ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โรคลำใส้อักเสบ
  • พอดี น้องหมาของ นู๋พิม เกิดอาการ อาเจรียน หลังจากกิน อาหาร หรือ น้ำ ตั้งแต่วันที่ได้มา ก่อนอาเจรียน จะมีเสียงดังมาจากในลำคอ
    กลือกๆ ฟังดูแล้วหน้ากลัวค่ะ พาน้องหมาไปหาหมอ หมอบอกว่าน่าจะเป็นเกี่ยวกับโรคลำไส้ ก็เลยฉีดยา และวัดไข้ แต่จะให้หมอทำวัคซีน
    เค้าไม่ยอมทำให้ บอกว่ารอครบ 2 เดือนค่ะ แล้วค่อยมาฉีด นู๋พิมก็งง ปกติ 45 วันก็ได้แล้ว (หมอเลี้ยงพิทบูลด้วยนะค่ะ) บอกว่าต้องให้น้ำเกลือมั้ยค่ะ หมอบอกว่า ไม่ต้องให้ เดี๋ยวอาการแย่กว่านี้แล้วค่อยมาให้ค่ะ ก็เชื่อหมอเลยเอาน้องหมากลับมา
    วันรุ่งขึ้น นองหมาอ้วก ถี่กว่าเก่ากินอะไรไม่ได้เลย นอกจากน้ำ ก็เลยเป็นห่วงมากๆเลยค่ะ เพิ่งจะได้มาเลี้ยงเป็นตัวแรก สงสารน้องเค้าค่ะ
    ที่หนักใจ มีลูกน้องหมาไทย ที่แม่พึ่งนำมาให้เลี้ยง อีก 2ตัว กลัวจะติดกันด้ย เศร้าใจจังเลย เพราะน้องหมาไทย อายุ ไม่ถึงเดือนค่ะ แต่ตอนนี้ไม่มีอาการนะค่ะ กินเก่งมากๆๆเหมือนเดิมค่ะ

ต้องขอบคุณพี่ Uzi ด้วยนะคะ ที่คอยให้คำปรึกษา กับ น้องพิม ถึงพี่จะยุ่งก็ตาม หน้ารักมากๆสำหรับพี่ชายคนนี้ค่ะ ตอนนี้น้องพิม ทำตามพี่บอกแล้วนะค่ะ ซื้อน้ำเกลือมาให้ใต้ผิวหนัง แต่น้องพิม สงสารน้องหมามากเลย เพราะเค้าเจ้บเเละดิ้น แต่ได้ให้พี่ชายเป็นคนแทงเข็มนะค่ะ ไม่กล้าค่ะ

ส่วนข้อมูลเกี่ยวกับโรคลำใส้ไครยังไม่รู้ น้องพิม ก็มีข้อมูลมาบอกนะค่ะ ก๊อบมาต้องขอโทษเจ้าของเว็บ ด้วยค่ะ
  • โรคลำไส้อักเสบ
    "โรคลำไส้อักเสบ"
    โดย สัตวแพทย์ อิทธิเดช วิเชียรรัตน์
    สวัสดีครับ ท่านเจ้าของสัตว์ทุกท่าน อยากนำเสนอเรื่อง
    ?โรคติดต่อในสุนัข? ที่เจอบ่อย
    ความจริงทางโรงพยาบาลสัตว์ เคยนำเสนอเรื่องดังกล่าวมาแล้ว
    แต่ยังมีลูกค้าใหม่และลูกค้าเก่าบางท่าน ยังเข้าใจคลาดเคลื่อนอยู่
    และมีลูกค้าหลายท่านเข้าใจเป็นอย่างดีแล้ว ไม่ว่าอย่างไรก็แล้วแต่
    ต่อไปนี้หวังว่า เจ้าของสัตว์เลี้ยง คงได้ความรู้เพิ่มขึ้น
    โรคติดต่อในสุนัขที่เจอบ่อย ที่ รพ.สัตว์นครศรีธรรมราช
    อาจรวมถึงที่อื่นๆในประเทศไทยและต่างประเทศ

1.โรคลำไส้อักเสบติดต่อ จากเชื้อไวรัส (canine viral enteritis หรือ cve )
    เป็นโรคติดต่อที่ทำให้สุนัขเสียชีวิตมากที่สุด ทั้งในประเทศและต่างประเทศ
    โดยเฉพาะสัตว์ที่ไม่ได้รับวัคซีน แล้วมีการติดเชื้อเป็น
    สาเหตุ เกิดจากการติดเชื้อไวรัสพาโวไวรัส (รุนแรง) โคโลน่าไวรัส
    (ไม่รุนแรง) โรทาไวรัสหรืออาจติดเชื้อร่วมกัน
    ซึ่งจะทำให้อาการของโรครุนแรงยิ่งขึ้น (ติดเชื้อพาโวไวรัส ร่วมกับโคโรน่าไวรัส)

การติดต่อ เกิดจากการ กินหรือเลียสิ่งคัดหลั่ง และสิ่งขับถ่ายจากสุนัข
    ตัวที่เป็นโรค ได้แก่ อุจจาระ (มากที่สุด) , ปัสสาวะ , น้ำลาย
    อาการ สุนัขจะไม่แสดงทันทีหลังติดเชื้อ ใช้เวลาฟักตัวนาน 3?7
    วัน ซึ่งเป็นช่วงที่เชื้อเพิ่มปริมาณ ในร่างกายสัตว์ เมื่อสัตว์แสดงอาการ

อาการวันแรกที่แสดงออกคือซึม ไม่กินอาหาร อาเจียน เป็นอยู่ประมาณ 2 วัน
    วันที่ 3จะเริ่มถ่ายออกมาเป็นเลือด ไข้สูง (หรือไข้ขึ้น ตั้งแต่วันแรกแล้ว)
    อาการ ซึม ไม่กินอาหาร อาเจียน ยังมีอยู่ ตำแหน่งที่เชื้อไปอยู่ที่
    ร่างกายสัตว์ที่สำคัญ คือ ที่ เยื่อบุส่วนที่ทำหน้าที่ ดูดซึมอาหาร หรือ
    ที่เรียกว่า ?วิลไล? (villi) ได้แก่เชื้อโคโรน่าไวรัส
    และโรทาไวรัส ส่วนเชื้อพาโวไวรัสจะอาสัยอยู่ที่ฐานของวิลไล
    หรือที่เรียกว่า คริปท์ (crypt of liverkhun)
    เฉพาะบางครั้งเวลาสุนัขเป็นโรคนี้ จะถ่ายออกมาเป็นมูก
    หรือเป็นมูกแบบมีเลือด ปนเล็กน้อย อาการจะเป็นไม่รุนแรงยังร่าเริง
    แสดงว่าสุนัขติดเชื้อ โรทา หรือโคโรนาไวรัส (หรือเชื้อชนิดไม่รุนแรงอื่นๆ เช่นเชื้อแบคทีเรียบางชนิด หรือโปรโตซัว ) ส่วนกรณีย์ติดเชื้อพาโวไรรัส ร่วมด้วยจะพบว่ามีอาการสุนัขถ่ายเป็นเลือดสดๆ
    และจะเป็นการติดเชื้ออย่างรุนแรง สัตว์ที่ไม่เคยทำวัคซีนมาก่อน
    มักจะเสียชีวิต โดยเฉพาะสายพันธุ์ที่มีความไวต่อโรคนี้ ได้แก่ ดัลเมเชียล
    ร๊อตไวเลอร์ พุดเดิ้ล ลาบราดอร์ อัลเซเชียน เป็นต้น ส่วนสุนัขไทย
    มีความต้านทานต่อโรคนี้สูงกว่า

การักษา ไม่มียารักษา สำหรับฆ่าเชื้อไวรัสทั้ง 3 ชนิด ที่กล่าวมาได้เลย
    ไม่ว่าที่ไหนก็ต้องรักษาตามอาการเหมือนกัน ได้แก่ให้สารน้ำคือน้ำเกลือ
    ยาบำรุง ยาแก้อาเจียน ยาเคลือยบลำไส้ยาปฏิชีวนะป้องกันการติดเชื้อแทรกซ้อน
    สัตว์ตัวที่แข็งแรงมักตอบสนองต่อการรักษาดี ตัวที่หายมักใช้เวลา
    เฉลี่ย 7 วัน ส่วนตัวที่ไวต่อโรคมักเสียชีวิตภายใน 3 วัน
    หลังจากถ่ายเป็นเลือด การรักษาที่ดีที่สุดคือ
    การให้น้ำเกลือเข้าทางเส้นเลือดดำ ร่วมด้วยการให้ยาฉีด
    ซึ่งบางชนิดอาจฉีดวันละ 3- 4 ครั้งเช่นยาแก้อาเจียน ยาเคลือบลำไส้
    เพราะฉะนั้น สุนัขที่ได้รับการรักษาด้วยวิธีนี้จะมีโอกาสหายสูงกว่า
    สุนัขที่ได้รับน้ำเกลือทางเข้าผิวหนัง หรือไม่ได้รับน้ำเกลือเลย
    โรคนี้มักเป็นในสุนัข 2 เดือน- 1 ปี
    โดยเฉพาะสุนัขที่ไม่ได้ทำวัคซีนลำไส้อักเสบติดต่อมาเลย
    เนื่องจากสุนัขอายุน้อยไวต่อโรคมากกว่าสุนัข โต หรืออายุมาก
    แต่สุนัขโตก็มี

โอกาสเป็นได้ ส่วนสุนัขที่อายุน้อยกว่า 1 เดือน
    มีภูมิจากน้ำนมแม่อยู่จะทำให้ไม่เกิดโรค
    และโอกาสได้รับเชื้อน้อยกว่าเนื่องจากอยู่กับแม่

การป้องกัน
    โดยการทำวัคซีนป้องกันโรคลำไส้อักเสบติดต่อ จากเชื้อพาโวไวรัส
    วัคซีนบางยี่ห้อ มีป้องกันโคโรน่าไวรัสด้วย
    แต่อย่างน้อยต้องป้องกันเชื้อพาโวไวรัสได้

เนื่องจากเชื้อโคโรน่าไวรัสเป็นแล้วรักษาหาย แต่ถ้าติดเชื้อพาโวไวรัส
    เปอร์เซนต์การตายสูงมาก โดยเฉพาะสัตว์สายพันธุ์ที่ไวต่อโรค
    และสัตว์ที่อ่อนแอ หรือสัตว์ที่เป็นพยาธิร่วมด้วย เช่นพยาธิปากขอ
    หรือพยาธิไส้เดือน การฉีดวัคซีนป้องกันโรคนี้ เริ่มฉีดตั้งแต่สุนัขอายุได้
    45 วัน แต่ถ้าสุนัขอายุ 2 เดือนขึ้นไปแล้วมักฉีดใน รูปของวัคซีนรวม
    ที่ประกอบด้วย โรคลำไส้อักเสบ ไข้หัดสุนัข ตับอักเสบและโรคเลปโตสไปโรซีส
    (ฉี่หนู) อยู่ในเข็มเดียวกัน อยู่ในเข็มเดียวกัน แต่การฉีดนั้นต้องฉีด 2
    ครั้ง ห่างกัน 1เดือน

เพื่อกระตุ้นให้ภูมิคุ้มกันสูงเพียวพอที่จะป้องกันโรค
    และหลังจากนั้นฉีดปีละครั้ง
    นอกจากการทำวัคซีนแล้วการฆ่า เชื้อบริเวณคอก หรือกรงสัตว์เลี้ยง
    ช่วยควบคุมการแพร่โรคได้ แต่ต้องใช้น้ำยาฆ่าเชื้อที่มีส่วนผสมของสาร

?โซเดียม ไฮโปคลอไรท์?
    ซึ่งสารดังกล่าวมีอยู่ในน้ำยาซักผ้าขาว ?ไฮเตอร์?
    นั้นเอง อาจเทใส่ ฟอกกี้ แล้วฉีดพ่นกรง
    แล้วนำกรงไปตากแดดหรือใช้ราดบริเวณคอกได้ ส่วนยาฆ่าเชื้ออื่นๆเช่น
    ?เดทตอล ? หรือ ?แอลกอฮอล์?
    ไม่สามารถฆ่าเชื้อพาโวไวรัสได้
    สุนัขตัวที่เป็นโรคเมื่อถ่ายอุจจาระออกมาแล้ว เชื้ออยู่ได้นาน 5- 6 เดือน
    ในสิ่งแวดล้อมโดยที่เชื้อไม่ตาย
    เพราะนั้นไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมโรคนี้ถึงพบได้บ่อย พบได้ตลอดปี
    แต่ช่วงฤดูฝนพบบ่อยที่สุด เนื่องจากเชื้อกระจายได้ง่าย
    สาเหตุที่ทำให้โรคนี้ติดต่อและระบาดได้ ทั่วไปคือ
    ?สุนัขจนจัด? และ ?สัตว์อายุมาก? ที่เป็นแหล่งอมโรค
    คือมีเชื้อในร่างกาย แต่ไม่แสดงอาการของโรค
    เนื่องจากทนต่อโรคมากกว่าลูกสุนัข
    บางครั้งพบว่าการที่สุนัขบางตัวชอบเลียรองเท้า ก็สามารถเกิดโรคได้
    ทั้งที่ไม่เคยออกนอกบ้านเลย เนื่องจากเจ้าของเดินไปเหยียบย่ำที่ต่างๆ
    อาจมีเชื้อปนเปื้อนอยู่
  • ลองเอาน้ำอุ่นมาบดกับใบฝรั่งอ่อนป้อนเช้าเย็นไม่กี่วันหายครับของเราเคยเป็นมีผู้เฒ่าผู้แก่บอกไว้ได้ผลดี
  • :062:ยังไง กฌเเล้ว เเต่ ขอไห้ น้อง หมาของคุณพิม หายไวไว เเละ กลับมาเเข็งเเรงไวไว นะครับ ผมเอาจัย ช่วยครับ สู้ๆ
  • หมาป่วยอยู่หมอไม่ทำวัคซีนให้ครับ
  • ขอบคุณนะค่ะ ถาม คุณ axe นะค่ะ หมอไม่บอกนะค่ะ ว่าไว้หายป่วยแล้วค่อยมาทำ แต่หมอบอก 2เดือนทำได้ ก็งงเหมือนกันค่ะ และขอบคุณทุกกำลังใจที่มีให้นะค่ะ
  • ภาพนี้ น้องพิมกำลังให้ น้ำเกลือแบบใต้ผิวน้องหมาค่ะ ทำตามคำแนะนำของพี่ Uzi นะค่ะ(ขอบคุณค่ะ) พี่ชายเป็นคนทิ่มเข็ม สงสารมากๆๆเลยค่ะ
    ไฟล์แนบ
    2225.jpg 72K
  • ผมว่าถึงขนาดต้องเติมน้ำเกลือเองเปลียนหมอเลยดีกว่าจะ จะเป็นกำลังใจให้เองคนคับ ขอให้น้องหมาหายไวๆนะจะ:024:
  • สู้ๆครับขอให้หายไวๆนะครับ
    ^__^
  • ขอให้รักษาให้หายไวไวนะครับ....

ทราบเลยความรู้สึกเป็นเช่นไร เพราะที่บ้านเคยมีอาการนี้แทบทั้งคอก แต่รักษาไม่ทัน กับไม่หายขาด

รักษาให้หายแต่เนิ่นๆนะครับ... โชคดีนะหมาน้อย (ดูละอายุพอๆกับพิทผมตอนนี้เลย)

เกือบลืมไป ถ้าหายเเล้วดูแลเรื่องอาหารด้วยนะครับ อาหารดีๆน่าจะช่วยทำให้แข็งแรงและอายุยืนได้ครับ
  • ดูแลเจ้าstromดีๆนะจ๊ะ พี่วิชและกลุ่มพิทระยองจะเป็นกำลังใจให้ดูแลมันให้ถึงที่สุดนะ พี่มั่นใจว่าเจ้าstromมันต้องหาย เพราะพิทบูลมันเข้มแข็งมาก ถ้ามีปัญหาอะไรเร่งด่วนโทรปรึกษาพี่ได้หรือพวกพี่ๆกลุ่มพิทระยองได้ตลอดเวลา 087-1322345 P' วิช ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้นยังไงก็โทรมาแล้วกันนะ หรือถ้ารู้จัก:ร้านหมอเสกสรร:อยู่แถวโรงแรมระยองออร์คิด หมอคนนี้เก่ง หมาพี่เคยเป็นลำไส้ก็ได้หมอคนนี้คอยดูแลจนหาย ***ขอให้เจ้าstromหายป่วยไวๆนะ
  • ประธานวิช คลีนิคที่น้องเค้าไปไม่ได้ความเลยว่ะ ตรวจแล้วยังไม่รู้อีกว่าหมาเป็นไร ที่ใหนที่เค้า ตรวจ พาโว ได้บอกน้องเค้าที น่า สงสารนะ น้องพิมเค้าห่วงหมาเค้ามากเลย หมามีอาการ กินอะไรไม่ได้อ้วกตลอดเลย แล้วเริ่มถ่ายเหลว บวกมีกลิ่นเหม็นคาวด้วย ผมเลย บอกน้องว่ามีโอกาสเป็นลำไส้นะ ยังไงให้น้ำเกลือก่อนแล้วกัน เพราะหมาเป็นแบบนี้มา 2..3.. วันแล้ว.............. ให้กำลังใจละกัน รักษา เค้าให้ถึงที่สุดละกัน พิม ตอนนี้ถ้าแยกหมาตัวอื่นได้ก็แยกเลยนะ เผื่อเป็นลำไส้จะได้ ควบคุมพื้นที่ติดเชื้อได้
  • หมออะไรใจร้ายมากทำกับหมาชะหากไม่รู้ก็บอกไม่รู้ไม่มีใครว่าหรอก แล้วก็เปรียนคนใหม่ก็แค้นั้นคิดแต่จะเอาเงินเดียวหมาตายก่อนคิดแล้วเส้าแทนน้องเขาขอรับ:o014::o005:
  • ลืมบอกไปโรงบาลสัตว์ออนนุชแถววัดแม่นากนะดีครับผมเคยพาหมาไปเขาตรวดทีเดียวรู้เลยว่าหมาท้องเทียมและเป็นโลคโลหิดจาง แต่ค้ารักษาอาจแพงหนอยแถวออนนุชนี้แพงครับ เป็นอีกหนึงกำลังใจครับ:062:น้องหมาต้องหาย
  • กุชชี่..ตัวที่ใหม่เลี้ยง ตอนเพิ่งได้มา 2 วันก็เป็น กินข้าวไม่ได้
    ต้องให้นำกลือใต้ผิวหนัง..กินน้ำไม่ได้แม้แต่หยดเดียว ใจจะขาด แต่อีกอย่างหนึ่งคือ กำลังใจของเราต้องดีด้วย
    ใหม่ใช้วิธีคุยกับกุชชี่....อยู่กับกุชชี่ให้ได้มากที่สุด....ใหม่มีความรู้สึกว่า เค้าบอกตัวเค้าเองให้สู้ เพื่อที่จะได้อยู่กับเรา (เลี้ยงหมามากไม่รู้คิดไปเองหรือป่าว) เป็นอาทิตย์กว่าๆ เลยค่ะ ที่กุชชี่ต้องต่อสู้กับความเจ็บปวดที่บอกไม่ได้...ใหม่ก็ต้องต่อสู้กับการให้กำลังใจตัวเอง
    แต่ถ้าน้องหมาของพิมไม่ได้ติดเชื้อในกลุ่มที่รุนแรง..ก็มีโอกาสที่จะหายได้เหมือนกุชชี่นะ แต่คุณหมอที่กุชชี่ฝากไข้ด้วยเป็นคุณหมอผู้หญิง ค่อนข้างเป็นคนละเอียดอ่อน ไม่เคยละสายตาเลย เป็นไปได้ พิมลองเอาน้องหมาไปฝากไว้ที่ร้านที่พิมไว้ใจสิคะ อยู่ใกล้หมอดีกว่า เพราะเค้าจะให้น้ำเกลือและฉีดยาฆ่าเชื้อได้สะดวกกว่า....แต่เอาน่า...เดี๋ยวน้องหมาก้ต้องหายกุชชี่แสนสาหัสแทบจะตายยังหายเลย ขอให้เจอคุณหมอที่รักสัตว์จริงๆนะ...แต่เรื่องของวัคซีนน่ะ...น้องหมาต้องหายดีก่อนนะหายขาดก่อนนะ หมอถึงทำวัคซีนให้
    เอาเป็นว่า..อาการเหมือนกุชชี่เป๊ะ..โทรมาคุยกับใหม่ได้นะ เรื่องการปฏิบัติตัวกับหมาป่วยลำไส้..เพราะเจอมาแล้ว สาหัสมากๆ ด้วย
    ขอให้ผ่านมันไปได้ไวๆนะ...ถ้ามันสามารถหายขาดได้...เราจุรู้สึกถึงความหมายในแววตาของมันว่ามันรักเรา..ผู้ช่วยชีวิตมัน ...มากกแค่ไหน
    เบอร์บ้านใหม่ (036-613541)
  • เห็นน้องอยากได้หมามาเลี้ยง ประกาศอยู่ แต่พอได้มา เห็นเป็นหมาถูกๆ เลยรีบเอา ซวยไปเลยนะน้อง ได้มาถูกๆแต่มาโดนค่ายาแพงกว่าค่าตัวหมาอีก น่าสงสารน้องจริงๆครับ
    เอามาจากไหนเหรอครับ
  • ลองพาไปหาหมอที่อื่นเลยครับ ไม่ต้องไปที่หมดที่นั่นแล้วครับ
    แต่ก็คิดว่าถ้าอาการไม่ดีขึ้นภายใน 1- 2 วันรีบพาไปหาหมอที่ดี ๆ เร็วที่สุดเลยครับ
    อ่อลืมไปว่า บ้านอยู่แถวไหนครับ จะได้ช่วยกันแนะนำคลีนิคดี ๆ ครับ
  • ลำไส้อักเสบเกิดจากหลายสาเหตุครับ
    ในลูกสุนัข สาเหตุเป็นได้มีดังนี้
    1. เกิดจากการติดเชื้อParvo virus
    2.เกิดจากการติดเชื้อ Corona virus
    3.เกิดจาการติดเชื้อ Rota virus
    4.เกิดจากเชื้อ E.coli
    5.เกิดจากเชื้อ Coccidia
    6. เกิดจากเชื้อ Clostridium sp. เป็นต้น

ดังนั้นการตรวจเบื้องต้นคงระบุงได้แต่เพียงว่าเป็นลำไส้อักเสบเท่านนั้น นั้นครับ

การรักษาพวกไวรัสได้แต่เพียงพยุงอาการ แต่ถ้าเป็นแบคทีเรียหรือโปรโตซัวมียารักษา

สุนัขว่าไม่สบาย หมอจะไม่แนะนำให้ฉีดวัคซีนครับ

หมอ พิทบูล
  • วันนี้อาการเป็นไงมั่งครับน้องพิมพ์ บอกด้วย อย่าให้เค้ากินอะไรทั้งสิ้นจนกว่าเค้าจะหยุดถ่ายนะ
  • เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
    น้องหมาเราก็พึ่งหายเป็นโรคเดียวกันเลย
    หมอฉีดยา+ป้อนยา 2วันก็หายค่ะ
    สู้ๆๆนะค่ะ
    -*-
  • ถ้าคืบหน้ายังไงก็ Up กันด้วยนะคับ......จะคอยติดตาม....สู้โว๊ย!!...
  • โรคนี้เป็นไม่ถึงกับตายนะครับ ขอเพียงเจ้าของมีเวลาให้เค้า น้ำเกลือให้ไว้เรื่อยๆก็จะดีนะครับ

โรคนี้เอาอยู่ครับ ไม่ยากส์ ขอเพียงมีเวลา

น้าอู น้องเค้าให้มันทานยาตัวไหนอยู่ เผื่อช่วยเสริมได้
  • ขอให้หมาน้อยหายไวๆนะครับ
  • ตอนนี้ น้องพิมให้ยาที่หมอให้มาค่ะ (ไม่รู้แก้อะไรหมอไม่ได้บอกค่ะ) เป็นยาเม็ด ให้กินก่อนอาหาร ครึ่งเม็ด เช้าเย็น
    น้องหมาเฝ้าดูอาการก็ไม่ถ่ายนะค่ะ แต่ต้องรอถามพี่ชายว่าเช้านี้ถ่ายเป็นก้อนหรือเหลว พอดีมาโรงเรียน
    ไม่มีเวลาค่ะก็ตกเป็นหน้าที่ของพี่ชาย

อาการของสุนัขวันนี้ นะค่ะ
    เค้าเหมือนอยากกินอาหาร พอกินไปได้ประมาณ 3-4 g โดยประมาณนะค่ะ รอประมาณ 4-5นาที ก็อาเจรียน
    แต่น้องหมาเค้ายังเดินได้นะค่ะ เดินสำรวจรอบๆๆบ้าน (บริเวณด้านนอกบ้านค่ะ เป็นสวนย่อม) บางครั้งก็เดินตาม น้องพิมค่ะ
    แต่เดินไม่ค่อยเเข็ง บางครั้งก็กระดิกหาง วิ่งหาเราค่ะ ตอนนี้น้องหมาก็อาการทรงๆ ก็อ้วกบ้างถ้ากินน้ำ กินอาหาร แต่ก็พยายาม
    ป้อนน้ำให้กินครั้งละประมาณ1ช้อนชา 3-4 ครั้งต่อวัน หรือไม่งั้น น้องหมาเค้าจะกินเอง แต่เค้ากินเยอะมั้งค่ะก็อ้วกในเวลาต่อมา

ขอบคุณทุกกำลังใจ และความคิดเห็นนะค่ะ น้องพิมก็จะพยายามสู้เพื่อน้องหมาต่อไป จนเค้าจะสิ้นลมสุดท้ายก็ตามค่ะ(สัญญานะค่ะว่าจะไม่ทิ้งน้องหมาค่ะ)เพราะรักมาก

วันนี้มารายงานอาการป่วยของน้องหมา(Storm)แค่นี้ก่อนนะค่ะ ต้องรีบไปเรียนก่อน เพราะแอบใช่คอมโรงเรียนค่ะ
  • เห็นน้องอยากได้หมามาเลี้ยง ประกาศอยู่ แต่พอได้มา เห็นเป็นหมาถูกๆ เลยรีบเอา ซวยไปเลยนะน้อง ได้มาถูกๆแต่มาโดนค่ายาแพงกว่าค่าตัวหมาอีก น่าสงสารน้องจริงๆครับ
    เอามาจากไหนเหรอครับ

ตอบพี่ผีนะค่ะ!!!! น้องพิมไม่ได้ซื้อมาค่ะ ถ้าซื้อคงไม่ใช้ราคา2-3พันหลอกนะค่ะ คงต้องซื้อราคา5000บาท
    พอดีน้องไม่มีตังค์เพราะยังเรียนอยู่ ตอนเเรกโทรไปถามซื้อค่ะ แต่เงินไม่พอ เค้าเลยสงสาร น้องพิม ก็เลยยกให้มาเลยค่ะ
    ขอไม่เอ่ยนะค่ะว่าเอามาจากไหน แต่ที่รู้เค้าก็เป็นคนดีนะค่ะ(ใจดีด้วย) แต่น้องหมาอาจจะป่วยพอดี ด้วยความที่ไม่ทันได้รู้ค่ะ
  • เจอหม้อไงเลยฟรี ถ้าเป็นหำอย่าหวัง
  • ขอเป็นกำลังใจให้สู้ไหวนะครับ

มันช่างแตกต่างกันเหลือเกิน
    คนบางคนสู้แทบตาย เพื่อที่จะได้เลี้ยง ยอมทนลำบากเพื่อให้หมารอด
    แต่บางคนหมาไม่ได้เป็นอะไรแม้แต่น้อย แค่อ่านข่าวพิทกัดคน ก็ใจดำทิ้งมันได้ลงเสียแล้ว

ขอให้ไอ่พวกเลี้ยงตามกระแส เห่อเป็นพักๆ เอาเปรียบหมา และชอบทิ้งหมา จงโดนแฟนทิ้งและอย่าสมหวังในความรัก ตลอดไป เพี้ยงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง :030:
  • สุนัขที่ไม่แข็งแรง หรือป่วยอยู่
    โดยทั่วไป หมอจะไม่ทำวัคซีนให้นะครับ
    อย่าลืมว่า วัคซีน ก้อคือเชื้อโรค ที่อ่อนแอ แล้วนั่นเอง
    หมาบางตัว ที่ร่างกายแข็งแรง ให้วัคซีน กลับ มาบ้าน บางทียังนอนซมเลยครับ
    คิดว่าหมอก้อทำ ถูกต้องแล้วครับ...
  • คนที่แบ่งลูกหมาให้น้องเค้ามาเลี้ยงเป็นผู้หญิงครับ
  • เป็นกำลังใจให้ครับ ของผมก้อเป็นลำใส้อักเสบครับ ตอนอายุได้ 5เดือน ( ตอนนี้ จะ 9เดือนแล้ว ) พาไปหาหมอให้น้ำเกลืออยู่ 3 วัน ให้ ยาปฎิชีวนะ 5-6 วันได้ มันหายครับ ตอนแรก ก้อมาถามในบอร์ด นี่แหละ ได้รับกำลังใจมากมาย เพราะว่ามีคนช่วยให้ข้อมูลเพียบ แต่ไม่ว่าอย่างไร เชื่อผมได้เลยว่าหายแน่นอนครับ เหมือนที่หลายๆคนพูดว่า พิทบูล มันอดทน แข็งแรง ไม่ตายง่ายๆครับ ของผม ซึมอยู่ 2-3 วัน จากนั้นก้ออาการดีขึ้น จนหายได้ ขอให้โชคดีนะครับ
  • ขอบคุณ พี่มารค์ นะค่ะ(สำหรับกำลังใจค่ะ)
    น้องหมาของ พี่มารค์ สวยมากๆเลย
    วันนั้น น้องได้เปิดดูช่อง 3 เห็นพี่มารค์ กับ คุณอา สรยุทธ และน้องหมา ในทีวีด้วยค่ะ
    ชอบน้องหมาพี่มากเลย สวยดี+น่ารัก
  • ล้องดูๆเขาไปก่อนนะอย่าไปทุกมาก เอาใจชวยอีกครั้งแล้วกัน:o045:
  • พี่ๆค่ะ อาการน้องหมาตอนนี้ ก็ยังคล้ายๆอาการเดิมๆๆ
    เช่น..
    อยากกินอาหารแต่กินไป อ้วก ค่ะ
    อยากกินน้ำ แต่พอกินไป อ้วก ค่ะ
    วันนี้ไม่เห็นถ่ายมาเลยค่ะ ไม่ว่าเป็นก้อนหรือ เหลวๆๆ
    และน้องหมาก็ยังเดินไหวนะค่ะ แต่เห็นว่าโทรมชัดเลยค่ะ
    ยังกระดิกหาง และบางครั้งวิ้งตามเราด้วย

พี่ค่ะ อยากถามว่า อาการแบบนี้ พอจะมีโรคอื่นอีกมั้ยค่ะ เพราะหมอที่ไปหา ไม่ชี้ชัดว่าเป็นอะไร

แล้วน้องพิมรอดูอาการอีก2-3วัน ว่าจะพาไปหาหมอ ดูอีกทีค่ะ แต่ไม่รู้จะไปหาคนไหม่ หรือ คนเดิม
  • หวัดดีครับ '' นู๋พิม '' :033:
    พี่ๆกลุ่มระยองเป็นกำลังใจให้นะครับ :039:
    รู้สึกประทับใจนู๋พิมมากเลย ดูแลเอาใจใส่น้องหมาเต็มที่
    พี่ว่านู๋พิมลองพาน้องหมามาให้หมอเสกตรวจดีกว่านะ(ของพี่ๆในกลุ่มก็จบที่หมอคนนี้แหละ)
    หรือฝากน้องหมาไว้ที่คลีนิคเลย ให้หมอดูแลใกล้ชิดนิดนึง (จากที่อ่าน ดูจะเป็นหนักเหมือนกัน นะ)

สู้ๆ :062: เป็นกำลังใจให้ครับ :015:
  • หมาพี้ก็เคียเป็นแถมมีไข่ด้วย และต่อนนั้นหมอก็ให้กินแค่อย่าตานเชือและอย่าแก้ไข่สำหลับเด็กในปริมาร 1.4cc และ0.7cc แค้ 3 วัน เช้า เย็น ก็หายกับมาวิงเหมือนเดีมแต่สำคันตรงอาหารเป็นอาหารเหลว และน้ำสะอาด เกือแร่บ้างๆ แต่อย่างไรก็ตามขอให้อดทนนิดหนึ่ง หากน้องหมาหายก็จะไม่เป็นอะไรอีก สู้ๆสู้ตาย:062:
  • น้องพิมครับ พี่ว่าตอนนี้น้องพิมอย่าเพื่งให้น้องหมาทานอะไรเลยครับ ให้แค่น้ำเกลือทางเส้นเลือดดีกว่า ยิ่งเราให้มันกินโน้นกินนี่จะทำให้ลำไส้ยิ่งต้องทำงานหนัก เนื่องจากตอนนี้ลำไส้มันอักเสบ ยิ่งเราไปทำให้ลำไส้ทำงานหนักอีกจะยิ่งไปกันใหญ่ ถ้าน้องพิมรู้จักโรงแรมระยองออร์คิด แถวๆนั้นจะมีร้านหมอที่ชื่อ"หมอเสก" หมอคนนี้เก่ง แถมใจดีด้วย ถ้าน้องพิมพาไปหาหมอคนนี้ได้พี่ว่าน่าจะดีกว่ารอดูอาการนะค๊ะ ถ้าเป็นลำไส้ การรอดูอาการอยู่ที่บ้านอาจจะเป็นการที่สายเกินไป เนื่องจากโรคลำไส้มีอาการที่เฉียบพลันมาก กลัวว่าจะสายไปเสี่ก่อน ถ้ายังรอดูอาการอยู่ ถ้าไม่รู้จักร้านโทรมาถามพี่ได้ 087-1322345 พี่วิช , 086-7044744 พี่อ๋อย ,080-6350909 พี่ติ่ง
  • 086-7044744 พี่อ๋อย ผิดๆๆๆๆๆๆนะครับ
  • 083-7044744 พี่อ๋อย ::030:
  • เห็นด้วยกับพี่ผีนะคะ เพราะว่า ตอนหมาของใหม่เป็น..น้ำแม้แต่หยดเดียวก้ห้ามค่ะ
    บอกตรงๆว่าเจ้าของใจจะขาด
    แต่มันก๋หายนะคะ
    ลองดู
    สู้ๆ

แอทมิทไว้กะคุณหมอเลยค่ะ...ใกล้หมอหน่อยปลอดภัยดีค่ะ
  • ไปตรวจกับหมอคนใหม่ดีกว่าครับ
  • เป็นกำลังใจให้นะคับ เย็นนี้ลองไปหาหมอเสกดีกว่า พี่ว่าเค้ารักษาดีนะ พิทระยองส่วนมากรักษากันที่นี่คับ สู้ ๆ มีอะไรปรีกษาได้นะครับ 086-0035287 พี่จ่าเจ๋ง
  • อย่ารอช้า ยิ่งนานวัน ความอดทนมันก็น้อยลงเรื่อย

อย่ารอเลยครับน้องพิมพ์ มันไม่มีปฏิหารย์ง่ายๆ แน่

ถ้าหมอสรุปอาการไม่ได้เนี่ย ต้องเปลี่ยนหมอได้แล้ว

ไปหาหมอที่ พี่ อ๋อย เค้าพาไปน่าจะดีมีประสบการณ์สูง
  • หมาเราพันธุ์พิทบูล ชื่อเสือ เมื่อเสืออายุได้เดือนเศษก็เป็นโรคพยาธิในเม็ดเลือด เราตกใจมาก
    พอหายจากเป็นพยาธิในเม็ดเลือดแล้ว อายูได้2เดือนเศษก็เป็นลำไส้อักเสบเลย
    แต่มันก็ร่าเริงได้ตามปกติ
    (เมื่อเสืออายุได้2เดือนหมอที่โรงพยาบาลสัตว์กรุงเทพกระบี่บอกว่าให้หายโรคพยาธิในเม็ดเลือดก่อน จึงฉีดวัคซีนได้ เราก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าทำไมไม่ป้องกันไว้ก่อน)
    ตอนเป็นลำไส้อักเสบเข้าโรงพยาบาล วันที่ 30 พ.ค.52
    (หมอปราโมชญ์)บอกว่าโอกาสรอด10%เรากับพี่นั่งร้องไห้กัน2คน แต่เวลาเข้าไปเยี่ยมมันก็กระดิกหางตลอด
    ทำเหมือนว่ามันสบายดี หมอบอกว่าให้ผ่าน3วันไปก่อน โอกาสรอดก็เพิ่มสูงขึ้น พอผ่านไป3วันก็พากลับบ้าน
    คืนนั้นเสือก็ถ่ายเหลวแล้วมีกลิ่นเหม็นมาก ตอนนั้นกลัวมันจะช็อค แต่แล้วอาการของมันก็ดีขึ้นเรื่อยๆ
    นี้ก็8วันแล้วนับจากวันป่วย ขอให้อาการเสือหายเป็นปกติด้วย....สาธุ
  • :013::013::013::013::013::013::013::013::013::013:
    :013::013::013::013::013::013:
    :013::013::013::013::013::013::013::013::013::013::013:
  • ตอนนี้สุนัขของเราเป็นโรคลำไส้อักเสบค่ะ เป็นหมาพันธ์ปอมขาว ตัวผู้ อายุ 2เดือน
    ตอนนี้ไม่ได้ให้กินอาหารแล้ว เพราะกินไปแล้วอาเจียน กินน้ำปุ้ปซักพักก้อาเจียนเลย ดูไม่มีแรง
    เป็นโรคลำไส้อักเสบแบบแรงมาก แล้วอุจระเป็นมูกเหนียวๆไม่ถึงกับเหลวเปนน้ำมาก อาการหน้าาเป็นห่วงมากเลย ยังเลี้ยงไม่ถึง1อาทิตเลยค่ะ ยังฉีดวัคซีนไม่ได้ด้วย ตอนนี้พยายามรักษาเต็มที่ จะมีโอกาดรอดบ้างมั้ยคะ เครียดมากเลย
  • ของเราเป็นพาโว หมอบอกว่าต้องเอามาให้น้ำเกลือวันละ 500 บาท อย่างต่ำ 2 อาทิตย์ และเจ้าของต้องมานั่งจับเองด้วย
  • หมาเราพันธ์พิดบลู อายุประมาณ 2 เดือน เป็นลำไส้อักเสบ มา1 อาทิตย์ แล้วยังไม่ตายแต่ก็ปางตาย เขาอดทนมาก ใจสู้สุด ๆ เขาจะรอดไหม ถ้ารอดแล้วต้องพักฟื้นอย่างไร...
  • หมาเราAlaskanพึ่ง3เดือนไปตรวจเจอเชื้อParvo virus , Corona virusแต่เขาไม่ถ่ายเป็นเลือดน่ะซึมเบื่ิออาหารหมอต้องให้นำ้เกลือกับฉีดยาร่วมกันพึ่งเริ่มเป็นเมื่อวานนอนไม่หลับเลยเป็นห่วงเขามากๆ(ชื่อแมนยู)แต่พยายามรักษาแมนยูเต็มที่รักเขามากๆเขาจะรอดไหมตอนนี้เครียดมาก