ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงพิทสองตัว
  • ไอ้เสือ6เดือนเป็นบูลลี่
    ไอ้หิน พ่อเป็นเรสโน้ส แม่เป็นสายกัด
    ผมไม่อยากให้ไอ้หินเป็นเหมือนไอ้เสือครับไม่ดุเลยครับ
    ส่วนไอ้หินผมเอาไว้ใช้งานครับจะเอาไว้เป็นเพื่อนเล่นด้วยเฝ้าบ้านด้วย
  • ดีแล้วครับที่ไม่ดุถ้าดุ2ตัวคุณเอามันไม่อยู่แน่
  • ผมอยากให้ดุตัวเดียวคับไม่ใช่ดุแบบสุดๆนะเอาแค่เฝ้าบ้านได้ครับ
  • การมีพิทบลูไม่ดุ เป็นลาภอันประเสริฐ :013:
  • พูดได้ถูกใจริงๆ คุณ james_mis :-D
  • เลี้ยงพิทตัวผู้กับตัวผู้แบบรวมกันก็เหมือนตั้งระเบิดเวลาไว้แล้วล่ะครับ รอเวลานับถอยหลัง 55+ (เว่อร์ไปเปล่า)

แต่ผมก็เลี้ยงสองตัวรวมกัน แต่เป็นตัวผู้กับตัวเมีย กัดกันก็มีบ้างเป็นน้ำจิ้ม แค่ช่วงเวลาสั้นๆ ส่วนมากตัวผู้จะยอมครับ
  • มันยังไม่สตาร์ทครับ รอมันโตผู้กับผู้90%กัดกันแน่ครับ แค่รอว่าจะกัดกันเมื่อไหร่
  • :063: ถูกต้องมากๆ ใช่เลยครับ คุณ deepool =D>
  • 1บ้าน1ตัว ^ ^
  • @ attapholbb " ผมอยากให้ดุตัวเดียวคับไม่ใช่ดุแบบสุดๆนะเอาแค่เฝ้าบ้านได้ครับ "
    ไอ้ตัวที่อยากให้ดุอายุกี่เดือนครับถึงอยากจะให้มันดุ
    ข้อคิดเล็กๆน้อยๆครับ
    1 ถ้ามันดุแล้วคุณคิดว่า ตัวของคุณและหรือคนอื่นๆในบ้าน จะสามารถควบคุมมันได้มั้ย เพราะไม่ว่าคุณหรือใครคงไม่มีเวลาอยู่กับมันได้ตลอด 24ชั่วโมงแน่นอน หากเกิดปัญหานี้ขึ้น ไม่ว่าจะหลุดมากัดกัน กัดคน กัดเด็กแล้วจะมีวิธีอย่างไรเพื่อเป็นแนวทางแก้ไข
    2 พื้นที่ของบ้านหรือที่อยู่อาศัยของคุณ เป็นส่วนตัวหรือมีรั้วรอบขอบชิด หรือห่างไกลกับผู้คนมั้ย ในกรณีที่มันดุแล้ว จะไม่ถูกยั่วยุจากคนภายนอก จนต้องทำให้มันยิ่งบ้าคลั่ง สุดท้ายมันก็จะดุไม่เลือก แม้กระทั่งคนในบ้านเพราะมันจะเลือกกลัว แต่มันไม่ได้หมายความว่า จะกลัวทุกคนในบ้านครับ เวลามันได้อารมณ์ของมัน
    3 คุณคิดว่าคุณไม่แคร์คำพูดหลากหลายนานาจิตตังของมนุษย์ที่เรียกว่าเพื่อนบ้านได้หรือป่าว เพราะหมาที่ดุๆมักจะไม่ค่อยนิ่ง มักส่งเสียงแหกปากคลุ้มคลั่งตามประสา แล้วถ้าเพื่อนบ้านไม่ชอบหรือมีปัญหาคุณมีทางออกหรือยัง
    4สุดท้ายหากวันใดวันนึงเกิดสิ่งไม่คาดฝันขึ้น ถ้ามันหลุดมากัดกันก็ดีแล้วคุณไม่อยู่บ้าน เหลือแต่เด็กสตรีคนชราแล้วเค้าเหล่านั้นจะทำอย่างไร ที่สำคัญหลุดออกไปกัดคนข้างนอก อันนี้สำคัญเลยปัญหามาเพียบ
    ปล...........หาก4ข้อข้างบนแค่บางส่วน คุณมีวิธีที่แก้ไขเตรียมพร้อมได้100% ผมก็ไม่ห่วงครับ ส่วนที่บอกว่าอยากเอาไว้ใช้งาน หมาใช้งานไม่จำเป็นต้องดุครับ หมาฉลาดหมาเฝ้าบ้าน ก็ไม่จำเป็นต้องดุอีกเหมือนกัน สัญชาติญาณของมัน จะแสดงออกมาเองครับหากมี การบุกรุกเกินขอบเขตหวงห้ามของมัน เรื่องกัดหมาไม่ต้องกลัวอีกว่าจะไม่กัดถึงเวลามาเองแล้วคุณจะเหนื่อย
    เอาเวลามาหาวิธี ดึงแรงขับในตัวออกมาใช้ ดีกว่าสร้างความดุให้กับมัน หมาที่แรงขับดีๆทำกิจกรรม ได้ทุกอย่างมากกว่าหมาที่ดุๆจ้องแต่จะฆ่าคนฆ่าหมาเป็นไหนๆ แต่คุณจะทำอย่างไรถึงจะดึงมันออกมาได้อันนี้ยากกว่าทำหมาดุเป็นไหนๆ :o068:
  • =D> เอาไป 10 Like เลยคร๊าป..
  • ผมก็เลี้ยงสองตัวครับ ตัวแรกเกือบ 3 ปีแล้ว อีกตัว ปีกว่า ๆ เป็นตัวผู้ทั้งสองตัว ตัวที่สองดุ แต่ไม่เคยกัดกันสักที ผมสังเกตแล้วเห็นว่าตัวแรกจะเป็นฝ่ายยอมให้ตัวที่สอง และผมมองว่ามันขึ้นอยู่กับคนเลี้ยงด้วยว่าจะเป็นจ่าฝูงได้มากแค่ไหน ผมสังเกตดูเวลาผมจูงออกจากบ้านพร้อมกันทั้งสองตัว มันจะแย่งกันเดินนำหน้า แต่พอเวลาไม่ใส่สายจูงทั้งสองตัวมันจะเดินตามหลังผมเป็นแถวตามลำดับอาวุโสครัับ พอไอ้ตัวที่สองจะแซงผมก็จะดุและขู่ มันก็จะกลับไปเดินตามหลังเหมือนเดิม
  • ยังไงก็อย่าประมาทครับ. มันคือพิทบูล และยังไงมันก็พิทบูล ครับ.
  • บีเจ ใจดีกับหมาอื่นมาตลอด ปัจจุบันอายุหกปีกว่า เจอหมาแปลกหน้ามันจะฆ่าเขาอย่างเดียว

พิตบูลก็คือพิตบูล มันเกิดมาเพื่อเป็นนักฆ่า ไม่ได้เกิดมาเพื่อทำตัวเป็นหมาปัญญาอ่อนครับ
  • ขอบคุณทุกๆคนนะครับที่ให้แง่คิดดีๆกับผม. @ zeeza. ไอ้หินพึ่งจะเอามาเลี้ยงครับอายุตอนนี้สองเดือนกว่า. ที่เลี้ยงพิทผม มีรั้วมิดชิดคับและมีกรงอยู่ในรั้วที่กั้นไว้สำหรับพิทครับและบ้านผมเป็นบ้านเดี่ยวครับเพื่อนบ้านมีแต่อยู่ห่างครับ. ตอนนี้พอมีแง่คิดดีๆผมไม่อยากให้มันดุแล้วครับทำกิจกรรมเหมือนตัวแรกดีกว่าสนุกกว่าส่วนตัวผมชอบแบบกิจกรรมอยู่แล้วแต่เพียงแค่ไอ้ตัวแรกมันไม่สนใจอะไรเลยคับใครเข้าบ้านก็ได้มันกระดิกหางหาเลยคับไม่เห่าแม้แต่นิดเดียว. นี่แหละคับผมถึงอยากให้มันมีความหวงบ้านมั่งน่ะครับผมถึงมาขอความรู้คับใจจริงไม่อยากให้มันดุมากอย่างที่คิดกันนะคับ
  • แล้วไอ้เสือผมมันจะสตาร์ทประมาณกี่เดือนครับตอนนี้อายุได้แปดเดือนกว่าแล้วครับ จะได้รับมือได้ทันครับ
  • การสตาร์ทของแต่ละตัวไม่เท่ากันครับ บอกไม่ได้ว่เมื่อไหร่ บางตัว6เดือนบางตัว2ขวบแล้วยังไม่เลยครับ
    การรับมือควรเตรียมพร้อมรับทุกเมื่อ ทุกขณะครับ ดีที่สุด เพราะ พิตบูล อันตรายมาก :-D
  • ครับๆผมจะระวังไว้ตลอดคับ. พิทก็คือพิทมันสุดยอดอยู่แล้ว