ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลกัดควายตาย
  • พิทเรดโน้ตของเพื่อนผมครับ เลี้ยงแบบปล่อยมาตั้งนานก็ไม่มีปัญหาอะไร

จะมีก็แต่เที่ยวไล่กัดหมาในหมู่บ้าน คืออยู่ต่างจังหวัดอะครับ ในหมู่บ้านก็ไม่มีรั้วอะไร

เอาว่าในระยะ3กม.ไม่มีหมาตัวใหนกล้าเข้ามายุ่งกะมัน เห็นเพื่อนที่เป็นเจ้าของบอกนะ

ดีหน่อยที่บ้านของเพื่อนมันอยู่นอกหมู่บ้านออกไป ก็เลยไม่ค่อยมีเรื่องกับหมาชาวบ้านเค้ามากนัก

แต่เมื่อวานเรื่องก็เกิดครับ ข้อเสียของการที่บ้านมันอยู่นอกหมู่บ้านก็คือมัติดกับทุ่งนาครับ

เพื่อนมันก็ออกไปทำงาน(สอนหนังสือ) พ่อแม่มันก็เป็นครูกันหมด ก็ปล่อยหมาไว้ที่บ้านเช่นทุกวัน

สายๆหน่อยมันออกไปขย้ำควายที่ชาวบ้านเอามาปล่อยเล็มหญ้าที่ทุ่งนาหลังบ้าน ตายคาที่ครับ

เพื่อนมันโทรมาบอกแทบไม่เชื่อ ดีหน่อยที่พ่อแม่มันเป็นครูในหมู่บ้าน ชดใช้ค่าเสียหายให้นิดหน่อยแล้วชาวบ้านก็ไม่เอาเรื่องเพราะเกรงใจ

ถ้ามีโอกาสเข้าไปบ้านเพื่อนจะหารูปมาให้ดูครับ เห็นมันบอกว่ามีคนถ่ายเอาไว้เป็นหลักฐาน แต่ตัวมันเองไม่ได้ถ่ายเพราะมัวตกใจทำอะไรไม่ถูก

ก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆพี่ๆว่าถ้าเจออย่างนี้จะแก้ไขสถานการยังไง เผื่อไม่แน่อาจเจอกับตัวเราเองก็ได้ เพราะหลายคนรวามถึงผมเองก็เลี้ยงแบบปล่อยครับ
  • พิทบูล แท้ๆ เลย เสน่ห์ของมันเลยล่ะ ผมอยากได้แบบนี้อ่ะ มันแข็งแรงจิงๆ ฝากบอกเพื่อน คุณด้วยนะ ครั้งหน้าต้องควบคุมให้ดีกว่านี้เดี๋ยวลงหน้าหนึ่งจะดังกันใหญ่ 55555 รอชมรูปอยู่นะครับ
  • ชัวร์ป่ะเนี่ย ควา่ยตายเลยเหรอ
  • เวรกรรม ระวังนะครับข่าวหนาหูมากจะเป็นอันตรายต่อ พิทบูล หากปล่อยไว้เช่นนี้ต่อไปสุนัขพันธุ์นี้หลุดไปหรือออกบ้านตามลำพังไม่ว่าของใครต้องโดนทำร้ายก่อนแน่ๆ พระท่านก็สอนอยู่บ่อย ความประมาทเป็นบ่อเกิดแก่ความตาย วันนี้ควาย พรุ่งนี้ใคร คิดเอาเองนะครับ แต่ผมไม่โทษสุนัขนะ ต้องโทษใครคงรู้นะครับ หนักกว่านั้นถ้าหน่วยงานรัฐที่รับผิดชอบเกี่ยวกับสุนัขอยู่เค้ารู้เข้าต่อไปคงได้ดูรูปสุนัขอย่างเดียว กลัวจริงๆๆ ไม่มีเจตนากระทบใครทั้งสิ้น รู้สึกอย่างงัยก็ถ่ายทอดออกมาอย่างนั้น
  • ควายคงตัวไม่ใหญ่มากอะนะ
  • เลี้ยงด้วยรัก แต่ ไม่รับผิดชอบต่อสังคม
  • ใหญ่หรือไม่ ไม่สำคันขอรับแต่ที่สำคันใครจะเป็นเหยือลายตอไป วันนี้ปิดขาวได้วันหน้าถ้าออกขาวไปก็พิท อีกแล้ว สุดท้ายคงเป็นอย่างที่เราไม่อยากเห็น:o014:
  • ผมว่าถ้าเกิดเหตุการแบบนี้อีกไม่นานคงจะได้ดูแค่รูปที่เคยเล่นด้วยกันแค่นั้นมั่งครับ
    ^_^
  • ทุกอย่างผมว่าอยู่ที่คนเลี้ยงครับ ถ้ามีความรับผิดชอบเอาใจใส่ดีๆ ข่าวต่างๆ ก็จะไม่มีออกมาว่าไปกัดคนหรือสัตว์เลีย้งของคนอื่นตาย อย่างไรก็ตามฝากผู้ที่จะเลี้ยงว่าให้คิดก่อนที่จะเลี้ยงว่ามีความพร้อมที่จะดูแลเค้าหรือไม่และพร้อมที่จะรับผิดชอบกับสิ่งที่จะตามมาไหม ถ้าดุแลดีๆ นะปัญหาต่างๆ ก็จะไม่เกิดหรอก

หมาบางทีมันไม่รู้หรอกอะไรเป็นอะไร เราจะดูแลและอบรมมันได้ดีแค่ไหนนั่นแหละถึงแท้เค้าจะมีสายเลือดหรือสัญชาตญาณอยู่ในสายเลือดก็ตาม ถ้าผู้เลีย้งดีและเอาใจใส่ รับรอง 100% ว่าจะไม่มีปัญหาแบบที่เกิดกันทุกวัน

คิดซํกนิดก่อนที่จะเลี้ยง และฝากผู้เลี้ยงทุกท่านว่าถามตัวเองซักนิดว่ารู้จักนิสัยของหมาตัวเองมากน้อยแค่ไหน
  • สงสารควายจัง ก่อนตายมันคงทรมานน่าดู
  • ฝากบอกเพื่อนด้วยนะครับ ซื้อโซ่ยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆไม่ต้องใหญ่มากนะเอาแค่พอดีมาล่ามมันไว้ดีกว่านะครับ ใส่กรงคงไม่ได้แล้วปล่อยจนเคย กลุ่มคนเลี้ยงระวังกันจะแย่อยู่แล้วไม่อยากให้เกิดปัญหาอีก ครับ
  • ไอ้คุณ kn1 ครับ ผมอ่านความคิดเห็นคุณมาหลายอันละ ช่วยใช้ภาษาไทยให้มันถูกหน่อยได้มั้ยครับ มันไม่ยากเกินความสามารถคุณหรอก หรือคุณยังเป็นเด็กผมก็ไม่ทราบ ขยันเรียนหน่อยจะได้ไม่เสียชาติเกิดเป็นคนไทย
  • อืมจิงๆนะครับพิทบลูกับวัว-ควายนี่ไม่ถูกกันแต่ชาติก่อนจิงๆ ของผมก็จี๊ดทุกทีเลยเวลาเจอกับลูกวัว แถวบ้านครับ ซึ่งก็ในกรุงเทพน่ะครับ พอดีญาติๆกันขายที่ได้ มีเงินเหลือใช้ก็เลยไปซื้อลูกวัวมาดูเล่น (แกต๊องๆน่ะ) พอจูงลูกชายผมผ่านทีไรมันออกอาการเลยครับออก อาการแบบกูจะฆ่ามึงไร ประมาณนี้แหล่ะ เหนหมาด้วยกันมันยังไม่จิ๊ดเท่านี้เลย ก็เลยมาคิดเอาเองนะครับว่าพิทบลูมันน่าจะปลูกฝังในสายเลือดเรื่องการกัดควายหรือวัวมาตั้งแต่ชาติปางก่อนแล้วมัง เหมือนมันมีอยู่ในสายเลือดมันน่ะ ท่านใดมีความรู้ลองออกความเห็นดูหน่อยครับ คือผมคิดจากการที่เห็นพฤติกรรมมันน่ะครับ
    ไฟล์แนบ
    chase.2.jpg 46K
  • :021:งี้แหละครับ..มันดี..แต่คงต้องระวังให้มากว่านี้ครับ
  • การศึกษาไม่ได้ช่วยอะไรเลย
  • http://pitbullzone.com/community/account.php?u=2276
    ขอบอกว่าคุณเก่งมากเลยนะครับที่อ่านเขียนได้ขนาดนี้
    บางทีตัวผมเองและเจ้าของภาษาหลายๆทันยังเขียนผิดๆกันอยู่เลย
    แต่ก็อย่าอวดปริญญากันเลยครับผมว่ามันดูไม่ดีอ่านแล้วรู้สึกแหม่งๆ
    จบอะไรมาเราก็มาเพราะพิทบูลครับ
  • เหลือเชื่อความพันธุ์อะไรคะ
  • ผมไม่ใช่ผี่ที่ว่าคุณหรอกนะครับพี่ kn1 แค่ผมอ่านแล้วมันรู้สึกแย่นิดๆ
    ผมเองก็จบน้อยครับไม่กล้าแข่งกะใครหรอกครับ
    ถ้าแข่งกันโง่ละพอได้ครับ
    ถ้าพี่อยากได้เพื่อนนับผมอีกคนก็ได้ครับ
  • สะใจสาด

พิทบลูแหล่มเลย

ผมอยากได้

(พ่อพระพิทบลู)
  • ขอโทษครับ ผมไม่รู้ว่า kn1 เป็นชาวต่างชาติ หลงว่าไปซะ นึกว่าเด็กที่ไหนมาเล่น ขอโทษจริงๆ ครับ ถ้าเรียนเองได้ขนาดนี้ก็สุดยอด wellcome to Thailand,guy!
  • ขอแสดงความนับถือและชื่นชมทุกท่านครับ รู้จักขอโทษและให้อภัยกันอย่างนี้ซิครับลูกผู้ชายตัวจริง
    วันนี้รู้สึกดีจริงๆ
  • ดีด้วยคน......อิอิ