ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

T-T ช่วยบอกทีว่ามันเป็นอะไร
  • คือว่า บ้านเรามีหมาพิทบู1ตัวอายุ8เดือน มันแข็งแรงมาก สุขภาพดีทุกอย่าง แต่มีอยู่วันนึงน้องเราพาไปวิ่งเหมือนทุกๆวัน พอตกเย็นขาหลังหนึ้งข้างขยับไม่ได้ น้องเราก้อรีบพาไปหาหมอ และในระหว่างที่ขับรถพาไปหาหมอนั้นขาก้อขยับไม่ได้ทั้งสองขา(หลัง) ตอนนี้พาไปหาหมอสามที่แล้ว ได้คำตอบไม่ตรงกันซักที่ ที่นึงว่ากระดูกทับเส้นประสาท ที่นึงบอกว่าไม่เปนไรเดี๋ยวก้อหาย แต่นี่เวลาผ่านไปสองเดือนน้องหมาเรายังเดินไม่ได้เลย ผ่าตัดก้อไม่ได้ เราแค่อยยากรุ้ว่ามันเป็นอะไรใครรุ้ช่าวบอกทีคะ :022::022:

ตอนนี้มันก้อยังคงแข็งแรงมาก วิ่งกัดคนได้ กำลังใจมันดีมากด้วยคะ
  • น้องหมาที่บ้านก็เคยเป็นอาการแบบนี้ค่ะ ถึงกับเดินไม่ได้เลยค่ะ เขาเรียกกันว่าอัมพาตชั่วคราว ถ้าเราทำกายภาพบำบัด นวดกล้ามเนื้อให้ทุกวันชั่วโมงละสิบห้านาทีแล้วก็ให้ยาแก้กล้ามเนื้ออักเสบและแคลเวียมเสริมก็มีสิทธิ์หายได้ค่ะ แต่ต้องใช้ระยะเวลาหน่อยนะคะ
  • สรุปว่ามันเดินวิ่งได้ยัง งง...

ถ้ายังน่าจะลองพาไปหาหมอที่โรงพยาบาลดีๆๆ หมอเก่งๆๆน่ะ
  • มันยังวิ่ง4ขาไม่ได้ พาไปหาโรงพยาบาลที่พัทยา แล้วก้อพาไปโรพยาบาลสัตว์ที่บางเขน
  • ของผมก็เคยเป็น ประมาณ3เดือนถึงจะหาย
  • เก็บความรู้ครับขอให้หายไวๆนะครับ
  • ขอให้หายไวๆ เด้ออออ ผมก็ไม่รู้ครับ ไม่เคยเป็น
  • เป็นกำลังใจนะค่ะ มะกี้ลองเซิชข้อมูลอยู่ แต่ได้ข้อมูลมาว่าแต่ละตัวไม่เหมือนกันเปนได้หลายสาเหตุค่ะ ทางที่ดีต้องเช็คค่ะเพราะมันเป็นอาการเริ่มต้นของหลายๆโรคอ่ะค่ะ ยังไงก้เอาใจช่วยนะค่ะ ขอให้เจอหมอที่วินิจฉัยโรคได้ถูกต้อง แล้วจะรอฟังข่าวดีค่ะ
  • หมอไม่ไดเอ็กซเร หลอครับ จะได้รู้ว่ามันเกี่ยวกับกระดูหรือกล้ามเนื้อกันแน่
  • หมอพิทบลูอยู่ไหน....มาตอบกันหน่อย

จะได้สบายใจขึ้น.......ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน...ไม่เคยเจออ่ะ

ใจเย็นๆ คับเดี๋ยวก็คงหาย.....เอาใจช่วยคับ...
  • พาไปจับเส้นนวดน้ำมัน อบสมุนไพรดิ่ เผื่อหาย
  • เส้นประสาท บริเวณสะโพกน่าจะมีปัญหาครับ
    สาเหตุ กระดูกสันหลังบริเวณเอวเคลื่อน หรือมีการฟกช้ำเนื่องจากการกระแทก

หมอ พิทบูล
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะดีดีและคำวินิจฉัยนะคะ

ขอบคุณจิงๆคะ