ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กิจกรรมเดือนเมษายน
  • image

ถ้าผมเป็น รัฐบาล จะส่งเสริมให้คนปลูกต้นไม้นี้ให้ทั่วประเทศครับ

ต้นคูณ ต้นไม้ไทยที่ถูกลืม ดอกคูณ สีเหลืองสดใส สวยงาม และจะออกดอกเต็มต้นในหน้าแล้ง ถ้าเปรียบความงดงามก็คงไม่แพ้ ดอกซากุระของ ญี่ปุ่นเลยสักนิด เมื่อวานขับรถไปต่างจังหวัดเพื่อรำลึกถึงบรรพบุรุษ ขากลับเห็นต้นดอกคูณบานเต็มต้นอยู่ข้างทาง มันช่างสวยงามเสียนี่กระไร ลองจินตนาการเล่นๆ ถ้าตลอดสองฝั่งเส้นทางมีต้นคูณขึ้นเรียงรายและออกดอกบานสพรั่งไปทั่วทั้งสองฝั่นถนน ชนิดที่ยาวสุดลูกหูลูกตา มันคงจะสวยงามตรึงตราได้ตลอดการเดินทาง

รัดทะบวม กู้เงิน 2.2 ล้านล้านบาท ทำคนไทยเป็นหนี้ไปอีก 50 ปี ดอกเบี้ยรวมต้น 5 ล้านล้านบาท เป็นหนี้กันยันลูกหลาน มีแต่โครงการผลาญเงิน แต่ไม่มีใครคิดหาเงินเข้าประเทศบ้าง เรื่องง่ายลงทุนไม่มากแต่คิดกันไม่เป็น อยากส่งเสริมการท่องเที่ยว แต่ไม่เคยคิดจะสร้างแหล่งท่องเที่ยว ลำพังดอกทานตะวันที่ปลูกพื้นที่ไม่กี่ไร่ริมถนนเกษตรนวมินทร์ ยังมีคนขับรถไปดูเพียบ ถ้าเราส่งเสริมให้คนปลูกต้นคูณให้เต็มประเทศ ก็อาจจะมีเงินจากคนขนเงินต่างประเทศมาบ้านเรา มาช่วยเราผ่อนหนี้ก็เป็นได้นะ ฮ่าๆๆ

สงสัยอากาศร้อนทำผมเพ้อเจ้อ แต่ร้อนนี้ มีเพื่อนผมพาครอบครัว บินไปดูดอกซากุระบานที่ญี่ปุ่นกันหลายคน แต่ทำไมไม่มีใครคิดที่จะ พาชาวต่างประเทศมาดู วันดอกคูณบาน ที่เมืองไทยกันบ้างหนอ ........

หมายเหตุ
    ใครเจอดอกคูณสวยๆ ช่วยถ่ายรูปส่งมาให้หน่อยครับ ภาพของใครประทับใจผมจะมีรางวัลให้ :-D
    ไฟล์แนบ
    ดอกคูณ.jpg 181K
  • พี่ เอาต้น ตะแบก ด้วยดิ ดอกสีม่วง สวยดี เหมือนกันนะ ครับ ไม้ไทย
  • เอามาเลย ทุกดอก ใครถ่ายมาแล้วสวยน่าประทับใจ ได้หมดครับ
    แต่มีข้อแม้ต้อง เป็นในประเทศไทย และระบุสถานที่มาด้วย
    ภาพไหนประทับใจ มีรางวัลครับ :036:
  • พี่มาร์คครับ ขับรถมาเที่ยว ขอนแก่น สิครับ ต้นดอกคูณ เพียบเลยครับ ตั้งแต่ปากทางขอนแก่นเลยครับ
    :033:
  • หาเหตุให้หน่อย ฮ่าๆๆ
  • ไปกินข้าวกับ อ.เพิ่ม มั้ยพี่
  • น่าสนอยู่ แต่สงกรานต์นี้ เฝ้าบ้าน อาทิตย์หน้าชิงลงมือพาพนักงานไปเที่ยวเกาะเสม็ดก่อนเลย 55
  • งั้นเอาใว้ค่อยส่งข่าวกันครับผม
  • จัดกิจกรรมหาเหตุให้หน่อย วิซ่าจะได้ผ่านง่ายๆ ฮ่าๆๆ
  • รับทราบ รับปฏิบัติ ครับ ขอประชุมกันนิดส์นึ่งครับ น่าจะเป็นข่าวดีนะครับเนี้ย อิ อิ :-D
  • image

จากน้องติ๊ก Kanyaphat ส่งมาให้นะครับ

ภาพดอกไม้เหลืองอร่ามริมสองข้างทาง จากท่าวังผา จ.น่านครับ
    ผมมั่นใจว่า เมืองไทยยังมีสถานที่สวยงามน่าท่องเที่ยวอีกเยอะเลย
    ถ้ารัดทะบานประชาสัมพันธ์ดีๆ พัฒนาเป็นแหล่งท่องเที่ยวได้สบายๆ
    แค่สร้างระบบสาธารณูประโภค อำนวยความสะดวกและมีความปลอดภัย
    เราไม่ต้องเที่ยวไกลถึงต่างประเทศ แค่ในไทยก็ไปไม่หมดแล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    7140_492105084171771_633181377_n.jpg 180K
  • :021: ของสวยๆงามๆบ้านเราเยอะ มาก แต่ ผู้คนให้ความสำคัญ กันน้อยมาก ดูดิ สวย ก่า ซากุระอีกกก
  • ขอนแก่นบานจนโรยหมดแล้วครับ เลยมีแต่ประมานนี้ครับ ดอกคูณ+ดอกกัลปพฤกษ์

ถนนตัดไหม่ ข้างมหาวิทยาลัยขอนแก่น

image
    ไฟล์แนบ
    ssDSCF5610.JPG 232K
    ssDSCF5610.JPG 232K
  • สุดยอดครับคุณมาร์ค กระทู้นี้เห็นด้วย ล้าน % ครับ :063: :063: :063:
  • มาแอ่วน่านบ้านผมก่ อิอิ