ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยตอบหน่อยครับ
  • คือผมกำลังจะซื้อพิทบูลใว้เฝ้าบ้านอะครับ มีบริเวน มีรั้ว ศึกษาหมดเเล้วครับ แต่ผมอยู่สตูลลำบากที่จะหาร้านอะครับ ใกล้ๆกับหาดใหญ่ ผมเลยอยากรู้ว่ามีฟาร์ม หรือร้านขายไหมครับ ที่ราคาไม่แพง ขอบคุนครับ
  • ขอถามอีกทีครับ สรุปคือคุณจะหาพิตไว้เฝ้าบ้านใช่ไหมครับ ? ถ้าใช่คุณผิดแล้วครับ ยังมีอีกหลายสายพันธุ์ที่รอหาบ้านในพันทิพเยอะแยะครับ พิตมันเอาไว้อีกจุดประสงค์นึงครับ ขอโทษด้วยบางคําอาจจะดูสาระแนไปแต่มันคือข้อเท็จจริงครับ
  • ผิดอย่างแรงที่คิดอยากได้พิตไปเฝ้าบ้าน แนะนำเป็นล็อตครับเหมาะอย่างแรง
  • ผมว่ามันก้ทำได้นะครับ มันอยู่ที่การสอน ช่วยตอบร้านหน่อยนะคับ
  • ผมไปอ่านกระทู้อื่นๆ เค้าก้บอกว่าพิทเฝ้าบ้านดีครับ จากคุน ghost
  • ถ้าความตั้งใจจริง จะเอาไว้เฝ้าบ้าน เปลี่ยนสายพันธุ์เถอะครับ ยังทัน
  • ทำไมเหรอครับ
  • มีวัตถุประสงที่ซื้อคือ ชอบส่วนตัว เฝ้าบ้านแล้วก้เป็นเพื่อนคับ
  • พิทบลูส่วนใหญ่ที่เจอ ไม่ค่อยคุกับคน อาจจากสภาพการเลี้ยง แต่มันได้ชื่อและหน้าตา คนเลยไม่ค่อยกล้า แต่ถ้าผู้ที่หวังในทรัพย์สินของคุณ เข้ารู้พอ มันจะเป็นข้อเสียในทันที พิทบลูเข้ากับคนง่ายครับ
  • แต่ถ้าโชคดี อาจเจอตัวที่ไม่เอาคนอื่น ก็โชคดีสำหรับเฝ้าบ้านไป เพราะมันดุจริงๆ
  • พี่เจมครับ แล้วผมจะหาซื้อได้ที่ไหนคับ ราคาไม่แพงมากผมอยู่สตูลติดกับสงขลาแต่มีร้านสั่งมันแพงมากมันไม่ได้เป็นร้านที่เลี้ยงเองอะคับ พี่พอรุ้้จักใครบ้างมั้ยคับ

• พิตที่บ้านผมส่ายหางเลยแหละกับคนอะครับ จะดุกับคนต่อเมื่อ มาแบบว่าแกล้งตบไหล่ผมไรประมาณนี้
    คุณจะเฝ้าบ้านไม่เป็นไรหรอกนะครับ เพียงแต่คุณต้องเข้าใจนะว่านิสัยเฝ้าบ้านมันไม่ได้อยู่ในสายเลือดเหมือนพวกร็อตไวเลอร์ ผมถามหน่อยครับ ถ้าคุณซื้อไปแล้ว แล้วมันไม่สามารคเฝ้าบ้านได้คุณจะทํายังไงกับมันครับ?
    ผมแค่เตือนไว้ว่ามันอาจจะไม่เป็นอย่างที่คุณคาดหวังไว้ก็ได้นะครับแค่ไม่อยากเห็นพิตโดนทิ้งทีหลังอะครับ
  • ลองบอกความต้องการคราวๆมาก่อนครับ เล็กใหญ่ อ้วน เตี้ย ล่ำ คนขายในเว็บมีเยอะ เขาจะได้เสนอถูกครับ ให้ดี ราคาที่ต้องการไปเลยครับ
  • http://www.facebook.com/leonhelmet#!/golfy.doo1?fref=ts
    อยู่ใต้นี่เอาลิ้งค์นี่ไปคนนี้ชื่อกอลฟ์อยู่ทุ่งสง นครศรี น่าจะขับมารับง่ายกว่านะจ๊ะ แต่ขออ่านข้อมูลให้เยอะๆนะครับสําหรับเรื่องราวเกี่ยวกับพิต
  • พีตมีรูปร่าง สีสันหลายแบบคับ ลองดูก่อนว่าชอบแบบใหน แต่ถ้าจะซื้อ รอดูในเว็ปนี้แหละ มีออกมาเลยๆ ครับ หมาต้องการจะเลี้ยงควรรู้สึกถูกชะตาเหมือนมีพรมลิขิตต่อกันแต่ชาติปางก่อน ไม่ใช่อะไรหรอกที่พูดมา กลัวว่าใจร้อนอยากได้ปู๋บปั๋บ พอศึกษาไปเรื่อยๆ เห็นแบบนู้นแบบนี้แล้วจะเสียใจภายหลัง สงสารมัน เพราะมันค่อนข้างเลี้ยงยาก และต้องการการสอนและเอาใจใส่มากกว่าทั่วๆไป ไม่งั้นคงไม่มีการห้ามเลี้ยงในหลายๆประเทศครับ
  • ก่อนจะซื้อหมามาเลี้ยงสักตัว ลองตั้งคำถามนี้กับตนเองก่อน

เราชอบหมาพันธ์อะไร ?
    เราชอบมันเพราะอะไร ?
    เรามีงบประมาณเท่าไร ?
    เราควรหาซื้อจากที่ไหน ?
    เรามีความสามารถพอที่จะดูแลมันได้ดีจริงหรือไม่ ?

ถ้าตอบคำถามเหล่านี้ได้ เราก็ไม่จำเป็นต้องรบกวนใครแล้ว เพราะมันแสดงว่าเราได้ศึกษามาจนรู้จริงแล้วว่า หมาพันธ์อะไรที่เหมาะกับเรา เราได้มาแล้วเราต้องการอะไรจากมัน แหล่งที่ควรหาซื้ออยู่ที่ไหน เหมาะสมกับงบประมาณเราหรือไม่ เมื่อได้มาแล้วเราสามารถดูแลมันจนหมดอายุขัยได้จริงหรือเปล่า

ที่สำคัญการจะซื้อหมามาเลี้ยงสักตัว เราควรเลือกจากแหล่งที่มีคุณภาพ เหมาะสมกับงบประมาณ แต่ไม่ใช่เลือกจากแหล่งใกล้บ้านครับ
  • พิทผมเฝ้าบ้านได้ดีเยี้ยม เวลาผมไม่อยู่บ้านมันจะดุมากไม่ว่ากับใคร

ใครสั่งมันก็ไม่ยอมเชื่อฟัง แต่เวลาผมอยู่บ้านมันก็ดุมากเหมือนเดิม แล้วคุณพร้อมรึยัง
  • ขอบคุณครับ ผมรู้หมดแล้วเหลือแต่แหล้งซื้อครับ
  • ผมเลี้ยงพิทบูลเพราะมันรักผมและผมรักมันพิสูจน์มาแล้วมันจะกัดลูกน้องผมเพียงเพราะเดินมาหาผมโดยไม่ให้เสียงและมันจะจำตลอดเวลาที่ลูกน้องผมมาหาทุกครั้งจนเราต้องคอยระวังมันตลอดเวลาimage
    ไฟล์แนบ
    เช็งเม้ง.jpg 152K
  • นี้คือความเห็นส่วนตัวนะครับผมว่า หมาพิทบูลเฝ้าบ้านดีก็เป็นพวกเรดโนสนะ ส่วนบูลลี่ไม่น่าใช่ มันใจดีเกินไป ผมว่าของผมนะ โจรมาน่าจะชวนโจรเข้าบ้านมากกว่า เห็นของตัวเองนะ พอใครมาข้างบ้านเห่าใหญ่เลย พอเขาเรียกชื่อหรือเขายืนเฉยๆ เริ่มเดินไปกระโดด โลดเต้นกับเขาแล้ว มันขี้เล่นเกินไป แต่ถ้าเรดโนสน่าจะดีกว่านะ หน้าตาหน้ากลัวกว่า แล้วแต่ตัดสินใจ แต่แนะตัวเดี่ยวจบครับ ถ้าหลายตัวปัญหาครับ ของผมปล่อยได้แต่ต้องอยู่ในสายตา เล่นกันได้แต่ต้องดู ไม่งั้นเอากันบ้างเหมือนกัน โดยเฉพาะเวลาได้กระดูกแล้วหน้าเขียวเข้าใส่เลย แล้วสู้กันทุกตัว ทั้งสาม หลายตัวเหนื่อยแน่ครับพิทพอโตแล้วสู้กันหมด ของผมกลางคืนผลัดกันปล่อย กลางวันอยู่กรง ทั้งหมด พิจรณาดูก็แล้วกันชอบแบบไหน ก็เอาแบบที่เราชอบ
  • จจริง ๆ หมาทุกตัวมันก็สามารถเฝ้าบ้านได้ทุกสายพันธุ์นะครับไม่เว้นแต่ปอมหรือชิวาว่า เพราะหมาเฝ้าบ้านเราก็ไม่ได้คาดหวังอะไรกะมันมากนอกจากเสียงเห่า ไม่ว่าพันธุ์ไหนถ้าเห่าเป็นก็เฝ้าบ้านได้หมดพิทบลูเองนอกจากเสียงเห่าอันดังกระหึ่มแล้ว หน้าตารูปร่างที่น่ากลัวของมันก็ยังช่วยได้อีกในระดับหนึ่งครับ ถ้าเลี้ยงไว้เฝ้าบ้านเฉย ๆ ชอบพันธุ์และเรามีความสามารถเลี้ยงได้ขนาดไหนถ้าพร้อมก็จัดไปครับ อย่างที่ว่าหมาเฝ้าบ้านเราต้องการแต่เสียงเห่าแต่จะให้มันถึงกับวิ่งไล่กัดคนร้ายก็คงเป็นไปไม่ได้ คนร้ายมันไม่ได้โง่ถึงขั้นที่ว่าจะกระโดดลงรั้วให้หมากัดทั้ง ๆ ที่รู้ว่าบ้านหลังนี้มีหมาครับ ไม่ว่าจะล๊อต หรือฟิล่าโดนยาเบื่อก็ตายหมดครับ
  • เห็นด้วยกับสมาชิกหลายคนครับ ของผม red nose ถ้าหมาด้วยกันขนาดเดินยังไม่ถึงกำแพงหน้าบ้านมัน เห่าขู่รอเลยครับ แต่ถ้าเป็นคน ไม่เคยเห่า ทำตาเชื่องๆ เหลือกนิดหน่อย ยืนจังก้า หัวต่ำๆ นั่นแสดงว่าพร้อมแล้วครับ ถ้าขยับนิดเดียวพุ่งใส่เลยครับ ไม่มีเสียงสักนิด เวลาเพื่อนมาผมต้องไปลูบหัว ตบไหล่มันเบาๆก่อนก็นิ่งครับ ลองคิดดูครับถ้าเป็นขโมย จะไม่รู้เลยว่ามีหมา เสร็จครับ
  • ขอบคุณครับ
  • ลองโพสว่าบนกระดานว่า "ตามหา Rednose รึ Fancy รึ Bully (ตามแบบที่ชอบ)" แถว... (จังหวัดพี่รึข้างเคียงพี่)" ดูครับ น่าจะมี