ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้ครับ
  • ผมมีพิทบูลสายกัดอายุ 5 เดือนสมบูรณ์ดีครับแต่ดุมากๆๆและวันนี่มีคนยกให้อีก 1 ตัวสายโชว์ครับมันโดนเจ้าของทิ้งให้อยู่กับตนแก่กินตามีตามเกิดผอมมากผมจะรับอุปการะมันนะครับเห็นแล้วสงสารโดนขังในคอกแคบๆๆเหมิ่นกลิ่นขี้เยี่ยวแต่อยากถามพี่ดังนี้ครับ
    1. หมาสองตัวเพศเมียทั้งคู่จะกัดกันไหมอยู่ร่วมบ้านได้ไหมครับ (อายุไล่เลี่ยกัน)
    2.หมาผอมมากเลยครับนอกจากถ่ายพยาธิแล้วต้องทำอย่างไรอีกบ้าง
    3.หมามีโอกาสที่จะกลับมามีร่างกายสมบูรณ์ดีไหม
    ปล. ผมคิดที่จะขายพิทตัวแรก(เพราะเหตุผลคือกลัวมันกัดคนอื่นตามกระแส)แต่ตัดใจขายไม่ได้ครับเพราะผมคิดว่ามันคงรักและหวงผมมากเลยมันเฝ้าตลอดเวลาและเชื่องมาก ๆพิทบูลไม่ได้โหดร้ายอย่างที่คิดนะครับแต่อยู่ที่คุณเลี้ยงมันด้วยใจและใส่ใจมันมากน้อยแค่ไหนครับ (พิทบูลรักคุณถึงแม้นคุณจะไม่รักเขาจากประสบการณ์มือใหม่หัดเลี้ยงพิทบูล)
  • ความเห็นส่วนตัวผมนะ
    1 ผมว่ากัดแน่นอนครับ100%(เคยเห็นคลิปพิทสายกัดตัวเมียกัดกันครับ)
    2 ผมว่าถ่ายพยาธิแล้วก็ขุนเลยครับอัดอาหารพาวิ่งออกกำลังไม่นานก็กลับมาสมบูรณ์(คนก็ได้ออกกำลังด้วย)
    3 ผมว่าสมบูรณ์แน่นอนครับ
  • ครับผมขอบคุณครับเดี่ยวผมจะถ่ายรูปให้ดู
  • จากประสบการณ์ นะครับ ผมเคยเจอ เครส แบบนี่มาแล้ว เดิมที่บ้านมีหมาตัวเมีย อายุ1ปีกว่าๆ แล้วไปถูกใจหมาของรุ่นพี่เลย ขอมาเลี้ยงอายุก็1ปีกว่า ๆเหมือนกันครับ สิ่งทั้ง 2 ตัว จี๊ด ทั้งคู่ เอามาวันแรก เห่าจะกัดกันไห้ได้บ้านแตกเลย ครับ ผมเลย จับเอากรงมาอยู่ติดกันเลยครับ เราก็ยืนคอย คุมท่าเห่าก็ ด่ามัน สักคืนครับ เดียวมันก็เป็นมิตรกัน จากนั้นปล่อยรวมเลยครับแต่เราต้องยืนคุมนะครับ จากนั้นก็รักกัลดี จนบัดนี่มา
  • แต่หมาตัวเมียเราสายกัด + จี๊ด เนี่ย ผมว่าอาจจะกัดครับ
  • น้องหมาที่บ้านตัวผู้กับตัวเมียแท้ๆแถมยังเป็นหมาคอกเดียวกันอีกยังกัดกันเอาเป็นเอาตายเลย
  • มันน่าจะกัดกันแน่นอนค่ะเพราะมันเป็นตัวเมียทั้งคู่ แต่ขอแสดงความชื่นชม

คุณชัยที่มีความเมตตารับเลี้ยงน้องพิทอีกตัว สังคมพิทบูลยงไม่ขาดคนดีค่ะ
  • ถ้าผมทำคอกแบบสองคอกติดกันมันเห็นกันทุกวันเช้า เที่ยง เย็น มันจะดีขึ้นไหมครับ
  • ผมว่ามันจะไม่เห่ากันจะสงบด้วยดี แต่อย่าปล่อยพร้อมกันเพราะถ้ามันไม่เห็นคุณมันเล่นกันแน่ๆๆ100%
  • ผมเคยอ่านกะทู้พี่ ผมนึกว่าพี่จะถอดใจไปแล้ว แต่ตอนนี้พี่รู้แล้วว่ามันรักเราเท่าไหน
    พี่เยี่ยมมากครับ
    ผมไม่เคยเลี้ยง 2ตัว แต่คิดว่ามีสิทธิกัดสูง ต้องปล่อยสลับกัน หรือลองปล่อยพร้อมกัน แต่ต้องคอยดู พอมันเริ่มขู่ดุมันเลยครับ
    เรื่องร่างกาย ทำได้ครับหมางเล็ก ถ่ายพยาธิ2ครั้งติดต่อกัน คือกินยาวันที่1แล้วอีกประมาณ1เดือนกินอีก1ครั้ง ถ่ายครั้งเดียวจะออกแต่ตัวไข่ยังอยู่ ให้หมอตรวจถ้าไม่ป่วยก็เริ่มวัคซีนเข็มแรกใหม่เลย
    แต่นี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ
    ขอแสดงความนับถือครับ
  • ขอบคุณครับทุกความคิดเห็น
  • ที่บ้านผมกัดกันนะ แต่ไม่ใช่พิทบูล ตัวเมียกัดกัน แต่ผมเลี้ยงพิทบูลตัวผู้ ตัวเดียว ^^
  • พูดถึงหมาผอม ของผมก็ผอมมากเลยครับ
    ทำไงดี 2เดือนกว่าแล้ว นน.แค่ 5.2kg เอง
    ขอสูตรบำรุงหน่อยครับ ขอบคุณครับ
  • พี่ชาย...ไมมันผอมจังครับ 5.2 เอง
    ไปตรวจหน่อยก็ดีครับ...
    ไฟล์แนบ
    IMG_1193.jpg 37K