งานพอสมควรถึงเวลากลับขึ้นมาจะได้ใช้ทำมาหากินตระเวนขายของหลังเลิกงานได้บ้าง จริงๆแล้วผมก็พอมีเงินเอามือหนึ่งนะครับ4.5แสนน่าจะพอเอาได้แต่ว่ากะเอาไว้ให้พ่อแม่แสนนึงตอนผมไม่อยุ่ไว้ซื้อF1ให้หมาผมกินด้วย555 ชีวิตราชการแท้ๆต้องเป็นหนี้ครับ T_T ขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
    @Kengkiiz ถ้ามีเงินผมคงเอา D-Max เพราะประหยัดน้ำมันครับ
  • ตอนนี้ผมใช้ all new dmax เป็น 4x4 vcross 3.0 at ตัว top อยู่
    ดีทุกอย่างครับ เสียอยู่ 2 อย่างคือ ช่วงล่าง นุ่มนวล เกินไป วิ่งเกิน 120 ไป แล้ว รถโยนมาก อีกอย่างคือ เสียงลมเข้าห้องโดยสาร ค่อนข้างดัง ชอบ ranger wildtrack 3.2 แต่เลือก dmax เพราะเรื่องศูนย์บริการเยอะ อะไหล่ รอไม่นาน บางตัวมีใน stock เลย ราคาขายต่อก็ดี
    เมื่อก่อนใช้รถเก่า ซ่อมทุกเดือน มากบ้างน้อยบ้าง ขับไปซ่อมไป พอๆ กับผ่อนรถใหม่ เลยซื้อใหม่ดีกว่า

############################################

อันนี้ตามความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ดีทุกยี่ห้อแล้วแต่ชอบครับ
    New Ranger, BT-50 จะเรียกว่าแฝด ก็ได้ครับ ช่วงล่าง bt-50 set มาดีกว่าหน่อย นอกนั้นเหมือนกันหมด ตัว 3.2 5 สูบ เสียงเครื่องเงียบมากๆ นน. เยอะกว่า ชาวบ้าน ประมาณ 80 กิโล
    Vigo , Triton 2 ตัวนี้ โฉมเก่า vigo เครื่องแรง มาตั้งแต่รอบต้น รอออก model ใหม่ 2014 , triton 2.5 โมใหม่ แรงเหมือนกัน
    New D-Max , Colorado 2 ตัวนี้ ภายในเหมือนกันเด๊ะ ต่างกันที่สีไฟ และหลักๆ คือเครื่องยนต์ dmax เป็นเครื่องเก่าทำใหม่ ส่วน chev เป็นเครื่องใหม่ technology อเมกา แต่เห็นว่าผลิตและประกอบโดย daewoo
    navara เป็นโฉมเก่าภายในค่อนข้างแคบ เครื่องแรงดี แต่กินน้ำมันมาก

:-D
  • ผมแนะนำ Vigo และ Dmax ครับ

เสียซ่อมหาอะไหล่ได้ง่าย

เวลาจะขายต่อ จะรู้ซึ้งครับ ว่าสำคัญมาก

:)
  • ที่ห่วงไม่อยากให้ใช้รถมือสอง เพราะกลัวไปเจอรถย้อมแมวหรือรถน้ำท่วมครับ ถ้าเจอแจ๊คพ๊อตค่าซ่อมมันมาเป็นก้อนหนักกว่าผ่อนเยอะครับ รถใหม่เราคำนวนค่าใช้จ่ายได้ว่าเดือนละเท่าไรและไม่มีปัญหาจุกจิก แต่รถเก่าผ่อนถูกก็จริง แต่มันเดาค่าใช้จ่ายยากครับ ถ้าเจอแจ๊คพอร์ต ซ่อมทีหลายตังครับ

ยกตัวอย่างรถเก่าผมคนหนึ่ง พอได้อายุมันมาเป็นชุดใหญ่ครับ เริ่มจากหม้อน้ำเดือดก่อน เจอไปสามหมื่น
    ซ่อมออกมาไม่กี่วัน ครัชพัง ตามด้วยเบรคไหม้ ค่าใช้จ่ายเดือนเดียว หกหมื่นกว่า รีบเอาไปเทิร์นแทบไม่ทันครับ 555

ถ้าไหวผมอยากให้ซื้อรถใหม่ครับ ถ้างบที่บอกมาตั้งใจซื้อสด ผมอยากให้เอาไปวางดาวน์ครับ ดาวย์เยอะก็คงเหลือผ่อนไม่เท่าไร เอาค่าซ่อมมาผ่อนดีกว่า เราได้รถใหม่ที่มีอายุการใช้งานได้อีกนานเลยครับ
  • เจอผมช้าไป พึ่งขาย กะบะ Toyota ปี 04 ปีที่แล้วบอกขายเพื่อนๆ
    ในเว๊ปนี้ไป 2.0 แสน เค้าเงียบเราก็นึกว่าเราบอกแพงไป 555 เดือน
    ที่แล้วให้เต้นท์มาตีราคา เค้าให้มา 2.2 ก็เลยขายซะเลย

ให้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ
    รถผมวิ่งไป ~2แสนกิโล เป็น Tiger Cab D4D โฉมสุดท้ายก่อนเปลี่ยน
    เป็น Vigo ครับ

• ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับทุกคอมเม้นเป็นข้อมูลที่ดีมากครับช่วยประกอบความคิดเพื่อตัดสินใจครับ
  • ท่าพี่จะเอามือสองจริงๆก็ขอแนะนำ D-MAX นะครับพี่ แต่ท่าเปลี่ยนใจจะเอามือหนึ่งก็ขอแนพนำ FORD ตัวใหม่นี้แหละครับเพราะว่าเป็นรถที่ กูรู รถกระบะแนะนำมากที่สุด และที่สำคัญเป็นรถกระบะที่มียอดจองมากที่สุดในประเทศไทยถึง52เปอร์เซ็น มากกว่ารถกระบะทุกๆค่ายรวมกันอีกครับพี่ ยอดจองทุกค่ายรวมกันยังได้แค่48เปอร์เซ็นเองครับ
  • ขอบคุณที่แนะนำครับคุณozaka
  • สนใจที่ไม่ใช่รถกระบะไหมครับ สมาชิกพิตบูล ถ้าสนใจมาคุยกัน ราคาหลังไมค์ได้ครับ
    ไม่มีหมกเม็ด ดูพรีวิวได้ที่ http://www.weekendhobby.com/offroad/pajero/Question.asp?ID=10869
    image
    ไฟล์แนบ
    DSCF4126_resize.jpg 131K
  • ว๊าวววว เจอ รุ่นน้าหรือว่าลุงเนี่ย :P

ของผมก็ปาเจโร่เหมือนกัน แต่เป็น
    ปาเจโร่จูเนียร์

image
    ไฟล์แนบ
    pajerojr.jpg 47K
  • สวยดีครับพี่มุ๊
  • แวะมาเชียร์ D-Max All New ครับ ฮ่าๆๆๆ ใช้ดีเลยบอกต่อ
  • ผมทำเต๊นท์รถมือสองอยู่ที่จ.อ่างทอง ชื่อเต๊นท์อ่างทองยานยนต์ สนใจจะมาดูรถโทรมาได้เลยครับ 080-0404084
  • ขอบคุณทุกท่านครับ(อีกครั้งงับ) ตกลงผมซื้อแล้วครับแต่เป็นรถเก๋ง Honda city มือ1ไปเลย ดาวน์หมดเป๋า4แสน ที่เหลือก็ผ่อนบางๆแบบกัดฟันเอาครับไม่กี่ปี